Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
haanh

|"các Biện Pháp Phòng Trừ Tình Yêu... Sét Đánh" ?

Các bài được khuyến nghị

Cho em cảm ơn và xin lỗi các bác đã bớt chút thời vào đọc bài viết của em!

Tình hình là hôm nay em hơi bị...bức xúc, nên mới phải giật  một cái tít ...giật gân như thế! :( :( :(

Số là sau tiếng sét kinh hoàng trong cơn giông chiều nay,  vô tuyến nhà em  vừa mua được được vài đã bị hỏng,  trong hoàn cảnh nhà em thuộc dạng thấp tầng so với các nhà xung quanh.

Thông tin ban đầu, gần khu vực nhà em cũng có nhà bị hỏng vô tuyến.

Đặc biệt cách nhà em không xa, khoảng 30 mét, nhà cô bạn thân của  em, không những  bị hỏng đầu thu  truyền hình HD mà còn hỏng cả cửa cuốn không đóng được, còn thang máy thì bị đơ, không chạy được...

Nhà bạn em ở mặt ngõ rộng 3 mét có  chống sét đàng hoàng, cách khoảng không của ngõ là nhà đối diện cao hơn chừng 1 tầng cũng có hệ thống cột chống sét tương đối hầm hố. Liền kề nhà bạn em, có công trình xây dựng nhà cao hơn nhà bạn em 2 tầng, đang trong giai đoạn hoàn thiện, nên chưa lắp đặt hệ thống chống sét.

Một câu hỏi to tổ đùng được đặt ra là tại sao nhà bạn em- thấp hơn nhà đối diện mặt ngõ có chống sét và nhà liền kề cao hơn 2 tầng đang trong giai đoạn hoàn thiện chưa lắp chống sét - lại bị ảnh hưởng nặng nề của sét như vậy???

Em mở chủ đề này, tha thiết mong các bác chuyên ngành điện, và các bác không chuyên ngành về điện nhưng am hiểu về Vật lý giải thích cho em hiểu cơ chế làm  việc của NGÀI THIÊN LÔI...và cách ứng xử với Ngài sao cho an toàn nhất???

Rất mong được sự giúp đỡ của các bác, em xin trân trọng cảm ơn!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

việc cháy thiết bị điện do sét chả liên quan gì đến cao tầng hay thấp tầng cả vì sét hơm đánh trự tiếp. nếu nó đánh trực tiếp sẻ quất cái....ầm và sẻ có thằng bị nám đen hay là banh xác pháo. vậy vì sao bị như vậy...là do sét nó hơm đánh vào nhà nhưng dó đánh vào đường điện gần đó hoặc các vị trí liên thông với đường điện gần đó làm cho xuất hiện sét trên đường nguồn điện. vì nhà người ta cao hơn ==> nhiều tiền, thiết bị chuẩn nên lắp chống sét lan truyền và thiết bị lọc sét tốt nên hơm sao. còn nhà em thì...là lá lá

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tin thêm mới nhận được sáng nay, xung quang chỗ nhà em ở, bị chết thêm 02 máy tính bàn +01 cửa cuốn . Nhà em 2 tầng + 1 tum  nhỏ nhắn xinh xinh có ao thả cá nho nhỏ phía trước, nằm trong ...lưu vực của thung lũng bình yên, xung quanh là nhà cao từ 3 đến 7 tầng...bác ạ! :( :( :(

Nếu nguyên nhân do : "đánh vào đường điện gần đó hoặc các vị trí liên thông với đường điện gần đó làm cho xuất hiện sét trên đường nguồn điện" sao có nhà bị nhà không???

Cách nhà em mấy nhà, khi sét đánh, gia chủ đang sử dụng vô tuyến thì không bị sao, cửa cuốn đang ở vị trí tĩnh tại (không hoạt động) lại bị chết  thẳng cẳng???

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tin thêm mới nhận được sáng nay, xung quang chỗ nhà em ở, bị chết thêm 02 máy tính bàn +01 cửa cuốn . Nhà em 2 tầng + 1 tum  nhỏ nhắn xinh xinh có ao thả cá nho nhỏ phía trước, nằm trong ...lưu vực của thung lũng bình yên, xung quanh là nhà cao từ 3 đến 7 tầng...bác ạ! :( :( :(

Nếu nguyên nhân do : "đánh vào đường điện gần đó hoặc các vị trí liên thông với đường điện gần đó làm cho xuất hiện sét trên đường nguồn điện" sao có nhà bị nhà không???

Cách nhà em mấy nhà, khi sét đánh, gia chủ đang sử dụng vô tuyến thì không bị sao, cửa cuốn đang ở vị trí tĩnh tại (không hoạt động) lại bị chết  thẳng cẳng???

Hề hề hề,

Cái vụ này thì phải "băc thang lên hỏi ông giời" thôi bác Haanh ạ. 

Có thể do ông trời ưu ái hay thương tình cô ti vi mà chả thương anh cửa cuốn bác ạ.

Có nhiều nhà lắp hệ thống chống sét khá hầm hố, kể cả hệ thống bảo vệ chống sét lan truyền song ông giời không khoái thì vẫn cứ banh ta lông sạch.. Lại có anh nghèo kiết xác mồng tơi chả thèm lắp ráp cái bảo vệ chi chi thì ông giời lại thương mà uýnh vô thằng hàng xóm cho bõ ghét.

Mọi hệ thống chống sét hiện tại chỉ có tính tương đối chứ khó có thể giải quyết triệt để các tai nạn do ông giời không thương..

Cách tốt nhất để tự bảo vệ mình và bảo vệ mấy thứ đồ mình yêu thich khỏi cơn thịnh nộ của ông giời là mỗi khi có giông lốc thì nên ngắt toàn bộ hệ thống điện trong nhà cũng như các loại dây thông tin như internet, điện thoại ăng ten tivi  ra khỏi hệ thống công cộng để khỏi dính đòn oan của ông giời.

Hề hề hề,.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

vì nhà người ta cao hơn ==> nhiều tiền, thiết bị chuẩn nên lắp chống sét lan truyền và thiết bị lọc sét tốt nên hơm sao. còn nhà em thì...là lá lá

và vì cái vô tuyến mới và vì thiết bị cũng có thằng trâu thằng yếu. sức đề kháng tốt thì hơm bị bệnh thế thui

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

1- Hiện tượng sét đánh vòng như bác Doan Van Ha nêu , em đoán có thể là sét hòn:

"Sét hòn là một hiện tượng điện trong khí quyển chưa được giải thích. Thuật ngữ này đề cập tới những vật thể sáng chói, thường có hình cầu có kích thước từ cỡ hạt đậu đến vài mét đường kính. Nó thường gắn với những cơn giông, nhưng kéo dài lâu hơn đáng kể so với ánh sáng chớp nhoáng của tia sét. Nhiều báo cáo trong quá khứ nói rằng sét hòn sẽ nổ trước khi biến mất, đôi khi gây ra tử vong, để lại trong không khí mùi của khí sulfur."

"Tuy nhiên, theo một chuyên gia vật lý, đây là một hiện tượng hết sức bình thường. Loại sét hòn như một quả cầu lửa chạy quanh, đôi khi lao xuống hoặc bay vụt lên, đôi khi chạy vào trong nhà hoặc xuyên qua cửa kính" :

" Lúc sét đánh, 3 người con của ông Định là Đoàn Khắc Mạnh, Đoàn Khắc Tâm và Đoàn Khắc Tình đang nằm ngủ chung một giường. Cháu Mạnh nằm giữa đã tử vong tại chỗ. 2 cháu Tâm và Tình bị thương nặng phải đưa đi cấp cứu." :

http://m.vietnamnet.vn/vn/tin-nhanh/22268/ngu-trua-trong-nha--bi-set-danh-tu-vong.html

Trời! "Trẻ em như búp trên cành", có tội tình gì mà ông trời lỡ xử oan như người trần mắt thịt??? :(  :(  :(  http://nld.com.vn/thoi-su-trong-nuoc/toa-boi-thuong-7-2-ti-dong-cho-ong-nguyen-thanh-chan-2015060517283177.htm

2- Bác Đình Thụ giải  thích "có thằng trâu thằng yếu. sức đề kháng tốt thì hơm bị bệnh thế thui" cũng có lý.

Sáng nay em đi hỏi những người xung quanh, họ nói,  họ nhìn thấy tia sét đẹp tuyệt với  ở phía  xa chứ không phải gần , trước khi nghe thấy tiếng nổ và chỉ có một tiếng sét duy nhất!

Như vậy có khả năng ở gần chỗ sét đánh, sẽ có nhiều thiết bị điện tử bị dính án cháy khét lẹt : http://vnexpress.net/tin-tuc/thoi-su/set-danh-lien-hoi-chay-hang-loat-tivi-may-tinh-2244612.html

Vô tuyến em mới mua được 3 tháng, sau khi hỏng do sét ngửi vẫn thơm mùi mực,  chắc là chưa bị cháy, hy vọng sửa không mất nhiều tiền :) :) :)

3-

Hề hề hề,

Cái vụ này thì phải "băc thang lên hỏi ông giời" thôi bác Haanh ạ. 

Có thể do ông trời ưu ái hay thương tình cô ti vi mà chả thương anh cửa cuốn bác ạ.

Có nhiều nhà lắp hệ thống chống sét khá hầm hố, kể cả hệ thống bảo vệ chống sét lan truyền song ông giời không khoái thì vẫn cứ banh ta lông sạch.. Lại có anh nghèo kiết xác mồng tơi chả thèm lắp ráp cái bảo vệ chi chi thì ông giời lại thương mà uýnh vô thằng hàng xóm cho bõ ghét.

Mọi hệ thống chống sét hiện tại chỉ có tính tương đối chứ khó có thể giải quyết triệt để các tai nạn do ông giời không thương..

Cách tốt nhất để tự bảo vệ mình và bảo vệ mấy thứ đồ mình yêu thich khỏi cơn thịnh nộ của ông giời là mỗi khi có giông lốc thì nên ngắt toàn bộ hệ thống điện trong nhà cũng như các loại dây thông tin như internet, điện thoại ăng ten tivi  ra khỏi hệ thống công cộng để khỏi dính đòn oan của ông giời.

Hề hề hề,.

Có lẽ em cũng phải học theo cách của bác Phamthanhbinh là khi ra khỏi nhà hoặc hôm nào dự báo thời tiết nói có giông bão thì cũng hạ cầu dao điện cho an toàn.

Mà em nghe thiên hạ đồn cũng rất có lý là hôm nào dự báo thời tiết có mưa giông phải  muia sẵn 3 kg kẹo nhai liên tục cả ngày để tránh sét vì sét thường xuất hiện bất thình lình  trước, trong, thậm chí cả sau cơn mưa. Do đó, khi người đang nhai kẹo thì sét sẽ không bao giờ đánh, các cụ đã dạy chỉ có đúng trở lên:

TRỜI ĐÁNH CÒN TRÁNH MIẾNG ĂN! :) :) :)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

mua cái lọc sét lắp vào và kê cao gối ngũ vì nhà mình thấp hơn nhà xung quanh.

Đây là giải pháp chống sét đang được nhiều người ưa chuộng, bác ạ! :) :) :)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Do đanh đá cá cầy quá, nên bị thần linh trừng phạt ý mà :))

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hề hề hề,

Bác Haanh này tiết kiệm quá. Muốn an toàn hơn thì cái lồng Fa-ra-day này phải được tiếp đất với điện trở tiếp đất đủ nhỏ nữa cơ bác ơi. Bằng không thì dễ thành "trùng trục như con chó thui, chín mắt chín mũi chín đầu chín tai" lắm.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Do đanh đá cá cầy quá, nên bị thần linh trừng phạt ý mà :))

:) :) :)

Dưới đây là mẫu mộ phần của những người bị chết tức tưởi vì oan uống do nguyên nhân  sét từ xa   lan truyền theo đường dây điện, dây cáp TV, dây điện thoại, cáp ADSL, cáp mạng…, bác Mũn xinh có thể tham khảo ,nếu thích em sẽ gửi file bản vẽ thiết kế để bác Render lại:

Đám cưới Mũn.

Hôm nay đám cưới của em

Họ hàng hang hốc đến xem rộn ràng

Đáng nhẽ pháo nổ đùng đoàng

Nhưng vì cấm pháo, cả làng im re

Tám giờ có 1 chiếc xe

Cắm đầy hoa hoét le te đi vào

Trẻ con bu tới ào ào

Đứa thì sờ lốp, đứa vào bóp phanh

Mẹ em la ó thất thanh

Tiên sư bố lũ trẻ ranh quê mùa

Bố em thấy thế nói đùa

Bà lên thành phố mới vừa mấy năm

Trang điểm thuê hết năm trăm

Đang từ đầu ngõ xăm xăm đi vào

Gặp ai cũng toét miệng chào

Thì ra éo biết đứa nào cô dâu

Chín giờ khách khứa đã bâu

Ồn ào náo nhiệt như trâu xổng chuồng

Cô dâu trang điểm trong buồng

Một lũ gái gú dựa tường đứng xem

Mười giờ đã thấy bem bem

Xe nhà chú rể màu kem, đi vào

Chú rể đáng mặt anh hào

Cao đúng mét rưỡi, đang chào bà con

Chủ hôn đứng dậy lon ton

Quát tháo inh ỏi như còn thanh niên

Hai họ chào hỏi liên miên

Cô dê chú rẩu thì đần mặt ra

Mong sao đám cưới qua loa

Để đêm hí hí, thế là xong phim

Bao năm mỏi gối đi tìm

Giờ coi như đã chết chìm cùng nhau

Chủ hôn nói một lúc lâu

Bỗng nhiên Mic tịt ( đầu dây bị chờn)

Chả biết làm cách nào hơn

Chủ hôn ngồi xuống kệ con bà mày

Bây giờ đến đoạn trao tay

Chú rể rút nhẫn mặt mày buồn thiu

Khách khứa thì líu tìu tìu

Đứa bảo 2 chỉ, đứa thì một cây

Cô dâu hỏi nhỏ : vàng tây?

Chú rể quắc mắt : tây thế éo nào?

Nhẫn anh mua ở Hàng Đào

Em an tâm nhớn, Thôi, vào thắp hương.

Cả 2 đứng trước hương đường

Cô dâu tranh thủ soi gương, vuốt đầu

Chú rể nét mặt âu sầu

Cắm đầu xuống vái, rất lâu, rồi chuồn

Cô dâu cũng có vẻ buồn

Nắm tay bà mẹ, lệ tuôn ầm ầm

Chú rể đóng cửa đánh rầm

Cô dâu giật thót, đâm đầu vào xe

Đến chiều đám cưới vắng hoe

Cô dâu gọi điện : đã về đến nơi

Bố em thở hắt một hơi

Thế là con Mũn có nơi ......rước rồi! :) :) :)

Cảm ơn các bác đã chia sẻ thông tin, rất may là cái VÔ TIẾNG TÀNG HÌNH nhà em mới mua đang trong thời gian bảo hành, nhưng vẫn phải đợi vì họ hẹn một tuần sau mới có thề ôm về được! :) :) :)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

:) :) :)

Dưới đây là mẫu mộ phần của những người bị chết tức tưởi vì oan uống do nguyên nhân  sét từ xa   lan truyền theo đường dây điện, dây cáp TV, dây điện thoại, cáp ADSL, cáp mạng…, bác Mũn xinh có thể tham khảo ,nếu thích em sẽ gửi file bản vẽ thiết kế để bác Render lại:

Đám cưới Mũn.

Hôm nay đám cưới của em

Họ hàng hang hốc đến xem rộn ràng

Đáng nhẽ pháo nổ đùng đoàng

Nhưng vì cấm pháo, cả làng im re

Tám giờ có 1 chiếc xe

Trẻ con bu tới ào ào

Mẹ em la ó thất thanh

Bố em thấy thế nói đùa

Bà lên thành phố mới vừa mấy năm

Trang điểm thuê hết năm trăm

Đang từ đầu ngõ xăm xăm đi vào

Gặp ai cũng toét miệng chào

Thì ra éo biết đứa nào cô dâu

Chín giờ khách khứa đã bâu

Ồn ào náo nhiệt như trâu xổng chuồng

Cô dâu trang điểm trong buồng

Một lũ gái gú dựa tường đứng xem

Mười giờ đã thấy bem bem

Xe nhà chú rể màu kem, đi vào

Chú rể đáng mặt anh hào

Cao đúng mét rưỡi, đang chào bà con

Chủ hôn đứng dậy lon ton

Hai họ chào hỏi liên miên

Cô dê chú rẩu thì đần mặt ra

Mong sao đám cưới qua loa

Để đêm hí hí, thế là xong phim

Bao năm mỏi gối đi tìm

Giờ coi như đã chết chìm cùng nhau

Chủ hôn nói một lúc lâu

Bỗng nhiên Mic tịt ( đầu dây bị chờn)

Bây giờ đến đoạn trao tay

Chú rể rút nhẫn mặt mày buồn thiu

Cô dâu hỏi nhỏ : vàng tây?

Chú rể quắc mắt : tây thế éo nào?

Nhẫn anh mua ở Hàng Đào

Em an tâm nhớn, Thôi, vào thắp hương.

Cả 2 đứng trước hương đường

Cô dâu tranh thủ soi gương, vuốt đầu

Chú rể nét mặt âu sầu

Cắm đầu xuống vái, rất lâu, rồi chuồn

Cô dâu cũng có vẻ buồn

Nắm tay bà mẹ, lệ tuôn ầm ầm

Chú rể đóng cửa đánh rầm

Cô dâu giật thót, đâm đầu vào xe

Đến chiều đám cưới vắng hoe

Cô dâu gọi điện : đã về đến nơi

Bố em thở hắt một hơi

Cảm ơn các bác đã chia sẻ thông tin, rất may là cái VÔ TIẾNG TÀNG HÌNH nhà em mới mua đang trong thời gian bảo hành, nhưng vẫn phải đợi vì họ hẹn một tuần sau mới có thề ôm về được! :) :) :)

thơ hay quá. trưng lên face tha hồ like

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Đúng là bài thơ hay, bác Đình Thụ ạ! Trên diễn đàn,   chắc là chỉ có bác Duy782006em Haanh

và bác Đình Thụ  là fan ruột của bài thơ: Đám cưới Mũn???

Bài thơ tuy sử dụng ngôn từ mộc mạc dân dã chân quê, song cũng phản ánh được chân thực không khí ồn ào náo nhiệt  và thân thiện  trong ngày vui của chị  Mũn

Nhắng nhất vẫn là cụ chủ hôn. Nếu không phải là người có tố chất lãnh đạo, có tư duy nhạy bén, có tư chất thông minh nhiệt tình năng nổ , chắc là cụ không thể  có được bản lĩnh cứng rắn, mạnh mẽ và quyết đoán khi dẫn chương trình:

Chủ hôn đứng dậy lon ton

Hơi bị tiếc là đến khi Mic tịt ( đầu dây bị chờn) thì cụ ấy lại hiện nguyên hình là người thiếu ..."vitanmin và khoáng chất " cần thiết cho sự tự tin và tinh thần trách nhiệm:

!

Thật vui,  khi tất cả những người đến dự tiệc cưới của chị Mũn    đều là những người  có tâm hồn...ăn uống, nhậu nhiệt tình hết mình luôn:

Và cuối cùng là một đám cưới có hậu, bố chị Mũn là người sung sướng , mãn nguyện nhất vì có cơ hội được thở hắt ra những điều khó nói được ấp ủ  từ rất lâu trong... cuống họng:

Bố em thở hắt một hơi

Em xin được cầu mong chị Mũn luôn dồi dào sức khỏe và hạnh phúc nhiều nhé!

P/S: thông tin em mới nhận được chiều nay là xung quanh chỗ nhà em có rất nhiều gia đình bị hỏng thiết bị điện và điện tử do giông sét ...rất may là cái VÔ TIẾNG TÀNG HÌNH nhà em mới mua, đang trong thời gian bảo hành, nhưng vẫn phải đợi vì họ hẹn một tuần sau mới có thề ôm về được! :) :) :)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Con gái đã xuất giá tòng phu thì không được bảo hành, bác ạ! :) :) :)

VÔ TIẾNG TÀNG HÌNH của nhà em được bảo hành vì chưa bị cháy khét mà vẫn còn thơm mùi ...mực.

Phòng tránh sét cho máy tính và thiết bị mạng:

http://echip.com.vn/phong-tranh-set-cho-may-tinh-va-thiet-bi-mang-a20130316233946134-c1097.html

Việt Nam có tỷ lệ sét xuất hiện nhiều nhất: Những phòng chống rất chủ quan :

http://www.anninhthudo.vn/moi-truong/viet-nam-co-ty-le-set-xuat-hien-nhieu-nhat-nhung-phong-chong-rat-chu-quan/461995.antd

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

haha. cái nầy cũng được bảo hành hả??? 

Hề hề hề,

Bảo hành là "bảo nó hành mình" ý mà bác ơi. Đảm bảo bác Haanh sẽ phải chi đủ cho cái sự bảo nó hành này bác ạ.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Đám cứoi em qua lâu rồi mà sao đến giờ này vẫn hót hòn họt thế nhẩy :))

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

thiếu cái hộp to to rồi.

Phải chăng, ý bác nói là cái hộp gỗ được kê bởi hai cái mễ cao khoảng 40 phân??? :) :) :)

Hề hề hề,

Bác Haanh này tiết kiệm quá. Muốn an toàn hơn thì cái lồng Fa-ra-day này phải được tiếp đất với điện trở tiếp đất đủ nhỏ nữa cơ bác ơi. Bằng không thì dễ thành "trùng trục như con chó thui, chín mắt chín mũi chín đầu chín tai" lắm.

Bác cứ yên tâm nhớn là người đứng  ở trong đó sẽ không có chuyện bỗng dưng  biến thành con chó thui chín mắt chín mũi chín tai, bởi có các đường dây loằng ngoằng phía bên dưới .

Một dây nối lên ngọn cây điện sẽ truyền xuống thân cây rồi lan tỏa theo  các chùm dễ cắm sâu vào lòng đất, một đầu dây được nối vào cái ô tô đám cưới :

Tám giờ có 1 chiếc xe

Trẻ con bu tới ào ào

Mẹ em la ó thất thanh

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

SÉT ĐÁNH DO CHỦ QUAN, BẤT CẨN CỦA CON NGƯỜI!

1/- Tượng đài 25 tỉ đồng bị sét đánh vỡ không có cột thu lôi:

Phần chóp của tượng đài bị sét đánh vỡ một mảng lớn

Nguồn: http://nld.com.vn/thoi-su-trong-nuoc/tuong-dai-25-ti-dong-bi-set-danh-vo-khong-co-cot-thu-loi-201505201209237.htm

2/- Một người bất cẩn cả làng bị vạ lây do sét lan truyền: Sét đánh liên hồi cháy hàng loạt tivi, máy tính

Nguyên nhân do các đường dây dẫn bị nhiễm từ trường của dòng điện sét:

Ô nhiễm điện từ trường - sát thủ ít người biết tới :http://www.reds.vn/index.php/buc-tranh-moi-truong/6192-o-nhiem-dien-tu-truong

Giá đỡ bồn nước inox loại 1.000 lít bị sét đánh hư hỏng. Ảnh: Anh Đức

Sét đánh liên hồi , ít nhất 4 cột ăng ten bị sét đánh gãy, một bồn nước 1.000 lít vỡ tung . Khiến hàng loạt chục máy vi tính, tivi đang bật của các nhà lân cận bị cháy khét...

Nguồn: http://vnexpress.net/tin-tuc/thoi-su/set-danh-lien-hoi-chay-hang-loat-tivi-may-tinh-2244612.html

3/- Cảnh sát Ấn Độ  bắt giữ 2 giám đốc, 2 kỹ sư và 1 giám sát công trình, thuộc công ty xây dựng Prime Sristi:

Toàn cảnh vụ sập nhà 11 tầng đang thi công, bị sét đánh do...quên chưa lắp chống sét!

Công nhân cho hay cột thu lôi chưa lắp xong khiến tòa nhà bị sét đánh trúng và đổ sập xuống.

Nguồn : Ấn Độ: : http://www.24h.com.vn/tin-tuc-trong-ngay/an-do-set-danh-sap-nha-11-tang-chon-vui-90-nguoi-c46a640219.html

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Đã được cảnh báo nhưng nhà đang xây dựng vẫn bị sét đánh

4/- Sóc Trăng: Sét đánh sập giàn giáo:

Hiện trường sập giàn giáo ngổn ngang do bị sét đánh - Ảnh: DUY KHANG

Nguồn: http://tuoitre.vn/tin/chinh-tri-xa-hoi/20090615/soc-trang-set-danh-sap-gian-giao-mot-nguoi-bi-thuong/321642.html

5- Trung Quốc: Sét đánh sập nhà 2 tầng chưa hoàn thiện, 17 người thiệt mạng:

Toà nhà bị sét đánh sập hoàn toàn một góc lớn.

Theo báo chí Trung Quốc và lời các quan chức địa phương,

tại nạn xảy ra lúc 8h30 sáng qua giờ địa phương,

không lâu sau khi Cơ quan Dự báo Thời tiết Hà Bắc

cảnh báo về nguy cơ xảy ra sét đánh khi mưa lớn trút xuống.

Nguồn: http://dantri.com.vn/the-gioi/trung-quoc-set-danh-sap-nha-17-nguoi-thiet-mang-341691.htm

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo