Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
phantuhuong

Block thuộc tính

Các bài được khuyến nghị

bạn thử dùng lệnh DATAEXTRACTION có sẵn của ACAD xem sao?

Một bản vẽ có nhiều block có thuộc tính. Muốn thay đổi hight của text đi kèm với block có thuộc tính thì làm như thế nào hả các sư huynh

Thanhks

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Các bạn cho mình hỏi, làm thế nào để thống kê và trích ra file excel các block mà mình đã tạo

ví dụ tôi đã vẽ và tạo 100 loại van khác nhau trên 1 bản vẽ, thì làm sao tôi có thể thống kê được các loại van và quy cách tương ứng của nó?

cám ơn

Phần mềm Excellink là Add-ons rất hay của Acad bao gồm các chức năng chính :

1. Thống kê các toàn bộ các thuộc tính của các block trong bản vẽ ra bảng tính Excel
  2. Import các block thuộc tính đã được thống kê trong bảng tính vào lại bản vẽ Acad
  3. Tạo link liên kết bảng tính giữa Excel và AutoCad

Download:

Excellink 2008 full

Excellink 2009 Trial

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Một bản vẽ có nhiều block có thuộc tính. Muốn thay đổi hight của text đi kèm với block có thuộc tính thì làm như thế nào hả các sư huynh

Thanhks

- Bạn vào block editor để chỉnh sửa chiều cao, kiểu chữ, width ... hay thêm bớt các attribute text (dùng lệnh BEDIT)

- Sau đó dùng lệnh BATTMAN để update các block thuộc tính đó: chọn tên block cần update, ấn vào SYNC --> ok

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
- Bạn vào block editor để chỉnh sửa chiều cao, kiểu chữ, width ... hay thêm bớt các attribute text (dùng lệnh BEDIT)

- Sau đó dùng lệnh BATTMAN để update các block thuộc tính đó: chọn tên block cần update, ấn vào SYNC --> ok

Cám ơn Bác nhiều.

Không biết Bác có list nào tạo Block có thuộc tính một cách tự động không nhỉ.

ví dụ: Cao độ của 1 điểm, tự ghi tọa độ của 1 điểm X=.........; Y=............, ..........

Thanks

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Thuộc tính của Block là các dòng text đi kèm với Block để mô tả hoặc chú thích cho Block đó , block có thể có nhiều thuộc tính , khi bạn tạo Block bằng lệnh Block và chèn bằng lệnh Insert . Các lệnh liên quan đến tạo và chỉnh sửa thuộc tính Block bao gồm Attdef,Attdia,Attdisp,Attedit,Attext,Attredef,Attreq.

Bạn có thể chỉ rõ hơn được không?chèn như thế nào và sử dụng các thuộc tính của block để thay đổi khi dùng khung tên bản vẽ ấy. Cám ơn trước. Bạn giúp nhé. Bạn hướng dẫn tỷ mỉ một tý được không mình mới học

email : hoan871@gmail.com

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bạn có thể chỉ rõ hơn được không?chèn như thế nào và sử dụng các thuộc tính của block để thay đổi khi dùng khung tên bản vẽ ấy. Cám ơn trước. Bạn giúp nhé. Bạn hướng dẫn tỷ mỉ một tý được không mình mới học

Ví dụ nhỏ thôi nhé. Còn lại bạn phải tự mày mò thôi

Ví dụ khung tên bản vẽ tạo Block thuộc tính

Vẽ 1 khung tên bản vẽ

Nhập lệnh Att, đánh chữ vào Tag, Prompt, Value(Cụ thể là gì bạn seach trên diễn đàn sẽ có)

Nhập tiếp các thông số Như kiểu chữ, căn dòng, kích cỡ chữ..

Ok, và pick vào màn hình bạn sẽ có 1 chữ thuộc tính

Tiếp theo bạn Đóng Block chữ đó và khung tên lại với nhau

Và thế là bạn đã có 1 block thuộc tính.

Bạn pick đúp vào đối tg sẽ thấy rõ điều đó

chúc vui

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Vẽ 1 khung tên bản vẽ

Nhập lệnh Att, đánh chữ vào Tag, Prompt, Value(Cụ thể là gì bạn seach trên diễn đàn sẽ có)

chúc vui

Cám ơn bạn giúp đỡ nhưng mình cũng chưa tìm thấy cách ATE mà sao khi ATT thì lên bảng và không cho chỉnh ED và lên bảng chỉ có TAG. PROMPT, DEfault không có VALUE vậy bạn giúp mình hoàn thành nội dung với 1 khung tê đi

Chữ tên bản vẽ, số hiệu bản vẽ và ngày thángasy.

Cám ơn nhiều

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Cám ơn bạn giúp đỡ nhưng mình cũng chưa tìm thấy cách ATE mà sao khi ATT thì lên bảng và không cho chỉnh ED và lên bảng chỉ có TAG. PROMPT, DEfault không có VALUE vậy bạn giúp mình hoàn thành nội dung với 1 khung tê đi

Chữ tên bản vẽ, số hiệu bản vẽ và ngày thángasy.

Cám ơn nhiều

Đây là 1 khung tên.

http://www.cadviet.com/upfiles/Khungten.dwg

Bạn phá block đó ra sẽ thấy, mấy dòng màu đỏ chính là Text thuộc tính

(Text thuộc tính mày mà nằm trong block thuộc tính thì có thể thay đổi đc)

Bạn hãy làm đầy đủ những gì mình đã nói ở bài trước

Theo tôi hiểu thì bạn mới chỉ tạo Text thuộc tính

Chứ chưa đóng block text đó với khung tên.

Chúc bạn thành công

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bác làm ơn soạn giùm em và mọi người 1 bài tutorial về các tạo Blog như trong File em gưỉư kèm dưới đây với ah ? (Em xin được 1 File thấy trong đó có những Blog rất hay )

<a href="http://www.cadviet.com/upfiles/new_block.dwg" target="_blank"><a href="http://www.cadviet.com/upfiles/new_block.dwg" target="_blank">http://www.cadviet.com/upfiles/new_block.dwg</a></a>

Block thuộc tính thì em đã tạo được rồi, Nhưng trong file của zigzagarc gửi thì tôi thấy trong mấy block tạo ra có nhiều tính năng như kéo dài ký kiệu mặt cắt, xoay phương mặt cắt, đổi chiểu mặt cắt. Khi tạo block thuộc tính làm sao có được những cái mà em vừa nêu trên các bác. Mong các bác chỉ giúp cho

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Đây là 1 khung tên.

Chúc bạn thành công

Mình muốn bạn chỉ cách tạo ra chứ không muốn cỡan đâu? Vì mình nghĩ có thể tạo ra được nhiều "em"khác nữa.

Cám ơn bạn đã quan tâm và giúp đỡ

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Vẽ 1 khung tên bản vẽ

chúc vui

Tôi đã tạo sẵn 1 VD nhỏ cho bạn ở trên. Bạn đọc lại đi

Nếu vẫn còn chưa hiểu. Baj gọi trực tiếp cho tôi.

Tôi và bạn cùng trao đổi về Block thuộc tính

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Block thuộc tính thì em đã tạo được rồi, Nhưng trong file của zigzagarc gửi thì tôi thấy trong mấy block tạo ra có nhiều tính năng như kéo dài ký kiệu mặt cắt, xoay phương mặt cắt, đổi chiểu mặt cắt. Khi tạo block thuộc tính làm sao có được những cái mà em vừa nêu trên các bác. Mong các bác chỉ giúp cho

Nếu bạn chưa làm đc những điều trên thì đâu có gọi là tạo đc 1 block thuộc tính.

Pick đúp vào Block thuộc tính đó, sẽ thấy tất cả mà. Các bạn lười nghiên cứu quá

Bạn seach trên diễn đàn các bài viết của tôi về Block thuộc tính sẽ có.

Hoặc tham khảo trực tiếp bài của Bác gp14 nói rất kỹ về vấn đề này

Chúc các bạn thành công

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Nếu bạn chưa làm đc những điều trên thì đâu có gọi là tạo đc 1 block thuộc tính.

Pick đúp vào Block thuộc tính đó, sẽ thấy tất cả mà. Các bạn lười nghiên cứu quá

Bạn seach trên diễn đàn các bài viết của tôi về Block thuộc tính sẽ có.

Hoặc tham khảo trực tiếp bài của Bác gp14 nói rất kỹ về vấn đề này

Chúc các bạn thành công

Cám ơn bạn rất nhiều. Không phải mình lười search, mà phải tìm từ khóa nào để mà search. Tính năng search của diễn đàn không được tốt lắm. Ví dụ khi mình gõ "block thuộc tính" thì nó tìm không ra... mà phải thử cuối cùng chữ "block" mới ra được kết quả. Và 1 số tính năng mới của các phiên bản cad mới mình cũng như 1 số thành viên các không biết nên phải có từ khóa hợp lý mới tìm được.

Cuối cùng kết qủa mà mình tìm được nhờ thông tin mà bạn cung cấp thông qua có thể là từ khóa gp14, block... Trên diễn đàn mỗi ngày có không biết bao nhiêu bài được post lên, và không phải ngày nào chúng ta cũng theo dõi được tất cả mọi bài...Có những chủ đề có người nói đã có rồi, nhưng mà tìm mãi nhiều khi vẫn chưa thấy, mờ cả mắt, nhiều khi bạn nào đã biết thì có thể cho đường link để thuận tiện cho việc tra cứu nhé.

Cám ơn bạn rất nhiều

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Cám ơn bạn rất nhiều. Không phải mình lười search, mà phải tìm từ khóa nào để mà search. Tính năng search của diễn đàn không được tốt lắm. Ví dụ khi mình gõ "block thuộc tính" thì nó tìm không ra... mà phải thử cuối cùng chữ "block" mới ra được kết quả. Và 1 số tính năng mới của các phiên bản cad mới mình cũng như 1 số thành viên các không biết nên phải có từ khóa hợp lý mới tìm được.

Cuối cùng kết qủa mà mình tìm được nhờ thông tin mà bạn cung cấp thông qua có thể là từ khóa gp14, block... Trên diễn đàn mỗi ngày có không biết bao nhiêu bài được post lên, và không phải ngày nào chúng ta cũng theo dõi được tất cả mọi bài...Có những chủ đề có người nói đã có rồi, nhưng mà tìm mãi nhiều khi vẫn chưa thấy, mờ cả mắt, nhiều khi bạn nào đã biết thì có thể cho đường link để thuận tiện cho việc tra cứu nhé.

Cám ơn bạn rất nhiều

Mẹo tìm qua Google : gõ block thuộc tính www.catviet.com

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cám ơn bạn rất nhiều

Bạn xem ở đây xem sao!

http://www.cadviet.com/forum/index.php?showtopic=2511

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cám ơn bác nhiều. Lâu nay em tạo block thuộc tính chỉ mới dừng ở chỗ là tag, promt... chứ còn những tính năng mới không biết. Thông qua bài của bác GP14 em mới học thêm được nhiều điều.

Internet quả thật là lợi hại

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Đây là 1 khung tên.

Chúc bạn thành công

Cám ơn bạn rất nhiều mình làm thử rồi, đã thành công-Tuyệt mình nghĩ sẽ áp dụng cho một số nội dung nữa.

Một lần nữa cám ơn nhiều

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mong được giúp đỡ sớm!

Tôi sử dụng Block thuộc tính trong lệnh Measure. Tuy nhiên các Attribute lại không hiện ra.

Sau khi dùng xong lại phải Explode Block các thuộc tính đó thì Attribute mới hiện ra.

Ví dụ về File tôi đang sử dụng:

http://www.cadviet.com/upfiles/Attribute.dwg

Vậy làm cách nào để sau khi dùng lệnh Measure thì các Attribute ở trong Block vẫn hiện ra.

Tôi đã tìmtừ khoá Attribute trên diễn đàn nhưng nhiều quá, tìm không xuể. Mong các bác chỉ giúp. Thanks.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Mong được giúp đỡ sớm!

Tôi sử dụng Block thuộc tính trong lệnh Measure. Tuy nhiên các Attribute lại không hiện ra.

Sau khi dùng xong lại phải Explode Block các thuộc tính đó thì Attribute mới hiện ra.

Ví dụ về File tôi đang sử dụng:

http://www.cadviet.com/upfiles/Attribute.dwg

Vậy làm cách nào để sau khi dùng lệnh Measure thì các Attribute ở trong Block vẫn hiện ra.

Tôi đã tìmtừ khoá Attribute trên diễn đàn nhưng nhiều quá, tìm không xuể. Mong các bác chỉ giúp. Thanks.

Bạn cứ tiến hành Measure như bình thường, sau đó dùng lệnh Battman>chọn block>nhấn sync sẽ OK chứ ko phải phá khối.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cảm ơn bác Gp14, vậy cho tôi hỏi thêm 1 câu nữa, nếu tôi đã trót Explode ra rồi. mà tôi lại đang Xref bản vẽ đó vào 1 bản vẽ khác. Các giá trị Attribute vừa Explode ra cũng không hiện thì có cách nào sửa không?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

http://www.cadviet.com/caddata/items/21_Tao_danh_muc_tu_cac_block_khung_ten_da_ve_.html

Bạn nào có thể chỉ chi tiết mình cách tạo danh mục bản vẽ bằng list này được không

mình tải các file về và làm theo, nhung khi TAODANHMUC vị trí các kí hiệu, nội dung không theo bảng danh muc ban ve, các ban chỉ giáo mình với

mình thực hiện nhưng kết quả thế này:

http://www.cadviet.com/upfiles/Doanh_trai_quan_doi__2.dwg

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

mấy bác cho e hỏi làm sao tạo block giấu phần cắt đi. em sử dụng file thiết kế có 1 block thể hiện 1dầm có ký hiệu cắt bớt đoạn giữa dầm và trên block không thể hiện đoạn đó. nhưng khi em nổ block đó ra thì dầm đó thể hiện nguyên dầm. Cách tạo như thế nào vậy bác.

Cảm ơn

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Kỹ thuật dùng block kết hợp wipe out trên diễn đàn có nói rồi,bạn thử search xem sao ^^

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình muốn tạo block thuộc tính giống như Attdef nhưng trong block này tích hợp những định dạng có sẵn, ví dụ: Dầm: 200x300, 200x350, 200x400... khi vào hiệu chỉnh block có thể lựa chọn được. Anh, em nào biết xin chỉ giúp. Ths

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

các bác cho em hỏi trong block thuộc tinh có chức năng annotation nhưng khi sử dụng block thì lại ko sử dụng được chức năng này,túm lại là ý em muốn hỏi là dùng block thuộc tính cho các tỷ lệ khác nhau ntn ạ,hay phải dung scan lên cho phù hợp vs tỷ lệ ạ ?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay