Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
xtasnen

bảng tra thủy lực

Các bài được khuyến nghị

nếu các anh chị ko có bảng tra thủy lực để post lên thì xin tra giúp em các thông số sau với.

em đang làm về phần trạm bơm mà ko có phần mềm tra thủy lực,em đang cần tra thông số của đường ống đẩy,ở đây em chọn thông số của đường ống đẩy chung như sau:

đường kính 250,vận tốc 1,5m/s và e muốn tra giá trị 1000i,mong các anh chị giúp đỡ em với em đang rất cần

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Không rõ bạn cần phần mềm tra thủy lực nào. Đây là kết quả mình tra được trong tài liệu: "Các bảng tính toán thủy lực" - Tác giả Ths Nguyễn Thị Hồng - ĐHXDHN.

D = 250, Q = 80 l/s, v = 1.51 m/s, ống thép thì 1000i = 14

D = 250, Q = 76 l/s, v = 1.51 m/s, ống gang thì 1000i = 14.6

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

anh ơi em quên mất ko đưa cho anh số liệu về lưu lượng:

D=250mm,Q=70l/s,v=1,5m/s,ống em sử dụng là ống thép.anh làm ơn tra lại giúp em với nhá,em cảm ơn

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Với ống cấp nước bằng thép, D=250mm, Q=70l/s tra trong bảng tính toán thủy lực - tác giả Phạm Thị Hồng thì được kết quả là v=1,32 và 1000i = 10.7.

Tuy v khác 1.5 nhưng bạn không cần lo lắng lắm vì v trong bảng tính thủy lực và v tính bằng công thức gần như không bao giờ giống nhau.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Theo mình trên mạng có nhiều phần mềm có tra thuỷ lực đấy .bạn tim xem.nếu muốn có bảng tra ma dùng đuợc lâu thi qua trường XD ma mua : Thuỷ lực đường ống cấp nước _ Th.s Nguyễn Thị Hồng

Mà bạn có biết Dùng Epanet Ko ?? Vào trong đấy mà tra cũng được

Chúc bạn thành công

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mà cái bảng tra thủy lực ống cấp nước của Cô Nguyễn Thị Hồng ấy là đối với ống thép, ống gang và ống nhựa tổng hợp. Đối với mỗi loại ống sẽ có một công thức tính vận tốc và 1000i khác nhau, các bạn có biết công thức tính của từng loại ống không chỉ mình với. Trong quyển bảng tra đó không có đề cập đến.

Vấn đề thứ hai là trong bảng tra đó, đối với ống nhựa tổng hợp thì chỉ giới hạn tới đường kính 315mm. Đối với cấp nước đô thị thì ống vận chuyển sử dụng lớn hơn 300mm. Vậy là ai tính cấp nước với ống lớn hơn 350mm thì sẽ không có bảng để tra luôn.

Hiện nay thì sử dụng ống HDPE trong cấp nước, mà bảng tra thủy lực của ống HDPE thì làm gì mà có.

Vậy bạn nào biết giải quyết các vấn đề trên thì chỉ mình với nha !

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Sao bạn không dùng Epanet mà tra ( chạy với một đoạn ống thôi) với sự thay đổi hệ số Cezy đối với các vât liệu ống khác nhau. Thử xem :cheers:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
mình chưa hiểu rõ bản chất 1000i là gi. Mọi người có thể giải thích giùm mình được không

Về bản chất, i là độ dốc thủy lực của ống (tổn thất trên một đơn vị chiều dài ống). i tỷ lệ thuận với lamda bình phương, v và tỷ lệ nghịch với D,2xg.

Trong đó: lamda: hệ số sức cản theo chiều dài

v: vận tốc

D: đường kính trong của ống

g: gia tốc trọng trường.

Các yếu tố lamda, v cần xác định bằng thực nghiệm, nên trong tính toán người ta thường sử dụng các bảng tra thủy lực hay phần mềm tính toán thủy lực để tính i.

Do các giá trị i thường rất nhỏ, ví dụ với ống thép D 100, Q = 10, thì i = 0.00283, nên khi trình bày trong bảng tính toán thủy lực, để cho gọn, người ta thường viết là 1000i = 28.3

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

mấy anh chị cho em hỏi với ạ, em kiếm mãi k ra cái bảng tra nên ko biết tra kết quả ra như thế nào ạ, làm ơn giúp em với ạ

D = 500mm , L = 100m , Q = 224 l/s , sử dụng ống thép, v = 1,14 m/s, em muốn tra ra 1000i thì như thế nào ạ, mọi người giúp dùm em với, em cám ơn

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

anh chị nào có  bảng tra thủy lực thóat nước của ổng nhựa không ạ, cho em xin với?

Tổn thất theo đơn vị chiều dài. Với Q = 6 (l/s) và đường kính ống D =45 mm --> v =? m/s  và 1000i =?

em cảm ơn ạ

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay