Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
kboy_king

Lỗi Thường Gặp Trên Autocad Mechanical Phiên Bản 2012 Trở Lên, Cần Cách Khắc Phục

Các bài được khuyến nghị

Gửi anh em dân cơ khí.

Hiện tại mình đang dùng autocad mechanical 2014, trước đó dùng 2008 khá ổn định. Tuy nhiên khi dùng lên 2012 -2014 thường gặp một vài lỗi sau mà thực sự mình chưa tìm được cách khắc phục. Anh em nào có bí quyết gì chỉ dùm nhé:

1. Sau khi tắt file cad và mở lại, các ký hiệu đường hàn, gia công bề mặt ghi bằng tool trước đó bị biến thành block, không có khả năng sửa bằng tool bình thường.

2. Sau khi khởi động lại win, autocad mechanical cứ bị lỗi các lệnh thuộc về cad cơ khí: center line (cl), amrectang (rec) ... thường không ghi được và báo lỗi không đúng lệnh. Lỗi này, hiện tại mình xử lý bằng cách tắt file hiện hành, mở cửa sổ mới (ctrl+N) rồi mở đến file đang làm việc thì hết. Tuy nhiên lỗi này khá thường xuyên.

Bro nào có cao kiến xin chỉ giùm và cùng trao đổi thêm nhé.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

AutoCAD Mechanical = AutoCAD bản bình thường + Phần cài thêm Mechanical.

Hiện tượng như bạn nói là do phần cài thêm này chưa hoạt động, nên các đối tượng riêng của Mechanical bị biến thành đối tượng Proxy.

Bạn thử:

1. Thường xuyên run AutoCAD ở mục Run As Administrator, để AutoCAD lưu lại các cấu hình khi load phần Mechanical.

2. Ở phiên bản nào mà ACAD đọc được ở cơ khí, bạn để ý phần khi mở AutoCAD lên, AutoCAD sẽ viết XXX loaded! bạn tra xem cái XXX đó ở đâu thì load nó bằng tay theo lệnh appload.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

AutoCAD Mechanical = AutoCAD bản bình thường + Phần cài thêm Mechanical.

Hiện tượng như bạn nói là do phần cài thêm này chưa hoạt động, nên các đối tượng riêng của Mechanical bị biến thành đối tượng Proxy.

Bạn thử:

1. Thường xuyên run AutoCAD ở mục Run As Administrator, để AutoCAD lưu lại các cấu hình khi load phần Mechanical.

2. Ở phiên bản nào mà ACAD đọc được ở cơ khí, bạn để ý phần khi mở AutoCAD lên, AutoCAD sẽ viết XXX loaded! bạn tra xem cái XXX đó ở đâu thì load nó bằng tay theo lệnh appload.

Thanks bạn nhé... để mình thử xem rồi sẽ cập nhật kết quả.

Hiện tại mình dùng Cad 2012, 2014 và thử cài 2016 cũng vẫn bị như thế!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chào mọi người... Hiện tại các lỗi trên này mình đã khắc phục được.thuộ1. Các kí hiệu thuộc thư việc cad cơ khí bị biến thành đường hàn là do mình save về cad thường không phải là cad cơ khí (cái này ở cad 2008 thì k vấn đề gi) 2. CÁc tool thuộc cad cơ khí không dùng được khi để standard không trong hệ thống các tiêu chuẩn của cad cơ khí (iso hay jis...) Lỗi này nhiều lúc chưa hiểu rõ vì sao bị vì có lúc nó biến thành hình thức lỗi khác ...

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay