Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
thaiquyenck

Giúp em vẽ đường ống 3d trong CAd07 với

Các bài được khuyến nghị

Em đang tự học CAd3d 07 ,nói chung thì cũng đã biết xài sơ sơ mấy lệnh rồi nhưng kỹ thuật thì chưa có.em đang gặp khó khăn khi vẽ mấy khúc cong trong các đường ống,có bác nào biết thì chỉ dùm em với.vấn đề này thực sự khó khăn em vẽ mãi mà không được :tongue2:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Em đang tự học CAd3d 07 ,nói chung thì cũng đã biết xài sơ sơ mấy lệnh rồi nhưng kỹ thuật thì chưa có.em đang gặp khó khăn khi vẽ mấy khúc cong trong các đường ống,có bác nào biết thì chỉ dùm em với.vấn đề này thực sự khó khăn em vẽ mãi mà không được :tongue2:

Cong như thế nào? Bạn nói rõ 1 chút

Ống cong có thể dùng lệnh Extrude theo đường dẫn là hình cong :

1. Vẽ khối đặc bằng Extrude sau đó dùng lệnh Shell để tạo bề dày ống

2. Vẽ hình vành khăn (bề dày ống) rồi Extrude

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Cong như thế nào? Bạn nói rõ 1 chút

Ống cong có thể dùng lệnh Extrude theo đường dẫn là hình cong :

1. Vẽ khối đặc bằng Extrude sau đó dùng lệnh Shell để tạo bề dày ống

2. Vẽ hình vành khăn (bề dày ống) rồi Extrude

Ý em là lúc mình vẽ 2 đường ống ở 2 trục toạ độ khác nhau mà muốn nối nó lại bằng một khúc cong thì phải vẽ khúc đó thế nào là nhanh nhất ?(em cũng đã thử extrude đường tròn theo part rồi nhưng mà vẽ cái part đó bằng pline thì khó quá,còn vẽ bằng Arc hay spline thì lại không được).Anh có biết cách nào vẽ nhanh mà không dùng phương pháp nhập toạ độ để vẽ part không ( vì 3d em cũng tự mò nên cách nhập điểm còn kém lắm).với lại anh hướng dẫn rõ dùm em cách xài lệnh nha chứ anh cứ nói dùng lệnh gì để vẽ mà không chỉ cách vẽ thế nào thì em potay lun . :tongue2:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bạn vẽ bằng lệnh Line, fillet để bo góc sau đó dùng lệnh Pedit để nối lại thành PLine

Dùng ngay lệnh PLINE rồi fillet để bo góc cũng được.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Dùng ngay lệnh PLINE rồi fillet để bo góc cũng được.

Vậy trong khi vẽ Cad3d thì mình có xài được lênh fillet như trong 2d không ? vì lênh fillet trong 3d nó hơi khác với trong 2d một chút.Nhưng dù sao vẫn phải thử thì mới biết được.Cám ơn các anh đã chỉ giáo hem

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Em hãy tham khảo topic này: http://www.cadviet.com/forum/index.php?showtopic=9019

Sử dụng lệnh XPIPE hoặc XTUBE dùng vẽ đường ống dạng 3D. Lisp anh đã post trong bài #4.

Enjoy reading!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

đơn giản thôi bạn chỉ cần 2 bước

1-bạn đã có 2 đường thẳng thì bạn chĩ cần chuyển 2 đường đó về plylinevẽ rồi fillet lla2 bạn có 1 đường 2D bạn muốn

2-bạn vẽ đường tròn phi theo đường ống bạn muốn ,sau đó dùng lệnh extrude nhấp vào đường tròn rồi enter rồi chọn đường thẳng bạn đang có

còn rất nhiều cách chuyển từ 2D sang 3D với dộ chính xác khá cao....

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
đơn giản thôi bạn chỉ cần 2 bước

1-bạn đã có 2 đường thẳng thì bạn chĩ cần chuyển 2 đường đó về plyline rồi fillet là bạn có 1 đường 2D bạn muốn

2-bạn vẽ đường tròn phi theo đường ống bạn muốn ,sau đó dùng lệnh extrude nhấp vào đường tròn rồi enter rồi chọn đường thẳng bạn đang có

còn rất nhiều cách chuyển từ 2D sang 3D với dộ chính xác khá cao....

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Em hãy tham khảo topic này: http://www.cadviet.com/forum/index.php?showtopic=9019

Sử dụng lệnh XPIPE hoặc XTUBE dùng vẽ đường ống dạng 3D. Lisp anh đã post trong bài #4.

Enjoy reading!

Anh có thể nói rõ hơn cách dùng mấy lệnh đó được không? vì em cũng chỉ mới học vẽ và chỉ biết dùng lệnh thôi chứ về lisp thì ....mù tịt.Còn theo cách của mấy anh kia chỉ thì cũng vẽ được 2 pline và fillet 2 đường đó,em cũng dùng pe để biến arc và line thành pl rồi nhưng khi extrude đường tròn theo path là cung tròn đó để tạo biên dạng của ống thì lại không được.cad báo là "unable extrude the select object" ! chịu chết lun.còn nếu john tất cả các đường lại cũng chẳng được, chỉ extrude được theo path là đường thẳng thôi.Anh em có cách nào hay hơn thì chỉ giáo dùm hem.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

bạn xem lại có thể đường ống của bạn lớn hơn hoặc bằng đường tròn thì có tay ,bạn thử vẽ 1 hình tròn nhỏ hơn xem rồi làm extrude,

bạn đang xài cad mấy :nếu có lệnh sweep rồi nhấp vào đường tròn enter rồi nhấp vào đường pline đã trọn

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
bạn xem lại có thể đường ống của bạn lớn hơn hoặc bằng đường tròn thì có tay ,bạn thử vẽ 1 hình tròn nhỏ hơn xem rồi làm extrude,

bạn đang xài cad mấy :nếu có lệnh sweep rồi nhấp vào đường tròn enter rồi nhấp vào đường pline đã trọn

Em xài Cad7.không hiểu sao bữa trước không vẽ được, bữa nj về lại vẽ được rồi.hên gớm. :tongue2: ::..thế là một vấn đề nữa đã được giải quyết.

À anh cho em hỏi tại sao em dùng cái nút để vẽ lò xo(trên thanh công cụ có cái nút hình lò xo) rồi ext cái biên dạng của đường ren vít để vẽ ren lại không được vậy? nó báo là không phải dạng đường để ext ????Anh có biết những loại nào có thể ext được không?em mới học nên cũng chưa hiểu rõ lắm.Thank a nhìu nha

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

những đường pline line acr 2d polyline ,3d polyline ,spline ,là những đường có thể extrud path

còn lại như đường helix , ellispe có thể extrud theo những cách khác nhưng độ chính xác thì ko thể bằng extrud 2d như chức năng phụ như dốc , độ .

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay