Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
thothongcong

Hói Thêm Vài Vấn Đề Xung Quanh Cad3D Bằng Vba.

Các bài được khuyến nghị

chào mọi người.

em xin vào chủ đề luôn:

đặt vấn đề: em có ý tưởng dùng cad 3d để vẽ hình khối sau đó xuất ra các bản vẽ 2d mặt đứng, mặt cắt qua các vị trí bất kỳ NHƯNG BẢN VẼ 2D NÀY SẼ LIÊN KẾT VỚI 3D HÌNH KHỐI ( NGHĨA LÀ KHI HÌNH KHỐI THAY ĐỔI THÌ CAC MẶT NÀY CŨNG THAY ĐỔI THEO SAU KHI UPDATE LẠI )

em đã có tìm hiểu trước khi post chủ đề này là trong cad3d có công cụ để chuyển về 2d nhưng thường xuất về dạng Block cố định không thể chỉnh sửa như ý ban đầu em có nói

kết: không biết VBA có khả năng làm được vấn đề này ko nhỉ, và các pác có thể chỉ ra cho em hướng đi ko ạ chứ giờ em chưa biết bắt đầu sao cả

em cảm ơn trước ạ. :mellow:  :)  :wub:  :(  :unsure:  :wacko:  :blink:  :ph34r:  :angry2:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

không ai có ý kiến về vần đề này ta.....có ai giúp em với nhỉ.....please!!!!!!!!!!

Hề hề hề,

Theo thông tin nghe lỏm được thì CAD2015 đã cho phép dụng hình 3D theo các tham số nhập vô tương tự như các thằng SW hay Inventor. Như vậy bạn chỉ cần thay đổi các tham số trên mô hình 3D,sau đó sẽ trích xuất các mặt cắt thoải mái mà.

Do trong cad là xuất bản vẽ 2d qua các view nên mình không rõ là các view này có thay đổi theo các thay đổi bên model không nhưng trong SW và inventor thì các file drawing luôn được liên kết với file mô hình trong một thể thống nhất nên chỉ cần cập nhật bên file mô hình là các file drawing sẽ thay đổi theo ngay.

Việc dùng VBA gì đó chưa chắc đã khoái hơn dùng SW hay inventor bạn ạ.

Hãy thử xài coi sao nhé.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

thanks bác.

em chưa dùng qua SW,inventor nhưng bên cad xuất view 2d thì thành Block "cứng" không thể thay đổi hay mần chi được ạ.

em không biết là có cách view nào nữa không....mong các pác chỉ giáo thêm

thanks nhìu ạ

P/s: em là dân xây dựng nên việc dùng cad là rất nhiều( đa phần 2d) em dùng VBA để trợ giúp thêm thôi ạ.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo