Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
DCL

Đố vui

Các bài được khuyến nghị

Mà bác Tuệ chắc cũng chưa kịp béo thế đâu ^^ Nhưng mà nhớ cái thời ngồi bàn scan quá ^^

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Đố các bác biết em sẽ tặng ai bức tranh vui trên???

Gì chứ bác hoan2182 thể hiện cái động thái nay, em mà là bác Ket thì cho mấy cái dấu '-' luôn ấy chứ !

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

3. Cái gì càng cất kỹ thì càng dễ nhìn thấy.....

chúc anh e vui vẻ.

Cái này chình xác là cái nhà òi hehe...

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Ai trả lời nhanh nhất và chính xác nhất nào :lol: ???

Mẹ đi chợ về mang theo 8 quả táo trong giỏ, mẹ chia cho 8 anh em mỗi người 1 quả. Hỏi tại sao trong giỏ vẩn còn một quả táo :rolleyes: ?

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Ai trả lời nhanh nhất và chính xác nhất nào :lol: ???

Mẹ đi chợ về mang theo 8 quả táo trong giỏ, mẹ chia cho 8 anh em mỗi người 1 quả. Hỏi tại sao trong giỏ vẩn còn một quả táo :rolleyes: ?

Mẹ cho 1 anh hoặc em 1 quả táo và cả cái giỏ, và người đó để quả táo ở trong giỏ

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Đố các bác biết em sẽ tặng ai bức tranh vui trên???

Mà bác Tuệ chắc cũng chưa kịp béo thế đâu ^^ Nhưng mà nhớ cái thời ngồi bàn scan quá ^^

Ai cũng chọn phần mảnh mai

Thì ai chọn phần béo về mình???

Thân mến tặng anh Ketxu ca khúc này, dù anh và tất cả mọi người vưỡn chưa có đáp án đúng! Xin mời các bác cùng thư giãn cho vui!

Một Đời Người, Một Rừng Cây

Tác giả: Trần Long Ẩn

Khi nghĩ về một đời người

Tôi thường nhớ về rừng cây.

Khi nghĩ về một rừng cây

Tôi thường nhớ về nhiều người,

Trẻ trung như cụm hoa hồng,

Hồn nhiên như ngàn ánh lửa

Chiều hôm khi gió về!

Cây đã mọc từ thuở nào

Trên đồi núi thật cằn khô,

Cây có hiểu vì sao

Chim thường kéo về làm tổ

Và em như cụm lan mọc

Từ những cành cổ thụ già kia!

Và tôi vẫn nhớ hoài một loài cây

Sống gần nhau thân mới thẳng

Có một cây là có rừng

Và rừng sẽ lên xanh rừng giữ đất quê hương!

Ai cũng chọn việc nhẹ nhàng,

Gian khổ sẽ dành phần ai?

Ai cũng một thời trẻ trai

Cũng từng nghĩ về đời mình

Phải đâu may nhờ rủi chịu?

Phải đâu trong đục cũng đành.

Phải không em, phải không anh?

Chân lý thuộc về mọi người

Không chịu sống đời nhỏ nhoi!

Xin hát về bạn bè tôi

Những người sống vì mọi người.

Ngày đêm canh giữ đất trời

Rạng rỡ như rừng mai nở chiều xuân.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Ai cũng chọn phần mảnh mai

Thì ai chọn phần béo về mình???

Thân mến tặng anh Ketxu ca khúc này, dù anh và tất cả mọi người vưỡn chưa có đáp án đúng! Xin mời các bác cùng thư giãn cho vui!

Một Đời Người, Một Rừng Cây

Tác giả: Trần Long Ẩn

Khi nghĩ về một đời người

Tôi thường nhớ về rừng cây.

Khi nghĩ về một rừng cây

Tôi thường nhớ về nhiều người,

Trẻ trung như cụm hoa hồng,

Hồn nhiên như ngàn ánh lửa

Chiều hôm khi gió về!

Cây đã mọc từ thuở nào

Trên đồi núi thật cằn khô,

Cây có hiểu vì sao

Chim thường kéo về làm tổ

Và em như cụm lan mọc

Từ những cành cổ thụ già kia!

Và tôi vẫn nhớ hoài một loài cây

Sống gần nhau thân mới thẳng

Có một cây là có rừng

Và rừng sẽ lên xanh rừng giữ đất quê hương!

Ai cũng chọn việc nhẹ nhàng,

Gian khổ sẽ dành phần ai?

Ai cũng một thời trẻ trai

Cũng từng nghĩ về đời mình

Phải đâu may nhờ rủi chịu?

Phải đâu trong đục cũng đành.

Phải không em, phải không anh?

Chân lý thuộc về mọi người

Không chịu sống đời nhỏ nhoi!

Xin hát về bạn bè tôi

Những người sống vì mọi người.

Ngày đêm canh giữ đất trời

Rạng rỡ như rừng mai nở chiều xuân.

Chà chà.. Bác Hoan2182 dạo này văn thơ lai láng dã man ahn nha ! có cái câu đố nào hay ra đề đi bác,em thấy hàng của bác rất độc và hay ! :)

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tip nha Khuyên và mọi người ;)

Ở một ga tàu lửa ba anh bạn doanh nhân (DN) chợt phát hiện ba anh bạn luật sư (LS) đối thủ của họ cùng đi chung một chuyến tàu. Họ âm thầm theo dõi ba anh luật sư đó. Ở quầy vé, họ rất ngạc nhiên khi thấy ba anh LS chỉ mua có một vé duy nhất, và họ họ tò mò xem ba anh LS sẽ làm cách nào lách được người soát vé.

Họ lên tàu, và ba anh DN rất khâm phục khi thấy ba anh LS thoát vé bằng cách khi người soát vé đến ba người họ cùng chui vào cái toilet chật chội hôi hám của xe lửa, người soát vé gõ lên cửa và 1 cánh tay thò ra cùng chiếc vé. Họ trót lọt êm xuôi.

Ba anh DN rất tâm đắc cái chiêu này của ba anh LS, và quyết định sẽ áp dụng khi họ quay về.

Nghỉ là làm khi về ba anh DN chỉ mua một vé, còn ba anh LS thì ko mua một vé nào.

Đố làm sao ba anh LS vẫn trốn vé một cách trót lọt -_- ?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tip nha Khuyên và mọi người ;)

Ở một ga tàu lửa ba anh bạn doanh nhân (DN) chợt phát hiện ba anh bạn luật sư (LS) đối thủ của họ cùng đi chung một chuyến tàu. Họ âm thầm theo dõi ba anh luật sư đó. Ở quầy vé, họ rất ngạc nhiên khi thấy ba anh LS chỉ mua có một vé duy nhất, và họ họ tò mò xem ba anh LS sẽ làm cách nào lách được người soát vé.

Họ lên tàu, và ba anh DN rất khâm phục khi thấy ba anh LS thoát vé bằng cách khi người soát vé đến ba người họ cùng chui vào cái toilet chật chội hôi hám của xe lửa, người soát vé gõ lên cửa và 1 cánh tay thò ra cùng chiếc vé. Họ trót lọt êm xuôi.

Ba anh DN rất tâm đắc cái chiêu này của ba anh LS, và quyết định sẽ áp dụng khi họ quay về.

Nghỉ là làm khi về ba anh DN chỉ mua một vé, còn ba anh LS thì ko mua một vé nào.

Đố làm sao ba anh LS vẫn trốn vé một cách trót lọt -_- ?

- Soát vé đến gần >>> 3 DN nhảy vào toilet ....bịt mũi >>> 3 LS gõ cửa >>> 3 DN ngỡ là soát

vé >>> đưa vé ra >>> 3 LS giật lấy >>> 3 LS nhảy vào toilet khác >>> 3 LS trốn vé trót lọt!

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

- Soát vé đến gần >>> 3 DN nhảy vào toilet ....bịt mũi >>> 3 LS gõ cửa >>> 3 DN ngỡ là soát

vé >>> đưa vé ra >>> 3 LS giật lấy >>> 3 LS nhảy vào toilet khác >>> 3 LS trốn vé trót lọt!

He hé,

câu chuyện này mình biết khi học năm 2 Đại Học, có một ông thầy kể là 3 ông Mông Cổ (DN) và 3 ông Việt Nam (LS) cùng học một khóa đào tạo ở bên Sing vào năm 2002. Giống như HF kể, ... thì sau khóa học 3 ông Mông Cổ gọi 3 ông Việt Nam bằng siêu sư phụ =)). Câu chuyện khá thú vị vì cái tính 'lém' của người Việt ta.

Tiếp tục đi pác HappyFeet !

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

@ bác Vanduong: Em lại nghe kể 3 người AĐ đi chơi trong khu rừng vắng vẻ, họ luôn đi phía sau cách 3 người VN chừng 200 mét. Tới một đoạn suối nước trong leo lẻo nước sâu quá đầu gối, nhưng họ vưỡn cởi quần áo ra để lội qua, khi lội ra giữa họ từ từ hạ thấp độ cao, ngồi xổm xuống để lội nước, rồi lại nâng dần độ cao, sang bờ họ mặc quần và ..... 3 người AĐ ngỡ nước sâu cũng từ từ lội qua suối....Khi họ lội ra đến giữa suối, 3 người VN từ trong bụi cây chui ra rồi vỗ tay đôm đốp.

Huống con cũng học hành khôn biết

Làm giống người phải xét nông sâu

Tuồng chi gục mặt cúi đầu

Cam tâm làm kiếp ngựa trâu cho đành!

(4 câu thơ trên trích dẫn trong bài thơ “Hai Chữ nước nhà” của tác Á Nam TrầnTuấn Khải)

Có người cho rằng trong 4 câu thơ trên có một câu không đúng ngữ pháp tiếng Việt. Hỏi đó là câu nào???

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Gợi ý:

Có nhà thơ bảo câu sau viết thiếu....dễ gây sự hiểu lầm cho người đọc, hỏi câu thơ sau thiếu gì??? Xin mời các bác cùng thư giãn

Cam tâm làm kiếp ngựa trâu cho đành!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Gợi ý: Có nhà thơ bảo câu sau viết thiếu....dễ gây sự hiểu lầm cho người đọc, hỏi câu thơ sau thiếu gì??? Xin mời các bác cùng thư giãn Cam tâm làm kiếp ngựa trâu cho đành!

Hình như câu này viết đúng phải là Cam tâm làm kiếp ngựa, trâu cho đành!. Người đọc dễ tưởng nhầm là ngựa khỏe

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chà chà xem ra thì mình cứ múa rìu qua mắt thợ ko à hehe. Nhưng lỡ múa mấy câu ròi chắc múa thêm câu nữa cũng ko sao phải ko hhehe :P .

Thứ gì càng rửa càng dơ, các pác nhỉ? (pác nào bit òi thì cứ từ từ bình tĩnh để các pác khác động não cái nghen ;) )

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chà chà xem ra thì mình cứ múa rìu qua mắt thợ ko à hehe. Nhưng lỡ múa mấy câu ròi chắc múa thêm câu nữa cũng ko sao phải ko hhehe :P .

Thứ gì càng rửa càng dơ, các pác nhỉ? (pác nào bit òi thì cứ từ từ bình tĩnh để các pác khác động não cái nghen ;) )

Hehehee.. nếu biết ròi thicf bác nói Im lặng, thế không biết thì có ai trả lời đâu bác. hô hô hô hô

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Em cũng xin góp 1 câu, câu đố này có người hỏi mà dốt quá sau này em mới trả lời đc. Một bà chue nhà thu tiền nhà của 3 người : mỗi người thu 10đ vị chi là thu tổng cộng 30đ. sau bà này đưa cho thằng con trả lại 5 cho 3 người, nhưng thằng con thấy 5 đồng khó chia quá nên nó lấy ra 2đ chỉ trả lại 3đ cho 3 người, vậy 1 ng chỉ phải đóng có 9đ. vậy 9x3=27 với 2 đồng thằng cu lấy nữa là 29đ, còn 1đ nữa mất đâu ?:)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Em cũng xin góp 1 câu, câu đố này có người hỏi mà dốt quá sau này em mới trả lời đc. Một bà chue nhà thu tiền nhà của 3 người : mỗi người thu 10đ vị chi là thu tổng cộng 30đ. sau bà này đưa cho thằng con trả lại 5 cho 3 người, nhưng thằng con thấy 5 đồng khó chia quá nên nó lấy ra 2đ chỉ trả lại 3đ cho 3 người, vậy 1 ng chỉ phải đóng có 9đ. vậy 9x3=27 với 2 đồng thằng cu lấy nữa là 29đ, còn 1đ nữa mất đâu ? :)

2 đồng của thằng cu lấy không phải của 3 thằng sinh viên mà lấy của má nó. Nếu nó trả 2 đồng cho má nó thì má nó có 27đ = số tiền bọn sinh viên phải nộp.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Em cũng xin góp 1 câu, câu đố này có người hỏi mà dốt quá sau này em mới trả lời đc. Một bà chue nhà thu tiền nhà của 3 người : mỗi người thu 10đ vị chi là thu tổng cộng 30đ. sau bà này đưa cho thằng con trả lại 5 cho 3 người, nhưng thằng con thấy 5 đồng khó chia quá nên nó lấy ra 2đ chỉ trả lại 3đ cho 3 người, vậy 1 ng chỉ phải đóng có 9đ. vậy 9x3=27 với 2 đồng thằng cu lấy nữa là 29đ, còn 1đ nữa mất đâu ? :)

9x3=27 cộng với 3 đồng 3 người ở trọ bỏ túi nữa là thành 30 đ. còn thằng cu lấy 2 đ thì 27-2=25 đ -> mẹ nó thu có 25 đ

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

H2O pải ko bác

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hình như câu này viết đúng phải là Cam tâm làm kiếp ngựa, trâu cho đành!. Người đọc dễ tưởng nhầm là ngựa khỏe

Anh đã trả lời đúng đáp án nhưng thực ra thì câu thơ trên viết hoàn toàn đúng, không sai.

Câu: "ước gì hóa kiếp còng cua", nếu tác giả CHO XIN một cái dấu phẩy để phân biệt loài còng ở bờ biển với loài cua thì đâu nên nỗi… khiến người đọc "lẫn cái nhầm”?

Còng cua, tức là cái càng của con cua. Càng con cua chỉ để cho con cua cắp mồi đưa vào miệng, và cắp để tự vệ khi bị kẻ khác tấn công. Còn việc nghe tiếng chuông chùa phải là nhiệm vụ của cái tai con cua mới đúng về sự “ảo hoá hiện thực”...

Bài thơ viết : "Ước gì hóa kiếp còng cua", phải hiểu đúng văn phạm tiếng Việt là kiếp con còng và con cua, giống như người ta thường nói kiếp ngựa trâu...

(Còng là động vật nhỏ trông giống con cua, cuống mắt rất dài, hai càng đỏ. Con còng thường sống ở vùng bãi bồi ven sông rạch của vùng nước lợ. ...

Đói thì bắt cáy bắt còng (ca dao)

Cua với còng cũng cùng dòng họ nhà nó (tục ngữ)

Con còng gió đã đi vào thơ ca, hội họa, nhiếp ảnh.

Con còng gió loăng vờn sóng hát

Biển rì rào tình tự tiếng lòng em

(Hương Quỳnh)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay