Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
ali33dhxd

Bác nào dùng HS2005 cho em hỏi chút

Các bài được khuyến nghị

Em là dân XD mới ra trường, hiện tại đang tính toán san nền bằng phần mềm HS2005 trên bản autocad2004 ( cả 2 đều là bẻ khóa ).

Khi em tạo vùng san nền bằng lệnh HS_SB, sau đó dùng lệnh TFHS gán cao độ tự nhiên và cao độ thiết kế thì okie cả.

Sau khi gán xong, em dùng lệnh HS_CG để gán lưới ô vuông cho vùng san nền và để gán cao độ. Khi em chọn gán cao độ thì một số vùng ở ngoài khung san nền cũng hiện ra ( mình đã chọn LOẠI BỎ VÙNG NGOÀI SAN NỀN và không TÍNH TOÁN TALUY) và các cốt cao độ ở vùng ngoài đó ko nội suy được ( giữ nguyên giá trị là KCCC, KCCT... ) như hình vẽ :

Vì vậy nên em ko thể tính toán san nền dc, không biết là do chương trình bẻ khóa của em bị lỗi hay là mình chưa biết sử dụng HS2005, ace nào biết trả lời dùm em. Em cám ơn rất nhiều.

PS: tiện thể hỏi thêm là phần mềm em dùng làm theo hướng dẫn trên trang chủ của Hài Hòa mà ko cách nào hiện ra font tiếng việt được, cao thủ nào biết chỉ dùm :cheers:

NHân tiện em gửi luôn file CAD san nền :http://www.mediafire.com/?nwmmzyqgy2n

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Em là dân XD mới ra trường, hiện tại đang tính toán san nền bằng phần mềm HS2005 trên bản autocad2004 ( cả 2 đều là bẻ khóa ).

Khi em tạo vùng san nền bằng lệnh HS_SB, sau đó dùng lệnh TFHS gán cao độ tự nhiên và cao độ thiết kế thì okie cả.

Sau khi gán xong, em dùng lệnh HS_CG để gán lưới ô vuông cho vùng san nền và để gán cao độ. Khi em chọn gán cao độ thì một số vùng ở ngoài khung san nền cũng hiện ra ( mình đã chọn LOẠI BỎ VÙNG NGOÀI SAN NỀN và không TÍNH TOÁN TALUY) và các cốt cao độ ở vùng ngoài đó ko nội suy được ( giữ nguyên giá trị là KCCC, KCCT... ) như hình vẽ :

Vì vậy nên em ko thể tính toán san nền dc, không biết là do chương trình bẻ khóa của em bị lỗi hay là mình chưa biết sử dụng HS2005, ace nào biết trả lời dùm em. Em cám ơn rất nhiều.

PS: tiện thể hỏi thêm là phần mềm em dùng làm theo hướng dẫn trên trang chủ của Hài Hòa mà ko cách nào hiện ra font tiếng việt được, cao thủ nào biết chỉ dùm :cheers:

NHân tiện em gửi luôn file CAD san nền :http://www.mediafire.com/?nwmmzyqgy2n

Bạn làm thế là đúng! phần mền ko có lỗi j cả! để khắc phục hiện tượng trên bạn cho mô hình thiết kế rộng hơn vùng cần san nền và mô hình tự nhiên cũng phải rộng ra là đc thôi mà! hoặc là bạn có thể điền cao độ vào từng điểm 1 cũng đc( tất nhiên it thì làm còn nhiều thì làm lại còn nhanh hơn)

chúc bạn máy mắn

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hic, thế thì cũng phiền quá nhỉ? Vì e chỉ được giao địa hình tới như vậy thôi, còn phần ngoài taluy thì ko quan tâm lắm, quan trọng là kiểm tra kết quả san lấp trong khu mặt bằng giới hạn.

hồi trước e có dùng thử phần mền SCRAPE 1.1 của bạn NATACA trên diễn đàn thì nó chỉ tính toán trong đúng khu mình cần tính, ko cần phải quá phức tạp như ông HS2005 này ( vẽ cả ô lưới ra ngoài khu cần thiết kế tận 50m ???)

PS: nhân tiện bác có tài liệu hướng dẫn hoàn chỉnh của HS2005 thì share e với, em chưa biết sử dụng các tính năng khác..( do lỗi font chữ, ko biết cách nào sửa để đọc chữ :cheers:...)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hic, h thì em tính toán được rồi. Nhưng với điều kiện là phải lập thêm các CAO ĐỘ THIẾT KẾ ở ngoài khu vực giới hạn san nền và tạo các CAO ĐỘ TỰ NHIÊN ẢO bên ngoài khu vực san nền ( vì e không có bản đồ địa hình quá xa ngoài khu vực san nền ).

Còn việc tính toán taluy thì e thấy có ông anh đi làm 4 5 năm rồi dùng NOVA để tính khối lượng chạy dài (vì taluy ở bản vẽ e tính phức tạp, có những chỗ đào 32m, phải làm taluy giật cấp, những chỗ đắp làm bệ phản áp 1:2), ko biết diễn đàn mình có ace nào làm về thiết kế san nền và taluy thì chỉ giáo cho e với, e cám ơn nhiều.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Hic, h thì em tính toán được rồi. Nhưng với điều kiện là phải lập thêm các CAO ĐỘ THIẾT KẾ ở ngoài khu vực giới hạn san nền và tạo các CAO ĐỘ TỰ NHIÊN ẢO bên ngoài khu vực san nền ( vì e không có bản đồ địa hình quá xa ngoài khu vực san nền ).

Còn việc tính toán taluy thì e thấy có ông anh đi làm 4 5 năm rồi dùng NOVA để tính khối lượng chạy dài (vì taluy ở bản vẽ e tính phức tạp, có những chỗ đào 32m, phải làm taluy giật cấp, những chỗ đắp làm bệ phản áp 1:2), ko biết diễn đàn mình có ace nào làm về thiết kế san nền và taluy thì chỉ giáo cho e với, e cám ơn nhiều.

dùng nova để tính là chuẩn đó, hơi mất công nhưng tương đối chính xác, mình đã làm 1 tuyến đường trên Hà Giang, bước dự án đào tới 70m cơ, giật cấp, kè đá đủ cả. mình cũng làm cái đường đầu cầu Tam Phú 2 cấp phản áp.

nếu cần chính xác nên xài nova hay 1 phần nềm tkđ nào đó tương tự

Còn nếu bạn dùng Hs thì nên tạo các đường đồng mức và định nghĩa đó là cao độ thiết kế, bạn có thể tạo được giật cấp và Pa!

chúc thành công!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

xin lỗi mị người, hôm trước tưởng up đc rùi mà ko đc

hơi nặng tí

thui ai gửi mail mình gửi cho nha

mail của mình votiendung1989@gmail.com

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chào mọi người, cho mình hỏi là cao độ thiết kế ở các ô lưới mình cần tự điền vào hay phần mềm tự tính? Ví dụ như khu đất chỉ có 1 số các cao độ thiết kế tại 1 số điểm nhất đinh, vậy là mình phải nội suy rồi điền vào ah? Có phần mềm hay lisp nào tự tính và điền các giá trị cao độ này tương ứng với vị trí mắt lưới ko? Mong mọi người chỉ giùm.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Khi TK, tất nhiên CĐTK không chỉ là 1 vài điểm mà là 1 hay nhiều mphẳng ...

Bạn có thể dùng polyline, 3dpolyline để mô tả nó, xong, định nghĩa mô hình. Rồi chỉ cho phần mềm nó hiểu đó là CĐTK !

(mình đang nói đến HS 3.0)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hic, thế thì cũng phiền quá nhỉ? Vì e chỉ được giao địa hình tới như vậy thôi, còn phần ngoài taluy thì ko quan tâm lắm, quan trọng là kiểm tra kết quả san lấp trong khu mặt bằng giới hạn.

hồi trước e có dùng thử phần mền SCRAPE 1.1 của bạn NATACA trên diễn đàn thì nó chỉ tính toán trong đúng khu mình cần tính, ko cần phải quá phức tạp như ông HS2005 này ( vẽ cả ô lưới ra ngoài khu cần thiết kế tận 50m ???)

PS: nhân tiện bác có tài liệu hướng dẫn hoàn chỉnh của HS2005 thì share e với, em chưa biết sử dụng các tính năng khác..( do lỗi font chữ, ko biết cách nào sửa để đọc chữ iluvyousmiley.gif...)

cấy thêm điểm CDTN ảo vào, cho vùng TN nó rộng ra là ok mà!!!!!!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

mình có cái này up lên hi vọng có thể giúp gì đó cho bạn

http://www.mediafire.com/download/i7dupfu8vvmmfgp/HƯỚNG DẪN TÍNH SAN LẤP.rar

còn đây là Font

http://www.mediafire.com/?f46pauaw8cm85x5

ko biết sao khi mình download lisp về thì sử dụng ko được.mở bằng notepad thì thấy những đoạn code nằm một hàng ngang ko có xuống hàng như những lisp khác.load vào cad gõ lệnh nó ko hiểu.có ai biết cách khắc phục xin chỉ giúp.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

các bác pro cho e hỏi em san nền bị lỗi lưới ô vuông

cụ thể là một số cạnh của lưới ô vuông bi kéo dài đến tận gốc tọa độ là bị sao ạ

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay