Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
đỗ văn nam

Xin Mọi Người Giúp Đỡ Đồ Án Ạ

Các bài được khuyến nghị

em chào mọi người trong nhóm cadviet ? em đang làm đồ án chế tạo máy. chi tiết của em cũng gần giống với chi tiết của bạn minhchi90  trên diễn đàn mình ?em xem tham khảo nhưng mấy nguyên công khoan của bạn ấy em không hiểu lắm?nếu định vị như vậy khi khoan chi tiết vẫn bị xoay chứ ạ ? em cũng muốn tham khảo đồ gá đấy ?mong mọi người chỉ giúp làm sao để chi tiết không bị xoay khi khoan không ạ ?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Thắc mắc của anh có lý vì định vị như thể chỉ khống chế được 05 bậc tự do, bậc tự do quay tròn không khống chế được!

Tuy nhiên, đây là bích tròn vì thế các lỗ khoan chỉ cần cách đều nhau và đường kính vòng chia lỗ đồng tâm với lỗ định vị là được.

Giả sử điều kiện kỹ thuật đòi hỏi tọa độ của cái lỗ côn bắt buộc phải thẳng hàng với 2 lỗ khoan như hình vẽ trên, thì bắt buộc phải khống chế đủ 06 bậc tự do!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Thắc mắc của anh có lý vì định vị như thể chỉ khống chế được 05 bậc tự do, bậc tự do quay tròn không khống chế được!

Tuy nhiên, đây là bích tròn vì thế các lỗ khoan chỉ cần cách đều nhau và đường kính vòng chia lỗ đồng tâm với lỗ định vị là được.

Giả sử điều kiện kỹ thuật đòi hỏi tọa độ của cái lỗ côn bắt buộc phải thẳng hàng với 2 lỗ khoan như hình vẽ trên, thì bắt buộc phải khống chế đủ 06 bậc tự do!

vâng. nhưng em muốn khống chế nốt bậc tự do quay ý ạ. em tìm mãi mà không biết gá đặt kiểu gì được ạ ?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Trong thực tế sản xuất, nhiều khi người ta phải tạo ra kết cấu ảo, chỉ dùng để định vị trong quá trình gia công, không có ý nghĩa gì về tính năng làm việc của chi tiết.

Nếu chi tiết có sẵn 1 mặt phẳng được gia công thô và tinh  thì anh có thể dùng 1 chốt định vị chống xoay.  Hoặc có một mặt lỗ được gia công chính xác theo H7 thì anh có thể tận dụng nó để làm lỗ định vị chống xoay bằng 1 chốt chám.

Nếu là là mặt phẳng không cần gia công, anh có thể gia công để tận dụng nó làm bề mặt định vị, hoặc nếu là mặt lỗ không đòi hỏi chính xác đến H7 thì anh vẫn cần phải gia công chính xác đến H7 làm lỗ định vị.

Hoặc nếu không có lỗ nào ...thì bắt buộc anh vẫn phải tạo thêm 1 lỗ để định vị....

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Trong thực tế sản xuất, nhiều khi người ta phải tạo ra kết cấu ảo, chỉ dùng để định vị trong quá trình gia công, không có ý nghĩa gì về tính năng làm việc của chi tiết.

Nếu chi tiết có sẵn 1 mặt phẳng được gia công thô và tinh  thì anh có thể dùng 1 chốt định vị chống xoay.  Hoặc có một mặt lỗ được gia công chính xác theo H7 thì anh có thể tận dụng nó để làm lỗ định vị chống xoay bằng 1 chốt chám.

Nếu là là mặt phẳng không cần gia công, anh có thể gia công để tận dụng nó làm bề mặt định vị, hoặc nếu là mặt lỗ không đòi hỏi chính xác đến H7 thì anh vẫn cần phải gia công chính xác đến H7 làm lỗ định vị.

Hoặc nếu không có lỗ nào ...thì bắt buộc anh vẫn phải tạo thêm 1 lỗ để định vị....

Vấn đề là bây giờ em mới bắt đầu tiến hành khoan ý ạ ? nên chưa có lỗ nào mà cho chốt trám vào ạ ?nếu có lỗ rồi thì lại ngon quá ạ ? dù sao cũng cảm ơn anh haanh nhiều ạ ? Chắc vụ này em tèo mất ? :(  :(  :(  :(

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo