Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Minh Phuc

Cách gán một bảng tính từ EXCEL vào cad

Các bài được khuyến nghị

Xin hỏi các bác có cách nào để gán bảng tính từ EXCEL và CAD mà khi gán vào CAD nó chia hàng cột luôn như khi mình kẻ bảng trong CAD

Bên Excell bạn copy bình thường, khởi động Cad vào Edit -> paste special -> chọn Excell -> OK

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Xin hỏi các bác có cách nào để gán bảng tính từ EXCEL và CAD mà khi gán vào CAD nó chia hàng cột luôn như khi mình kẻ bảng trong CAD

Bạn xem ở đây nhé, lisp là CSVTABLE.

http://www.cadviet.com/forum/index.php?s=&...dpost&p=835

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cách của bác vừa nêu gặp phải một vấn đề là những công thức mình tính trong EXCEL khi copy như vậy vào CAD thì đều không nhận được và cho ra kết quả là #####. Có cách nào hay hơn không các Bác, ,à mình có thể đặt được đường link giữa CAD và EXCEL không các bác có nghĩa là khi mình thay đổi trong EXCEL thì CAD cũng thay đổi luôn.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bên Excell bạn copy bình thường, khởi động Cad vào Edit -> paste special -> chọn Excell -> OK

@ HoangSon614 :bác trả lời chưa chính xác lắm:Edit -> paste special -> Chọn AutoCad Entity-> OK

Cách của bác vừa nêu gặp phải một vấn đề là những công thức mình tính trong EXCEL khi copy như vậy vào CAD thì đều không nhận được và cho ra kết quả là #####. Có cách nào hay hơn không các Bác, ,à mình có thể đặt được đường link giữa CAD và EXCEL không các bác có nghĩa là khi mình thay đổi trong EXCEL thì CAD cũng thay đổi luôn.

Bác làm như cách trên thì kết quả trên Cad sẽ ko bị #####.Nhưng cách làm trên ko Update được dữ liệu từ Excel sang.

Nếu bác sử dụng Cad 2008 thì chức năng Datalink của Cad2008 sẽ giải đáp được thắc mắc của bác.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
@ HoangSon614 :bác trả lời chưa chính xác lắm:Edit -> paste special -> Chọn AutoCad Entity-> OK

Bác làm như cách trên thì kết quả trên Cad sẽ ko bị #####.Nhưng cách làm trên ko Update được dữ liệu từ Excel sang.

Nếu bác sử dụng Cad 2008 thì chức năng Datalink của Cad2008 sẽ giải đáp được thắc mắc của bác.

Mình cũng hay paste theo cách bác Hoangson614 nêu, khi paste kiểu đó sẽ ra đối tượng là OLE, tuy nhiên mỗi khi kich đúp vào để sử dữ liệu trong Excel thì nó thường bị biến dạng, mình chưa biết có cách nào khả thi khi chuyển sang Ecel sang Cad mà sửa ngon lành cả, cách bạn Tucdrom thì nó paste ra kiểu Table à?

Bạn Tucdrom cũng có thể nói thêm về chức năng Datalink được ko?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Mình cũng hay paste theo cách bác Hoangson614 nêu, khi paste kiểu đó sẽ ra đối tượng là OLE, tuy nhiên mỗi khi kich đúp vào để sử dữ liệu trong Excel thì nó thường bị biến dạng, mình chưa biết có cách nào khả thi khi chuyển sang Ecel sang Cad mà sửa ngon lành cả, cách bạn Tucdrom thì nó paste ra kiểu Table à?

Bên excel bạn quét chọn vùng bảng tính cần liên kết; sau đó sang Acad2008 bấm menu Edit - bấm Paste special -> hộp thoại hiện ra chọn nút Paste link

rồi chọn ms excel 2003 -> cuối cùng pick 1 điểm vào đâu đó trên Cad là xong. Khi bạn hiệu chỉnh bên file excel thì Acad sẽ tự đông cập nhật số liệu.

Việc kích đúp bị biến dạng là do bạn ko khóa đối tượng Excel lại. Bạn cần chọn vào đối tượng Excel rồi bấm Ctr+1 ; sau đó chọn dòng Lock aspect (trong bảng properties) là yes -> bạn chọn lại các dòng Heigth , width tùy ý sao cho phù hợp với tỷ lệ in ấn. Nếu dùng Cad2008 thì mặc định Lock aspect trong properties luôn là yes.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bác thử paste xem nó ra cái j?:bigsmile:

Bác tham khảo ở bài viết sau xem sao: http://www.cadviet.com/forum/index.php?sho...ic=7675&hl=

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bác thử paste xem nó ra cái j?:bigsmile:

Bác tham khảo ở bài viết sau xem sao: http://www.cadviet.com/forum/index.php?sho...ic=7675&hl=

Chào các bạn! Có ai biết khi copy bảng tính từ excel sang cad muốn thay đổi kích thước thì chỉ thay đổi được kích thước theo đường chéo. Mình muốn thay làm cho bảng tính to nhỏ theo các cạnh thì làm thế nào?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay