Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
SONCAD

Chủ Nhật(10-01-2010) HỌP MẶT OFFLINE CADVIET 3 MIỀN!

Các bài được khuyến nghị

Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam

Độc lập - Tự do - Hạnh phúc

Đơn kiến nghị:Kính gửi: Bác SONCAD chủ topic Chủ Nhật(10-01-2010) HỌP MẶT OFFLINE CADVIET 3 MIỀN!, Anh em Cadviet mọi miền Đất Nước nha

Để giữ gìn sự trong sáng của tiếng Việt, ý quên sự trong sáng của Topic này, Kính đề nghị Bác xem xét, xóa bớt những bài viết có những nội dung không phù hơp, nhưng đã từng làm từ mươi hôm trước!

Câu “holigan” của mình là: mọi người không phân biệt vùng miền, không phân biệt nghề nghiệp mọi ai có máy tính thì dùng máy tính, ai không có thì đi mượn của hàng xóm láng giềng hãy ứng xử thân thiện, công tâm công bằng, Hãy xiết chặt tay nhau, nối vòng tay lớn, thông cảm và chia sẻ để CADViet là sân chơi bổ ích của cộng đồng những người yêu CADViet cheers.gif cheers.gif

Mong Bác cho ý kiến về việc này, xin gửi tới Bác lời chào trân trọng, Chúc Bác cùng gia đình hạnh phúc thật nhiều và dồi dào sức khỏe, gặp nhiều may măy mắn và thành công trong cuộc sống !

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam

Độc lập - Tự do - Hạnh phúc

Đơn kiến nghị:Kính gửi: Bác SONCAD chủ topic Chủ Nhật(10-01-2010) HỌP MẶT OFFLINE CADVIET 3 MIỀN!, Anh em Cadviet mọi miền Đất Nước nha

Để giữ gìn sự trong sáng của tiếng Việt, ý quên sự trong sáng của Topic này, Kính đề nghị Bác xem xét, xóa bớt những bài viết có những nội dung không phù hơp, nhưng đã từng làm từ mươi hôm trước!

Câu “holigan” của mình là: mọi người không phân biệt vùng miền, không phân biệt nghề nghiệp mọi ai có máy tính thì dùng máy tính, ai không có thì đi mượn của hàng xóm láng giềng hãy ứng xử thân thiện, công tâm công bằng. Hãy xiết chặt tay nhau, nối vòng tay lớn, thông cảm và chia sẻ để CADViet là sân chơi bổ ích của cộng đồng những người yêu CADViet cheers.gif cheers.gif

Mong Bác cho ý kiến về việc này, xin gửi tới Bác lời chào trân trọng, Chúc Bác cùng gia đình hạnh phúc thật nhiều và dồi dào sức khỏe, gặp nhiều may măy mắn và thành công trong cuộc sống !

Láng giềng cũng không có thì đi đi mượn của ai hở bạn???????

Bạn nên nhớ rằng đất nước Việt Nam mình còn những chổ còn nghèo lắm!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Láng giềng cũng không có thì đi đi mượn của ai hở bạn???????

Bạn nên nhớ rằng đất nước Việt Nam mình còn những chổ còn nghèo lắm!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

Bác Tuệ hiểu lầm thiện ý của mình rồi, mình nói vui theo hướng suy diễn hài hước. Rất buồn vì bác đã suy diễn theo hướng "không cười nổi". Mình sinh ra và lớn lên trong một gia đình CBCNVC thu nhập dựa vào đồng lương của bố mẹ cũng nghèo lắm, hai anh em mình phải dùng chung 1 máy tính . :cheers:

Thanks bạn vì bạn là người ra câu đố. Mà là 2 câu em tự ngĩ nên nó hơi "nông dân"

nên bạn mới nói là hình như bác... à mà có thể bác haanh cũng biết nhưng ko nói...bạn thử suy xét lại những câu bạn nói xem có vô lý ko?

Xin bạn thông cảm đừng giận tôi nhé! Tôi ghét nhất ai hay nói đến chữ "nông dân" đến chữ "nhà quê" dù quê cha đất tổ các cụ của tôi ở Hà Nội từ rất lâu đời rồi ! Theo tôi người trong cùng một nước đâu đâu cũng là dân Việt cũng xuất phát điểm từ nền văn minh lúa nước mà ra cả. Tôi cũng ko thích ai ra Hà Nội học rồi cố tình bắt chước giọng nói người HN để khỏi mang tiếng là người nhà quê! Khối người nhà quê nghèo nhưng họ vẫn nuôi con ăn học tốt nghiệp cao học kém gì dân thị thành?

Bạn havanvu thân mến! Tôi nói "nông dân" ko phải vì tôi chê nông dân. Mà tôi đây quê ở Thái Bình, là nông dân chính gốc đó bạn. Nếu cái từ đó gây hiểu lầm vậy, thì từ nay trở đi tôi xin bỏ. Rất cảm ơn bạn, nếu ko phải bạn thì chắc người khác cũng đã mắng tôi.
Xin lỗi bạn vì có sự hiểu lầm ! Quê gốc nhà mình : Thanh Hoá.
tue_nvcc (6/7/2009 10:02:30 AM): tại sao ta ko dùng cuốc xèng để đánh máy vi tính

Ha Anh (6/7/2009 10:02:44 AM):

tue_nvcc (6/7/2009 10:03:32 AM): Nói trúng ý rùi hả

tue_nvcc (6/7/2009 10:19:47 AM): Bỏ chút ít thời gian tham gia diễn đàn là quý lắm rồi.

Ha Anh (6/7/2009 10:21:37 AM): Hôm nay em mới biết anh là người thích đùa hạng nặng

Nếu suy diễn câu nói trên của bác suy ra bác là một đại tỷ phú?

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bác Tuệ hiểu lầm thiện ý của mình rồi, mình nói vui theo hướng suy diễn hài hước. Rất buồn vì bác đã suy diễn theo hướng "không cười nổi".

Xin lỗi bạn Havanvu vì đã làm bạn không vui. Nhưng sự hài hước của bạn thật sự mình "không cười nổi" đấy bạn ạ. Mình hiểu thiện ý của bạn nhưng không phải mình suy diễn đâu mà mình chỉ nói sự thật mà thôi. Bạn đề cập đến vấn đề "mọi người không phân biệt vùng miền, không phân biệt nghề nghiệp mọi ai có máy tính thì dùng máy tính, ai không có thì đi mượn của hàng xóm láng giềng -> Có những vùng, miền còn cơ cực lắm bạn ạ, chẳng có máy vi tính để mà đánh đâu. Chắc bạn cũng hiểu. Bạn " động chạm" đến rất nhiều người trong xã hội, từ bác sĩ, kĩ sư, .........và bạn đã vô tình động đến 2 từ mà bạn rất ghét dùng mà bây giờ bạn đã dùng đấy bạn ạ. Tue_NV đứng vào vị trí của tầng lớp chứa 2 từ mà bạn rất ghét dùng, mà hỏi lại bạn 1 câu. -> Quả nhiên, bạn đã hiểu được. Thiệt tình rất cảm ơn bạn

Xin bạn thông cảm đừng giận tôi nhé! Tôi ghét nhất ai hay nói đến chữ "nông dân" đến chữ "nhà quê" dù quê cha đất tổ các cụ của tôi ở Hà Nội từ rất lâu đời rồi ! Theo tôi người trong cùng một nước đâu đâu cũng là dân Việt cũng xuất phát điểm từ nền văn minh lúa nước mà ra cả. Tôi cũng ko thích ai ra Hà Nội học rồi cố tình bắt chước giọng nói người HN để khỏi mang tiếng là người nhà quê! Khối người nhà quê nghèo nhưng họ vẫn nuôi con ăn học tốt nghiệp cao học kém gì dân thị thành?

Mình sinh ra và lớn lên trong một gia đình CBCNVC thu nhập dựa vào đồng lương của bố mẹ cũng nghèo lắm, hai anh em mình phải dùng chung 1 máy tính . :cheers:

Dầu sao hai anh em bạn và tôi còn may mắn hơn là có cái máy tính để sài nhưng còn có những con người khác thì họ không hề có được cái máy tính để mà sử dụng bạn ạ. Họ không có, mà hàng xóm, láng giềng như điều mà bạn nói cũng chẳng có luôn

Mình cũng thật sự rất buồn, buồn lắm vì sự hài hước của bạn đấy ạ. Có lẽ rằng nó không đúng chổ chút nào

Nếu suy diễn câu nói trên của bác suy ra bác là một đại tỷ phú?

-> Bạn nghĩ như vậy ư?

Nếu bạn có nghĩ rằng Tue_NV là một đại tỷ phú thì bạn hãy đọc bài viết trên, bài viết mà bạn trích dẫn của mình cộng với bài viết này nữa => bạn sẽ có câu trả lời liền à

Còn nếu bạn muốn biết chính xác thì buổi offline năm sau thì Tue_NV mời bạn ra Đà Nẵng chơi một bữa, ghé nhà của Tue_NV chơi sẽ biết Tue_NV là một một đại tỷ phú hay không liền à?

Có lẽ rằng Tue_NV đã đi quá xa so với chủ đề của topic này.

Mình không muốn đi quá xa nữa.

Chào bạn.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Xin lỗi bạn Havanvu vì đã làm bạn không vui. Nhưng sự hài hước của bạn thật sự mình "không cười nổi" đấy bạn ạ. Mình hiểu thiện ý của bạn nhưng không phải mình suy diễn đâu mà mình chỉ nói sự thật mà thôi. Bạn đề cập đến vấn đề "mọi người không phân biệt vùng miền, không phân biệt nghề nghiệp mọi ai có máy tính thì dùng máy tính, ai không có thì đi mượn của hàng xóm láng giềng -> Có những vùng, miền còn cơ cực lắm bạn ạ, chẳng có máy vi tính để mà đánh đâu. Chắc bạn cũng hiểu. Bạn " động chạm" đến rất nhiều người trong xã hội, từ bác sĩ, kĩ sư, .........và bạn đã vô tình động đến 2 từ mà bạn rất ghét dùng mà bây giờ bạn đã dùng đấy bạn ạ. Tue_NV đứng vào vị trí của tầng lớp chứa 2 từ mà bạn rất ghét dùng, mà hỏi lại bạn 1 câu. -> Quả nhiên, bạn đã hiểu được. Thiệt tình rất cảm ơn bạn…………………………………………………

Có lẽ rằng Tue_NV đã đi quá xa so với chủ đề của topic này.

Mình không muốn đi quá xa nữa.

Anh Tuệ Kính mến! Em quý chị Hà Anh, em kính trọng anh, từ ngày em biết đến diễn đàn anh và chị đã là thần tượng của em.

Hôm nay, em thấy thất vọng quá “thần tượng của tôi ơi”.Anh đã nghĩ “dư lào” và trong tâm trạng “dư lào” khi đọc bài viết của anh Vũ????????????????????????????????

Sao anh lại đưa ra một câu hỏi: . “Chắc bạn cũng hiểu. Bạn " động chạm" đến rất nhiều người trong xã hội, từ bác sĩ, kĩ sư, .........và bạn đã vô tình động đến 2 từ mà bạn rất ghét dùng mà bây giờ bạn đã dùng đấy bạn ạ”.

Em có cảm tưởng như anh đã bị "kích động bởi uốn rượu" và ít đọc chuyện hài “đún hông”?

Anh sợ đi quá xa chủ đề không muốn đi quá xa nữa à???????????????????????????

Đừng bỏ cuộc anh ạ, đã tranh luận phải phải tìm được cái chung nhất giữa hai quan điểm trái ngược anh ạ! Hạnh phúc là đấu tranh, đấu tranh để thống nhất giữa các mặt đối lập mà anh! Anh đã quên quy luật “Quy luật thống nhất và đấu tranh của các mặt đối lập” rồi sao. Em nhắc lại anh nhé:

Tất cả các sự vật, hiện tượng đều chứa đựng những mặt trái ngược nhau, tức những mặt đối lập trong sự tồn tại của nó. Các mặt đối lập của sự vật vừa thống nhất vừa đấu tranh với nhau tạo thành nguồn gốc, động lực của sự vận động, phát triển của sự vật. Phép biện chứng duy vật đã đưa ra và sử dụng các khái niệm: mặt đối lập, mâu thuẫn biện chứng, sự thống nhất của các mặt đối lập, đấu tranh của các mặt đối lập để diễn đạt mối quan hệ giữa thống nhất và đấu tranh của các mặt đối lập trong bản thân sự vật – tạo thành nguồn gốc, động lực của sự vận động và phát triển của sự vật.

Anh hãy đọc kỹ tất cả bài viết ơ trang sau, và em hy vọng được tranh luận với anh ở một Topic khác:

http://www.cadviet.com/forum/index.php?sho...=7365&st=40

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Zài tháng nữa chúng ta sẽ có "tin zui" từ pác Leolas hí hí hí :cheers:

Siêu âm rồi, "con gái", lần này được nhà nước thưởng 2T, thế là đủ tiền đi đám cưới Happyfeet rồi, he he

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Anh Cadviet244 ngồi ngoài cùng, phía bên trái

Và đang trầm ngâm hút thuốc :cheers:

Ui trời ơi! Anh cadviet244 hút thuốc lá à? Anh còn nhớ anh viết gì trong topic "Ngày thế giới không hút thuốc lá" không?

Bác mr.vui ơi! ngày nay tui không hút một điếu nào luôn nà, kinh nghiệm của tui là Cai thuốc bằng ý chí, cứ mỗi lần tui hút một điếu là tui cho thằng bạn thân 5k cho nó nhiều quá thấy tiếc nên không hút để lấy lại k, một ngày tui không hút là tui được nhận lại được 10k thế là ngày nay nhận được 8k rùi tại chưa qua 00h. Bác thử làm theo cách của tui xem thế nào. Chúc thành công :cheers: :cheers:

Bỏ thuốc đi anh cadviet244 ơi!

• Vote tăng 3

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Thanh niên Việt Nam ko nên hút thuốc lá, vừa hại sức khỏe lại đánh mất bản sắc dân tộc vì thuốc lá có nguồn gốc từ fương tây. Thanh niên Việt Nam yêu nước là fải bắn thuốc lào như iem này :cheers:>-

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Thanh niên Việt Nam ko nên hút thuốc lá, vừa hại sức khỏe lại đánh mất bản sắc dân tộc vì thuốc lá có nguồn gốc từ fương tây. Thanh niên Việt Nam yêu nước là fải bắn thuốc lào như iem này :cheers:>-

=))

Cũng muốn bắn phát thuốc Lào nâng cao sĩ diễn - ơ cơ mà trong này toàn thuốc Lào đểu bắn phát chít lun.

Nên vẫn phải xài đồ Tây mà vẫn biết Hàng Việt Nam chất lượng cao :cheers:

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Ui trời ơi! Anh cadviet244 hút thuốc lá à? Anh còn nhớ anh viết gì trong topic "Ngày thế giới không hút thuốc lá" không?

Hề hề hề,

Vậy là Svba1608 chưa hiểu miền nam rồi.

Ở trong nè, người ta bảo nói vậy mà chẳng phải vậy, ngó vậy mà chưa chắc vậy đâu nghen. Hề hề hề, cố gắng lên, bao giờ ra trường, nhảy vô Nam chơi một chuyến cho biết nha. Anh em Cadviet phía Nam là đang mong SVBA1608 vào lắm đấy. Hề hề hề.......

• Vote tăng 3

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
=))

Cũng muốn bắn phát thuốc Lào nâng cao sĩ diễn - ơ cơ mà trong này toàn thuốc Lào đểu bắn phát chít lun.

Nên vẫn phải xài đồ Tây mà vẫn biết Hàng Việt Nam chất lượng cao :cheers:

Hề hề hề,

Bác cứ đến tớ chơi, thuốc lào bắn mệt nghỉ, không say tặng luôn điếu, hề hề hề...........

Nhở ai như nhở thuốc nào, hết chôn điểu xuổng nại đào điểu nên.

Hề hề hề.......

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Hề hề hề,

Bác cứ đến tớ chơi, thuốc lào bắn mệt nghỉ, không say tặng luôn điếu, hề hề hề...........

Nhở ai như nhở thuốc nào, hết chôn điểu xuổng nại đào điểu nên.

Hề hề hề.......

Thuốc lào chồng hút vợ say

Thằng con châm đóm lăn quay ra nhà

Hút thêm một điếu thuốc là (lá)

Có thêm tí khói cả nhà hết say

Không hút thuốc nữa thì gay

Nhà máy đóng cửa ăn mày hay sao?

Nông dân ế ẩm thuốc lào

Thuốc lá nhập lậu từ Lào lại sang

Bác sĩ lại hết giầu sang

Nghành Y điểm chuẩn lại càng thấp đi...

Mới các bác viết tiêp

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Zài tháng nữa chúng ta sẽ có "tin zui" từ pác Leolas hí hí hí :cheers:

Siêu âm rồi, "con gái", lần này được nhà nước thưởng 2T, thế là đủ tiền đi đám cưới Happyfeet rồi, he he

sinh đôi thưởng 4t , sinh 3 nuôi tới 18 tuổi . cố lên bác leolas ơi .

ủa . happyfeet sắp cưới ah ? hic .

Ước gì .......

Thôi thì bỏ heo thôi .

Mà ai là người may mắn nhẩy .

lại ước gì .......

hơ hơ

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Thuốc lào chồng hút vợ say

Thằng con châm đóm lăn quay ra nhà

Hút thêm một điếu thuốc là (lá)

Có thêm tí khói cả nhà hết say

Không hút thuốc nữa thì gay

Nhà máy đóng cửa ăn mày hay sao?

Nông dân ế ẩm thuốc lào

Thuốc lá nhập lậu từ Lào lại sang

Bác sĩ lại hết giầu sang

Nghành Y điểm chuẩn lại càng thấp đi...

Mới các bác viết tiêp

Hề hề hề,

Quê tớ họ hát khác cơ,

Thuốc lào chồng hút vợ say,

Thằng con châm đóm lăn quay ra nhà,

Có cô hàng xóm đi qua,

Lỡ mồm hít phải về nhà cũng ....... say.

Tưởng rằng say chút thì thôi,

Ai dè say nặng cả tôi lẫn..... thuốc lào,

Hề hề hề,...

Thế thì thử hỏi có nên bỏ thuốc lào không nhể??????

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Thuốc lào cũng có cái hay ...

Một thằng hút,bốn thằng say

Hai thằng châm đóm ngã lăn quay

Bà già vác củi loay hoay

Hít phải mùi thuốc lăn quay xuống đồi

Ngọc Hoàng trông thấy hay hay

Vén mây nhìn xuống cũng say thuốc lào

Thuốc lào chồng hút vợ say,

Thằng con châm điếu lăn quay ra nhà,

Có anh hàng xóm đi qua,

Hít phải khói thuốc say ba bốn tuần.

Thêm chú gà trống ngoài sân,

Mổ nhầm bã thuốc cánh chân... cứng đờ.

Lại còn chị mái hoa mơ.

Hơi thuốc bay đến bơ phờ cả ... lông.

Khói thuốc cứ toả vòng vòng.

Say hết tất cả nước trong, nước ngoài.

Tập quán tương tự hút thuốc lào trên thế giới

Bong của người Thái

Cùng một nguyên tắc hút qua một bộ phận chứa nước để lọc và làm mát khói, trên thế giới cũng có nhiều kiểu sử dụng các công cụ tương tự để hút các loại lá hay sản phẩm đã được chế biến khác nhau:

• Có nguồn gốc từ Ấn độ với tên gọi hookah và khi lan truyền sang các nước Ả Rập được gọi là shisha [2] là một loại điếu hiện vẫn đang khá phổ biến ở những nước đó cũng như được cộng đồng dân cư hải ngoại sử dụng ở các nước khác trên thế giới. Ngoài hai tên gọi trên, nó còn có một số tên khác như ghalyun ở Iran, narghile ở Lebanon, Syria, Iraq, Jordan, Thổ Nhĩ web_thuoc%20lao.jpg

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cám ơn svba1608 rất nhiều khi đã quan tâm tới anh, anh cũng bỏ thuốc được một thời gian rồi nhưng mà:

Rút dao chém nước, nước chảy xiết

Hút thuốc bớt sầu, sầu thêm sầu

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
PCCC. có phải là PCCC (không chấm) không?

pccc - ko chấm Joined:9-February08Member No.: 7,755

Pccc. -một chấm Joined: 15-January 10Member No.: 54,809

Tìm từ trang 2736 đến 2739 k0 có tên pccc. ?

http://www.cadviet.com/forum/index.php?&am...y=&st=54760

Tối khuya 15-10-2010, em vào diễn đàn có bài viết của pcccc có 4 chữ C

Hôm nay lại là pccc. chấm 1, lạ nhể?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Cám ơn svba1608 rất nhiều khi đã quan tâm tới anh, anh cũng bỏ thuốc được một thời gian rồi nhưng mà:

Rút dao chém nước, nước chảy xiết

Hút thuốc bớt sầu, sầu thêm sầu

Anh cadviet244 ơi! Anh có tâm sự gì thì kể ra để mọi người còn biết mà giúp. Đừng hút thuốc giải sầu thế, hại sức khỏe lắm!

@nataca: Em đã up bài hát "Nắng ấm quê hương" mà anh nataca hát lên trang nhaccuatui.com và cho vào list nhạc svba1608 để đi đâu cũng dễ dàng nghe, còn những bài khác, em ... không dám up.

http://www.nhaccuatui.com/nghe?M=h4udmBgHtz

• Vote tăng 4

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
@nataca: Em đã up bài hát "Nắng ấm quê hương" mà anh nataca hát lên trang nhaccuatui.com và cho vào list nhạc svba1608 để đi đâu cũng dễ dàng nghe, còn những bài khác, em ... không dám up.

Giọng nam trầm ấm quá ^^ ! Tôi cho 80 điểm ^^!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Anh cadviet244 ơi! Anh có tâm sự gì thì kể ra để mọi người còn biết mà giúp. Đừng hút thuốc giải sầu thế, hại sức khỏe lắm!

Lời bài hát hơi bị hay (giọng chèn trong bài hát), giọng ca ấm cúng hơi bị hay. Chúc anh nataca thành công trong nghiệp ca hát, anh mạnh dạn đi thi sao mai điểm hẹn, biết đâu đấy,ko nói trước được nhiều ng đến với ca nhạc chuyên nghiệp từ sự tình cờ, có sự động viên, khích lệ của người thân.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Ối chu choa, mẹ ơi, cái điểu chi mà nó to như rứa. Cái ni hút vô một phát chắc say tới già quá bác hén. Bác có cái nào dư, để lại cho em một cái để em cai luôn bác nhé. Hề hề hề ......

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Ối chu choa, mẹ ơi, cái điểu chi mà nó to như rứa. Cái ni hút vô một phát chắc say tới già quá bác hén. Bác có cái nào dư, để lại cho em một cái để em cai luôn bác nhé. Hề hề hề ......

Mua được vài cái điếu tre, treo vài giò phong lan trang trí nội thất, không cá... chê được anh ạ!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bác dùng tạm cái điếu này vậy, loại nhỏ hơn em không có.

Điếu cày, vật bất ly thân

Lơ mơ thấy cả mùa xuân đang về

Hút thuốc lào đọc chuyện về điếu cày:

"Đến bến đò rồi bác ơi!". Tiếng người xe ôm cắt ngang dòng hồi tưởng của lão Choẽ. Lão xuống xe thanh toán tiền cho tay xe ôm rồi vội vàng xuống bến. Con đò vừa mới rời bến. Trên bờ chỉ còn lại vài người như lão chờ đò. Thế là lão lại là người chậm chân. Lão ghé vào quán nước ngồi nghỉ.

Rút cái điếu cày từ trong bụng ra, lão nhẩn nha vê thuốc rồi châm lửa hút. Tiếng điếu cày của lão rít lên. Mới đầu nó còn "xịt xịt" dần dần nó kêu "rin rít", sau đó thì "rong róc", "xoe xoé" ròn vang như tiếng còi của cảnh sát. Cả bến sông ngỡ ngàng. Mọi con mắt đổ dồn về phía lão. Bà chủ quán tròn mắt ngạc nhiên hết nhìn lão lại nhìn cái điếu cày. Sao lại có cái điếu xinh, đẹp và kêu đến thế? Đường nét chạm trổ tinh vi quá. Lại còn bịt bạc, khảm trai sáng choang nữa kìa. Mặc mọi người ngỡ ngàng, lão Choẽ ung dung thả khói lên mái quán. Không phải lão cố tình làm cho oai oách mà cái chính là lão đang phê thuốc.

Cánh đàn ông xúm lại quanh lão. Chờ cho lão "hoàn hồn", họ xi xao hỏi. "Ông có cái điếu đẹp quá. Ông làm hay mua ở đâu thế?". "Tôi chưa thấy cái điếu nào lại kêu và đẹp như cái điếu của bác. Chắc là hút thuốc phải ngon lắm". "Chứ lại không. Cái điếu này á, thuốc không ngon nạp vào mà bắn cũng ngon hết". "Chắc ông được thằng tù nào nó biếu à? Chỉ có bọn tù mới làm được cái điếu đẹp thế!". "Bác cho em thử tí nhé. Rõ khổ! Từ hôm ông Nhà nước cấm hút thuốc lá đến giờ em thèm không chịu được"...

tác giả:Đỗ Xuân Thu

Thế là cái điếu cày được chuyền tay nhau. Đàn bà thì sờ mó ngắm nghía. Đàn ông thì vừa ngắm vừa rít thử một điếu. Chỉ vì cái điếu cày của lão Choẽ mà cả bến lơ mơ trong cơn say.

"Bà cho em hỏi, cái cô Hải lái đò vẫn còn làm ở bến sông này đấy chứ?". Mặc cho mọi người tập trung vào cái điếu cày, lão Choẽ sốt ruột hỏi bà chủ quán. Bà nhìn lão Choẽ rồi nói: "Cô Hải xinh gái hả? Cô ấy lấy chồng mấy tháng nay rồi. Không lái đò nữa. Bây giờ cô ấy làm ở đài truyền hình tỉnh rồi bác ạ!". Lão Choẽ thoáng giật mình: "Thế hả bà. Bà biết chồng cô ấy làm gì không?". "Kỹ sư điện. Hình như cậu ấy tên là Nguyên Hùng hay Nguyễn Hùng gì đấy. Giàu lắm. Đâu cả biết làm thơ nữa cơ bác ạ! Thế bác là... là thế nào với cô ấy?". Lão Choẽ hơi lúng túng: "Tôi... tôi chỉ là... là khách qua đò thôi bà ạ". "Ra thế. Cô ấy đi lấy chồng mà cả bến này ngẩn ngơ tiếc đấy bác ạ. Dưng mà, cũng mừng cho cô ta. Chồng muộn một tí nhưng mà được vào cái nơi ấm thân. Bác tính, người như cô ấy mà chèo đò cả đời để mà phí ra ư?".

Lão Choẽ ngồi thừ người. Tâm trạng lão vui buồn lẫn lộn. Vui vì như ý bà chủ quán nói. Còn buồn thì... không được gặp cô ấy nữa rồi. Biết bao giờ gặp lại người ta nhỉ?

Cái đêm ấy, cái đêm mà Hải đưa lão và ông giáo Đào sang sông giữa chừng hết xăng ấy, lão không sao mà quên được. Lúc ở bãi cát, khi Hải trở lại con đò, đúng kế hoạch, lão và ông giáo được Hải kỷ niệm cho hai cái điếu cày của chính họ. "Em, con gái giữ làm gì thứ này. Thôi, hai anh giữ nó, mỗi người một chiếc để nhớ về đêm đi đò đặc biệt này với em". Hải nói thế và đưa hai cái điếu cày cho họ. Lão Choẽ và ông giáo run run cầm chiếc điếu cày. Tay lão Choẽ chạm vào bàn tay Hải. Ôi! Bàn tay con gái! Mềm mại và mát rượi. Một luồng điện chạy qua người lão. Lão nhìn vào sát khuôn mặt Hải. Dưới ánh trăng khuya, lão thấy gương mặt Hải rạng ngời, nhất là ánh mắt và nụ cười của nàng, cả hơi thở phả ra của nàng nữa thì cả đời này lão không thể nào quên.

Sang tới bờ bên kia thì đã một giờ sáng. Bến đò vắng tanh. Lúc ấy, cả lão Choẽ và ông giáo Đào mới sực nhớ ra là không có xăng đổ vào máy thì Hải về thế nào được? Hải cũng lúng túng không kém nhưng cô gạt đi: "Thôi, hai anh cứ về đi. Em khắc tự lo được!". Ông giáo Đào nói: "Thế sao được. Bỏ thân gái một mình giữa bến vắng này chúng tôi đi sao đành. Bây giờ thế này, ông Choẽ chịu khó chạy bộ quá lên phía dãy quán kia xem chỗ nào họ bán xăng thì gọi cửa phiền họ tí vậy. Nhanh nhanh chân lên ông nhé!". Thương Hải thì thương thật nhưng... để ông giáo Đào ở lại với cô ấy thì lão Choẽ ấm ức lắm. Sao cái lão giáo này khôn thế không biết. Đi đâu với lão ấy mình toàn bị phần thiệt. Nhưng chẳng lẽ trước mặt Hải lại bảo tôi không đi ư? Hơn nữa, mình lại trẻ tuổi hơn ông giáo Đào, không lo cái việc xăng dầu ấy có mà mặt mo. Thế là lão Choẽ thưn thứn đi làm nhiệm vụ. Cũng may, hai chục phút sau thì lão Choẽ xách về một can xăng. Ba người chia tay nhau bịn rịn dưới ánh trăng khuya. Mới đó mà đã sáu, bảy tháng rồi. Chẳng biết hai chục phút ở riêng bên Hải, ông giáo Đào có "vấn đề" gì không mà sau đêm ấy về ông giáo sáng tác được bao nhiêu là thơ tình.

"Sang đò các bác ơi!". Mải nghĩ, con đò từ bờ bên kia sang cập bến tự lúc nào. Lão Choẽ xin lại cái điếu cày rồi lững thững xuống đò. Trong lòng lão nặng trĩu một nỗi buồn chưa kịp đặt tên. Sau khi yên vị đâu đấy, lão Choẽ tỉ tê hỏi chuyện ông lái đò về Hải. Thì ra, cũng từ một chuyến đò mà tình yêu sét đánh giữa anh kỹ sư điện có khiếu làm thơ Nguyên Hùng với cựu sinh viên văn Thuý Hải mà họ đã nên vợ nên chồng. Chú ruột của Nguyên Hùng là lãnh đạo của đài phát thanh truyền hình tỉnh nên ngay sau đó cô đã được tuyển vào làm ở đài. Thế là Hải đã đi đúng con đường nghiệp văn, nghiệp báo của mình. Hiện cô là phóng viên năng nổ, sắc sảo của đài tỉnh.

Bắt tiếp xe ôm một cuốc nữa thì lão Choẽ đến bệnh viện tỉnh. Tất cả mọi thứ ở phố đều choáng ngợp, lạ lẫm. Gặp ai lão cũng chào. Có người gật đầu. Có kẻ ngơ ngác nhìn trước nhìn sau rồi nhìn lão. Có vị khinh khỉnh không biểu hiện thái độ gì. Bỗng dưng lão lên cơn thèm thuốc. Giữa phòng khám đông nghịt những người là người, lão lôi cái điếu cày ra nạp thuốc và bắn. Ồn ào là thế, nhộn nhạo là thế, thế mà tiếng điếu của lão vừa rít lên cả phòng khám bỗng tự nhiên im bặt. Trăm con mắt đổ dồn về nơi vừa phát ra tiếng kêu xoe xoé như xé vải, như thốc vào tai ấy. Cánh bảo vệ chạy rình rịch và ngay lập tức họ đã có mặt bên lão Choẽ. Lão Choẽ điềm nhiên phả khói thuốc quẳng những vòng chữ o lên trần bệnh viện.

"Này ông kia! Ông có nhìn thấy tấm biển này không?". Một vị bảo vệ chỉ tay vào cái biển "NO SMOKING" có vẽ hình điếu thuốc lá đang cháy dở bốc khói và cái dấu gạch chéo chữ nhân nói với lão Choẽ. Lão Choẽ ngơ ngác lắc đầu. Tay bảo vệ nói dằn từng tiếng: "Cấm hút thuốc, bố ạ!". "Dưng mà... đấy là cấm hút thuốc lá, còn tôi hút thuốc lào cơ mà?", lão Choẽ cự nự. "Thuốc lào cũng cấm.

Tác giả: Đỗ Xuân Thu

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
pccc - ko chấm Joined:9-February08Member No.: 7,755

Pccc. -một chấm Joined: 15-January 10Member No.: 54,809

Tìm từ trang 2736 đến 2739 k0 có tên pccc. ?

http://www.cadviet.com/forum/index.php?&am...y=&st=54760

Tối khuya 15-10-2010, em vào diễn đàn có bài viết của pcccc có 4 chữ C

Hôm nay lại là pccc. chấm 1, lạ nhể?

Tên pcccc được đổi lại thành pccc. cho giống với pccc, có gì lạ nhể?

"Này ông kia! Ông có nhìn thấy tấm biển này không?". Một vị bảo vệ chỉ tay vào cái biển "NO SMOKING" có vẽ hình điếu thuốc lá đang cháy dở bốc khói và cái dấu gạch chéo chữ nhân nói với lão Choẽ. Lão Choẽ ngơ ngác lắc đầu. Tay bảo vệ nói dằn từng tiếng: "Cấm hút thuốc, bố ạ!". "Dưng mà... đấy là cấm hút thuốc lá, còn tôi hút thuốc lào cơ mà?", lão Choẽ cự nự. "Thuốc lào cũng cấm.

Một trà một rượu một đàn bà,

Ba cái lăng nhăng nó hại ta.

Thuốc lá thuốc lào không có hại

Có chăng chừa rượu với đàn bà

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay