Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
chiewater

Cho em hỏi về thiết kế đường ống dẫn ...dầu!!???

Các bài được khuyến nghị

Mạn phép hỏi các bác, em đang gặp phải 1 vấn đề về thiết kế ( sơ sơ thôi ) chọn độ dốc và vận tốc của ống dẫn dầu. Cụ thể như sau:

Ống làm bằng thép mạ kẽm, đường kính " phi " 40 và 25, dẫn dầu cho máy phát điện từ cao độ -4.5 xuống cao độ - 7.8.

Bài toán đặt ra là tìm độ dốc và vận tốc hợp lý nhất để cho dầu tự chảy xuống ( Coi như ống chảy đầy).

Do điều kiện các dữ liệu khác chưa đầy đủ và rõ ràng nên mạo muội nhờ các bác ! Có bác nào có kinh nghiệm thực tế nhiều có thể giới hạn cho em khoảng vận tốc và độ dốc hợp lý k ạ ?

Em xin cám ơn!!!!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Mạn phép hỏi các bác, em đang gặp phải 1 vấn đề về thiết kế ( sơ sơ thôi ) chọn độ dốc và vận tốc của ống dẫn dầu. Cụ thể như sau:

Ống làm bằng thép mạ kẽm, đường kính " phi " 40 và 25, dẫn dầu cho máy phát điện từ cao độ -4.5 xuống cao độ - 7.8.

Bài toán đặt ra là tìm độ dốc và vận tốc hợp lý nhất để cho dầu tự chảy xuống ( Coi như ống chảy đầy).

Do điều kiện các dữ liệu khác chưa đầy đủ và rõ ràng nên mạo muội nhờ các bác ! Có bác nào có kinh nghiệm thực tế nhiều có thể giới hạn cho em khoảng vận tốc và độ dốc hợp lý k ạ ?

Em xin cám ơn!!!!

Theo tôi bạn tính bình thường như tính với nuớc vậy, chỉ có các hệ số là khác do chất lỏng là dầu thôi!

Trong các sách thuỷ lực có cả,

Ngày xưa tôi hay tính thuỷ lực mà giờ quên hết rồi bạn à, nên không nhớ nữa, để tôi tìm lại coi!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Để tính cho dầu tự chảy thực ra là tính tổn thất dầu chạy trong ống, số liệu bạn đưa ra không đủ:

Q = ? l/s, Chiều dài L = ?m..

Còn vận tốc theo mình thì từ 0.7 - 1m/s là đẹp. (chắc như nước thôi)

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Để tính cho dầu tự chảy thực ra là tính tổn thất dầu chạy trong ống, số liệu bạn đưa ra không đủ:

Q = ? l/s, Chiều dài L = ?m..

Còn vận tốc theo mình thì từ 0.7 - 1m/s là đẹp. (chắc như nước thôi)

Sao lại là tổn thất bạn, Tính toán hệ số ma sát giữ đường ống dầu,chắc là hệ số ma sát giữa dầu và nước khác nhau,

mà theo mình nghĩ dẫn dầu thì không nên dùng thép tráng kẽm thì hay hơn(Cái này chắc hỏi mấy ae hoá dầu thui)

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Đúng như vậy, tính toán cũng giống như tính CTN.

- Công xuất của máy phát điện là bao nhiêu? Để có đường kính ống thích hợp.

- Con về vật liệu đường ống thì tùy theo chiều dài và đường ống chôn dưới đất hay nằm ở trên hoặc trong nhà. Thông thường ống đồng sử dụng bên trong nhà, còn chôn dưới đất thì sử dụng ống thép mạ kẽm có chất lượng tốt để không bị rỉ sét.

- Cần phải có 2 lượt dầu (1 cái ở trên bình và 1 cái lượt nhuyễn trước khi vào máy phát điện).

- Van an toàn lỡ có sự cố (đóng mở tự động).

:-)

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo