Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
DCL

Đố vui

Các bài được khuyến nghị

1/ Phụ thuộc vào tốc độ con nào nhanh hơn. Nhưng chân báo sẽ không bao giờ chạm đích do 100 không chia hết cho 3.

2/ Có thể anh ta sẽ xin lính gác để đi vào. Giống câu chuyện trong lớp tôi hồi học PTTH. Có cậu bạn nhân lúc thầy quay lên bảng, nhón chân bước ra khỏi lớp, không may đang bước đến cửa thì thầy quay xuống, thấy anh ta đang cắp cặp đi ngang nhiên, thầy quát: - anh kia làm gì đấy. Cậu này nhanh trí: - thưa thầy cho em vào lớp ạ. - Vớ vẩn, giờ này mới đến lớp à, ra ngoài ngay.

3/ Lần tăng giá, giá sẽ là 100% + 10% = 110% giá ban đầu. Lần giảm giá sẽ là 110% x (100%-10%) = 99% giá ban đầu.

Câu 2 chưa chính xác hihihi :lol: Mời các pác còn lại tham gia :lol2: ( các pác ko fải là thấy pác Hoành vào trả lời rùi mà ko dám trả lời nữa đó chứ? :s_big: )

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

LỜI GIẢI CHÍNH THỨC ĐâY Ạ.

1,Báo và Sư tử - Con nào nhanh hơn?

Cuộc thi bất lợi cho Báo. Sư tử chạy 50 bước là được 100m rồi chạy vòng về. Còn Báo chạy 33 bước đã đạt 99m, thêm một bước nữa là 102m. Cứ thế thì cả đi và về phải chạy thừa ra 4m, rõ bất lợi!

2,Anh lính thông minh

Đó là câu: “Thôi, mình chả tham gia nữa”. Thế là nghiễm nhiên anh ta được ra ngoài.

3,Chiến lược tăng – giảm giá

- Giá thành 1 chiếc áo 100.000đ, tăng 10% là: 110.000đ.

- Giá thành chiếc áo đó giảm 10% của 110.000đ là: 110.000đ – 11.000đ = 99.000đ.

Vậy giá thành sau khi giảm giá 10% thấp hơn là giá thành trước khi tăng giá.

hihi

:lol2:

Mạn phép tip 1 vài câu dố nhỏ nữa (mong là ko bị pác Hoành phá sập tiệm :s_big: )

1) Cái gì đi qua mặt trời mà không để lại bóng?

2) Cái gì con người có thể nuốt được nó và cũng có thể bị nó nuốt lại?

3) Cái gì ăn vào thì nó lớn mà uống nước vào thì chết?

4) Bạn có thể nhìn thấy nó nhưng không thể chạm vào nó, nó có thể biến mất nhưng không bao giờ bỏ bạn mà đi.

5) Cái gì mà quá nhiều cho một người, đủ cho 2 người và trở nên vô nghĩa khi có 3 người.

6) Bạn chỉ có thể giữ nó khi đã đưa cho người khác.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Mạn phép tip 1 vài câu dố nhỏ nữa (mong là ko bị pác Hoành phá sập tiệm :s_big: )

gió

2) Cái gì con người có thể nuốt được nó và cũng có thể bị nó nuốt lái

Sự sợ hãi.

Ngọn lửa

4) Bạn có thể nhìn thấy nó nhưng không thể chạm vào nó, nó có thể biến mất nhưng không bao giờ bỏ bạn mà đi.

Hy vọng

5) Cái gì mà quá nhiều cho một người, đủ cho 2 người và trở nên vô nghĩa khi có 3 người.

Tình yêu

Niềm tin

Tạm thời trả lời vậy thế đã

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

TIA SÁNG

NƯỚC hoặc lời nói

LỬA

BÓNG hoặc những câu hỏi không trả lời mà nó vẫn cứ đến với mình

Nghĩ đã

sổ xố

Bạn gp14 nói tình yêu trở nên vô nghĩa khi chỉ có hai người là hẹp hòi đấy.

nếu chỉ có hai người có tình yêu quê hương đất nước thì ... mất nước từ lâu rồi hi hi

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

nếu chỉ có hai người có tình yêu quê hương đất nước thì ... he he he!

Đâu có, đủ cho 2 người và vô nghĩa khi có 3 người mà bác

ý em là tình yêu nam nữ mà.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Đâu có, đủ cho 2 người và vô nghĩa khi có 3 người mà bác

ý em là tình yêu nam nữ mà.

một người nam chỉ yêu một người nữ.

một người nữ chỉ yêu mộ người nam

suy ra người nam chỉ yêu một người

suy ra người nữ chỉ yêu một người

suy ra người nam chỉ được một người yêu

suy ra người nữ chỉ được một người yêu

suy ra hai người cô đơn

kết luận: tình cô đơn chứ không phải là tình yêu!

he he he he he he he .... he e e e e e e e e!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

nếu chỉ có hai người có tình yêu quê hương đất nước thì ... mất nước từ lâu rồi hi hi

Pác Pccc ko đồng ý với pác Gp14 cái mà quá nhiều cho một người, đủ cho 2 người và trở nên vô nghĩa khi có 3 người là Tình yêu vậy câu trả lời của pác là gì ạ? :s_big: (Hãy khoan bàn chuyện đúng sai)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
một người nam chỉ yêu một người nữ. một người nữ chỉ yêu mộ người nam suy ra hai người không yêu ai họ chỉ yêu được một ngươi và chỉ duy nhất có một người trên đời yêu họ. như thế gọi là hai người cô đơn gặp nhau tức là tình cô đơn chứ không phải tình yêu. he he he he he he he he he he ...he e e

Đây là câu tôi trả lời riêng gp14 dựa trên cá tính của gp14 mà tôi tự suy diễn cho vui dừa trên một số bài viết gần đây của gp14

Câu trả lời cho câu đố của bạn tôi đang nghĩ.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
tôi chết vì bị chém cổ

có phải là thuật ngữ : {H-OH-H} nghĩa là HỒN OAN HỒN HIỆN không hở trungudic !

thường các vụ án mạng người ta tìm ra hung thủ một cách nhanh chóng và dễ dàng hơn các vụ án khác.

lưới trời lồng lộng có thể có hung thủ lọt lưới

nhưng cuối cùng cũng không vượt ra ngoài vòng nhân quả

nghĩa là

nhân "lào" thì quả ấy!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
cái gì thuộc về bạn nhưng người khác dùng nhiều hơn!

Tên của bạn!

Ko còn ai có ý kiến về các câu đố trên nữa à? Pó aty dễ vậy sao hihi ? :s_big:

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Còn bạn nào có lời giải khác với những lời giải trên nữa ko ạ (pác Pccc suy nghĩ tới đâu rùi ạ?)? Nếu ko có gì thay đồi thì lời giải chính thức sẽ đc pót vào tối nay !

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Trò chơi Cầu bập bênh (bon chen tí trước khi có đáp án chính thức :s_big: )

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Trò chơi Cầu bập bênh (bon chen tí trước khi có đáp án chính thức :s_big: )

một người 90kg và hai người (45+45) kg có ổn không?

-cái gầu dai tát nước hai người.

-môn vật tự do, môn quyền anh!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Câu trả lời chính thức đây ạ !

1)Cái gì đi qua mặt trời mà không để lại bóng? -> Ánh sáng , Trái Đất ...

2)Cái gì con người có thể nuốt được nó và cũng có thể bị nó nuốt lại? -> Chính là không khí

3)Cái gì ăn vào thì nó lớn mà uống nước vào thì nó chết? -> Ngọn lửa.

4)Bạn có thể nhìn thấy nó nhưng không thể chạm vào nó,nó có thể biến mất nhưng không bao giờ bỏ bạn mà đi ! -> cái bóng của bạn.

5)Cái gì mà quá nhiều cho một người, đủ cho 2 người và trở nên vô nghĩa khi có 3 người . Hihihi chính là ......"Bí mật"

6)Bạn chỉ có thể giữ nó khi đã đưa cho người khác. -> Lòng tin.

Cám ơn mọi người đã nhiệt tình tham gia ạ !! :s_big:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Với một khô tàng lớn về câu đố, Tui cũng xin đóng góp 4 câu hỏi vừa mang tính chất thư giãn nhưng cũng phải suy nghĩ đó nha.

Câu 1. Có một cái cột cao 10m. Một con sên bò từ chân cột lên đỉnh cột. Ban ngày con sên bò được 5m, ban đêm ngủ quên bị tụt xuống 4m. Hỏi sau bao lâu thì con sên bò lên đỉnh cột.

Câu 2. Có 6 chiếc đũa bằng nhau, làm sao xếp thành 4 hình tam giác đều (Không bẻ đũa, không chẻ đũa)

Câu 3. Có 100 chiếc bánh Trung thu được xếp thành 10 hàng mỗi hàng 10 chiếc. Có 9 hàng (gồn 90 chiếc) có khối lượng 10 kg/1hàng (1chiếc 1kg) là bánh đạt tiêu chuẩn. 1 hàng có khối lượng 9kg( 1 chiếc nặng 0,9kg) là bánh không đạt tiêu chuẩn.

Chỉ với 1 phép cân (Bạn có thể tuỳ ý lựa chọn bất kỳ cái cân nào có trên thị trường) ban hãy xác định hàng bánh không đạt tiêu chuẩn.

Ai có câu trả lời post lên ngay cho cả nhà xem nhé.

Chúc các bạn có thể thành công với 3 câu đố này. :s_big:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Với một khô tàng lớn về câu đố, Tui cũng xin đóng góp 4 câu hỏi vừa mang tính chất thư giãn nhưng cũng phải suy nghĩ đó nha.

Câu 1. Có một cái cột cao 10m. Một con sên bò từ chân cột lên đỉnh cột. Ban ngày con sên bò được 5m, ban đêm ngủ quên bị tụt xuống 4m. Hỏi sau bao lâu thì con sên bò lên đỉnh cột.

Câu 2. Có 6 chiếc đũa bằng nhau, làm sao xếp thành 4 hình tam giác đều bằng nhau(Không bẻ đũa, không chẻ đũa)

Câu 3. Có 100 chiếc bánh Trung thu được xếp thành 10 hàng mỗi hàng 10 chiếc. Có 9 hàng (gồn 90 chiếc) có khối lượng 10 kg/1hàng (1chiếc 1kg) là bánh đạt tiêu chuẩn. 1 hàng có khối lượng 9kg( 1 chiếc nặng 0,9kg) là bánh không đạt tiêu chuẩn.

Chỉ với 1 phép cân (Bạn có thể tuỳ ý lựa chọn bất kỳ cái cân nào có trên thị trường) ban hãy xác định hàng bánh không đạt tiêu chuẩn.

Ai có câu trả lời post lên ngay cho cả nhà xem nhé.

Chúc các bạn có thể thành công với 3 câu đố này. :s_big:

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chắc là 5 đêm + 6 ngày thì lên được đến đỉnh :lol:

Câu 2. Có 6 chiếc đũa bằng nhau, làm sao xếp thành 4 hình tam giác đều bằng nhau(Không bẻ đũa, không chẻ đũa)

Lấy 3 cây xếp thành số 4 để đứng trước, 3 cây còn lại xếp thành cái hình tam giác đều để sau :s_big:

Câu này thì đã có những câu đố tương tự. Mình trả lời luôn cho những ai chưa xem qua : Đánh số thứ tự các hàng từ 1 đến 10. Ở hàng thứ nhất lấy 1 cái, hàng thứ hai lấy 2 cái, hàng thứ ba lấy 3 cái...Tổng số bánh lấy là 1+2+...+10 = 55 cái. Bạn đem cân số bánh đó sẽ ra được (55-0.1x) kg. X chính là số thứ tự của hàng bánh không đạt chuẩn :lol2:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Lấy 3 cây xếp thành số 4 để đứng trước, 3 cây còn lại xếp thành cái hình tam giác đều để sau :s_big:

Xếp thành hình tứ diện đều.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Quả thật trong cadviet anh em nhà ta giỏi thiệt. Lúc viết câu hỏi tôi định viết thêm 1 câu nữa nhưng sợ không hợp chủ đề cho lắm. Bác conmasitinh đã trả lời đúng 2 cầu còn bác gia_bach đã hoàn thành phần việc còn lại. Giờ tui còn một cầu hỏi nữa anh em suy nghĩ nhé.

Đố cả nhà có một loại dung dịch cứ cho nước vào khấy lên thì dung dịch đó lại đặc hơn trước. Dung dịch đó là gì?

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

câu này tui biết bạn lấy ở đâu rùi !

Hic - hay là có khi tui gặp bạn rùi cũng nên ?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
câu này tui biết bạn lấy ở đâu rùi !

Hic - hay là có khi tui gặp bạn rùi cũng nên ?

Vậy bác hay trả lời câu này đi:

Đố cả nhà có một loại dung dịch cứ cho nước vào khấy lên thì dung dịch đó lại đặc hơn trước. Dung dịch đó là gì?

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Vậy bác hay trả lời câu này đi:

Dung dịch à ?

Đúng không vậy bạn ?

Theo tui anh em lại có đồ nhậu rùi !

He hé

Tiết canh

chà chà - không biết có đúng không ? nhưng mà ngon lắm ...

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay