Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
nguoi bi an

Chữ MTEXT có độ cao thay đổi theo tỷ lệ layout

Các bài được khuyến nghị

em thường vẽ trên model và in trên layout, nhưng mỗi lần ghi chú mtext thì phải ghi chú đúng tỷ lệ (ví dụ 1/100 em sử dụng mtext 250, còn 1/50 thì là 125)mổi khi muốn chuyển 1/100 về 1/50 thì phải sửa lại mtext .anh có thể giúp em sửa hàng loạt được không.cảm ơn các anh nha

em sai cad 2007,2004 cũng được

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Từ cad2008 mới có chức năng tự động thay đổi text height và các đối tương ghi chú. Đó là chắc năng khác biệt nhất của cad2007 và 2008

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Từ cad2008 mới có chức năng tự động thay đổi text height và các đối tương ghi chú. Đó là chắc năng khác biệt nhất của cad2007 và 2008

Bác có thể nói rõ cho em biết về cách thực hiện chức năng này đc ko? thanks bác nhiều

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Nếu scale không tự động thì AutoCAD 2007 cũng đã có lệnh SCALETEXT để scale hàng loạt các đối tượng text.

Vẽ trong model và in bản vẽ trong môi trường layout thì dùng lệnh scaletext cũng ko phải là hay bởi vì khổ chủ vẫn phải nhẩm tính tỉ lệ viewport để có được chiều cao chữ hợp lý. Nhưng với tỉ lệ viewport như kiểu scan to fit paper chẳng hạn thì dùng lệnh này ko thể ra chiều cao chữ chính xác như ý muốn được.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bác có thể nói rõ cho em biết về cách thực hiện chức năng này đc ko? thanks bác nhiều

Dùng trong 2008 .Muốn có text thay đổi chiều cao theo tỉ lệ bản vẽ , khi gõ text dùng text annotation bằng cách chọn annotative ( ô phía dưới bản vẽ có hình sao tam giác màu xanh dương )

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tính năng Annonative khá hay.

Tuy nhiên nó cũng chưa hẳn là quá tuyệt vời trong việc trình bày bản vẽ.

Dù thế nào đi nữa, bạn cũng phải tính tóan khá kỹ lưỡng trước việc sẽ trình bày ở tỷ lệ nào.

Annonative ko làm việc đó cho bạn.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay