Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
van tu

Đặt nét trước khi in

Các bài được khuyến nghị

Chào tất cả các anh chị cadviet!

Mình cần đặt nét vẽ trước khi in, sau đó copy vào usb mang ra quán và chỉ việc in thôi, bản vẽ edit nhiều nên layer lung tung, mình muốn đặt nén in theo màu.

Mình tìm được một cách là Ctrl+P vào plot style table editor – acad.ctb đặt nét xong, lưu lại Save As file có tên là acad.ctb. Khi đi in vào menu file chọn Plot Styles Manager, paste file acad.ctb vào và không phải đặt lại nét. Tuy nhiên do có nhiều bản vẽ, mỗi bản có một acad.ctb riêng nên làm thế này không tiện. Không biết các Pro có cách nào hay hơn không?

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Khi vẽ, bạn nên tạo Layer và đặt giá trị độ dày cho từng Layer. Sau đó chọn Layer và vẽ đối tượng.

Đến khi in bạn chỉ cần để mặc định là dc mà.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn nào ơi cho mình hỏi, nếu nhu mình đặt nét có độ đậm nhỏ, khi mình in trực tiếp ra thì nó bị mờ không nhìn thấy được, bây giờ mình muốn cho nó đậm lên, mà cách chỉnh sửa như quán in ấy, mình thấy người ta chỉnh trước khi in và không làm hỏng file cad của mình, chỉ cần chỉnh đường nét thôi, có ai chỉ giùm mình với, mình đang rất cẩn.

Cảm ơn nhiều lắm!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bạn nào ơi cho mình hỏi, nếu nhu mình đặt nét có độ đậm nhỏ, khi mình in trực tiếp ra thì nó bị mờ không nhìn thấy được, bây giờ mình muốn cho nó đậm lên, mà cách chỉnh sửa như quán in ấy, mình thấy người ta chỉnh trước khi in và không làm hỏng file cad của mình, chỉ cần chỉnh đường nét thôi, có ai chỉ giùm mình với, mình đang rất cẩn.

Cảm ơn nhiều lắm!

Bác làm theo thứ tự 1,2, 3

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Các bạn cho mình hỏi thường thì trong layer mình chọn độ dày nét nằm trong khoảng bao nhiêu để khi in ra A4 dễ nhìn ,không bị lợt quá hay đậm quá.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Các bạn cho mình hỏi thường thì trong layer mình chọn độ dày nét nằm trong khoảng bao nhiêu để khi in ra A4 dễ nhìn ,không bị lợt quá hay đậm quá.
bôi đen tất cả các màu lai va chọn tat cả . vao lineweight chon mặt định la 0,1500mm riêng 2 mau bạn chon chính thi chon 0,2500mm hoặc 0,3500mm tuy theo bản vẻ nhỏ hay lớn nha đay là cách in của mình khi in bảng vẻ còn mọi người sao thì mình ko bik ^^!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mỗi người có mỗi cách in riêng.

Còn mình thì hay dùng cách này:

+Vẽ bình thường không quan tâm gì tới nét in 

+Sau khi vẽ xong, muốn in nét vẽ dày hay mỏng thì cứ chọn đối tượng đó và gán cho nó 1 giá trị trong Lineweight Control thường là 0.18 hay bao nhiêu thì tuỳ theo mỗi người, Theo kinh nghiệm, thì chọn 0.18 cho tất cả các nét thường,  nét hacth chọn 0.13 hoặc 0.15... nét chính 0.3 hoặc 0.35...... 

+ Xong xuôi chỉ việc bấm Ctrl+P, chon thêm cái "Plot style table" để giá trị nó là "MONOCHROME.CTB".... thế là in thôi, không cần quan tâm tới việc chọn nét hay chọn nét gán cho mày gì nữa.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Trước giờ mình vẽ xong thì in đen nên kg để ý lắm, đến khi in màu thấy có lúc bị màu đen đè lên, các bạn cho hỏi tý (nếu vđ này đã có xin chỉ giúp):

- Khi in các mảng màu (hatch dạng solid) đươc định ranh bằng polyline có độ dày nhất định, làm thế nào để màu kg đè lên đường polyline ấy.

- Nếu gõ chữ trước hoặc sau khi đã có màu, làm thế nào in chữ rõ trên nền màu (các chữ kg thuộc đối tượng hatch)

- Tóm lại, co thể đặc thứ tự in hoặc độ ưu tiên cho các đối tượng in đc kg.

Cám ơn các bạn

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tôi không có in, nhưng bác xem thử lệnh CDORDER có tác dụng khi in không, bởi nó có tác dụng sắp xếp cái nào trước cái nào sau.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay