Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
quocmanh04tt

Lisp In Nhiều Bản Vẽ (Kể Cả Layout)

Các bài được khuyến nghị

Thông báo:

Bản QPL V1.1 trở về trước, ngừng cấp Key, chuẩn bị cho bản V1.2.

(Bản này dùng cho USB Device)

Sơ bộ:
1.Vào Command prompt của Windows.
2. Paste vào dòng này: wmic diskdrive get name,size,model,SerialNumber để lấy thông tin USB.
Mẫu:

Hoặc dùng lisp này để lấy thông tin USB:

https://drive.google.com/file/d/0B2LetfHDljPGX1dqNHdoWDIwSUE/view?usp=sharing

*** Đây là bản "đề mô" cho ACE muốn test: https://drive.google.com/file/d/0B2LetfHDljPGbGhTOWF2X194TE0/view?usp=sharing

Chỉnh sửa theo quocmanh04tt
  • Like 2
  • Vote tăng 8

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Chào ace!

Hiện tại, trên diễn đàn đã có nhiều LISP có chức năng in nhiều bản vẽ (MPLOT, TPL, MPL ...). Song, có nhiều người than phiền thiếu chức năng in bên layout hoặc chỉ in được 1 bản với 1 layout.

Nay, nhàn cư mình có làm cái lsp bổ sung chức năng nói trên (phục vụ cá nhân là chính) và chia sẻ cùng ace (kiến thức học hỏi cũng từ diễn đàn và ...).

* Lisp chỉ dùng với Block (kể cả Dyn-Block)

* Lisp mình đã test tương đối kỹ, nhưng có lẽ vẫn còn lỗi chưa phát hiện, nếu phát hiện lỗi gì thì ace báo ở dưới để mình khắc phục, hoàn thiện.

* Lisp có khóa, mặc dù biết là khóa đểu mong ace thông cảm (mục đích là thăm dò nhu cầu người dùng thôi!) hehehe...

* Không dám múa rìu qua mắt thợ đâu, bác nào có lướt qua thì dừng chân góp ý cho em với...!

*** Ý như vậy không biết có phạm môn quy hay không, nếu có các sư huynh cứ trừng phạt...

*** ACE nào có nhu cầu cứ để lại SERI ở dưới đây, mình sẽ cấp KEY (ACE nào chọc được không cần KEY thì cứ tẹt ... hehehe...). :D

*** Sau đây là giới thiệu sơ qua chức năng bổ sung của LISP (Các chức giống các Lisp trước mình không đề cập nữa):

I. Tùy chọn Model-Layout: Khi chọn tab nào thì lisp tự chuyển vùng nhìn về tab đó, tiếp tục mình có thể dùng các chức năng chọn Block, preview, print...

Lisp sẽ in tất cả các block được chọn trong tab.

II. Chức năng sort gồm:

1. Theo hàng từ trái qua phải, rồi từ trên xuống dưới.

2. Theo cột từ trên xuống dưới, rồi từ trái qua phải.

3. Theo hàng từ trái qua phải, rồi từ dưới lên trên.

4. Khác biệt các Lisp trước có thêm chức năng sort Tag của block thuộc tính, ví dụ: Khung tên của mình là ATT-Block có TagName là KHBV dùng để đánh số thứ tự bản vẽ: BV-01, BV-02, BV-03 ... sắp xếp trên view không theo trật tự nào cả, thì lisp vẫn in ra theo thứ tự từ nhỏ tới lớn.

III. Chức năng PlotAll: Sau khi chọn được tên Block cần in, trừ Model ra, lisp sẽ tự động duyệt qua từng layout và in tất cả chúng chỉ với 1 Pick.

IV. Giao diện của Lisp:

V. File lisp (Lệnh QPL):

P/S: Văn dốt, trình bày hơi kém mọi người thông cảm.

Lisp đã TEST trên Cad2007 và Cad2013x64

-------------------------------------​------------------------

​Update 1 (11/4/2016)

+ Chạy trên Cad2017x64

​+ Bổ sung plot to file, đường dẫn đến thư mục chứa file (.PDF) =>*** Nếu dùng máy in ảo pdfFactory pro thì chức năng này không cần thiết. Chỉ tác dụng với máy in "DWG to PDF.pc3".

*** Lời khuyên: Nếu muốn in PdF thì nên dùng pdfFactory pro vì nó tự động nối file, in nhiều lần không sợ file bị đè.

file: http://www.cadviet.com/upfiles/5/141736_qpl_update.rar

--------------------------------------------------------------

Update 2 (11/4/2016)

* Sửa lỗi command, command-s trên Cad >= 2015.

http://www.cadviet.com/upfiles/5/141736_qplupdate2.rar

• Like 5
  • Vote tăng 9

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Của bạn đây: BIFW-TUTA

AutoCAD 2016 x64 - Windows 10 Pro x64

Load lisp chạy lệnh đứng hình, ko pick, ko plot, ko preview, ko cancel được luôn. Chỉ có 1 đường là end task CAD  :)

20164d379b5b-94c7-47a2-810e-053f860578dc

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Vậy à! Mình chỉ test với CAD2007 và CAD2013x64 W10. Không biết > CADD2013 gì có khác, mình chưa cài.

Bạn có link Cad2016x64 không?

Lỡ rồi test luôn cho 2017 luôn đi bác  :)

http://www.cadviet.com/forum/topic/160878-fshare-autodesk-autocad-2017-x64-full-h-ng-d-n-cai-t/

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Lisp đã TEST trên Cad2007 và Cad2013x64

Chào ace!

Hiện tại, trên diễn đàn đã có nhiều LISP có chức năng in nhiều bản vẽ (MPLOT, TPL, MPL ...). Song, có nhiều người than phiền thiếu chức năng in bên layout hoặc chỉ in được 1 bản với 1 layout.

Nay, nhàn cư mình có làm cái lsp bổ sung chức năng nói trên (phục vụ cá nhân là chính) và chia sẻ cùng ace (kiến thức học hỏi cũng từ diễn đàn và ...).

* Lisp chỉ dùng với Block (kể cả Dyn-Block)

* Lisp mình đã test tương đối kỹ, nhưng có lẽ vẫn còn lỗi chưa phát hiện, nếu phát hiện lỗi gì thì ace báo ở dưới để mình khắc phục, hoàn thiện.

* Lisp có khóa, mặc dù biết là khóa đểu mong ace thông cảm (mục đích là thăm dò nhu cầu người dùng thôi!) hehehe...

* Không dám múa rìu qua mắt thợ đâu, bác nào có lướt qua thì dừng chân góp ý cho em với...!

*** Ý như vậy không biết có phạm môn quy hay không, nếu có các sư huynh cứ trừng phạt...

*** ACE nào có nhu cầu cứ để lại SERI ở dưới đây, mình sẽ cấp KEY (ACE nào chọc được không cần KEY thì cứ tẹt ... hehehe...). :D

*** Sau đây là giới thiệu sơ qua chức năng bổ sung của LISP (Các chức giống các Lisp trước mình không đề cập nữa):

I. Tùy chọn Model-Layout: Khi chọn tab nào thì lisp tự chuyển vùng nhìn về tab đó, tiếp tục mình có thể dùng các chức năng chọn Block, preview, print...

Lisp sẽ in tất cả các block được chọn trong tab.

II. Chức năng sort gồm:

1. Theo hàng từ trái qua phải, rồi từ trên xuống dưới.

2. Theo cột từ trên xuống dưới, rồi từ trái qua phải.

3. Theo hàng từ trái qua phải, rồi từ dưới lên trên.

4. Khác biệt các Lisp trước có thêm chức năng sort Tag của block thuộc tính, ví dụ: Khung tên của mình là ATT-Block có TagName là KHBV dùng để đánh số thứ tự bản vẽ: BV-01, BV-02, BV-03 ... sắp xếp trên view không theo trật tự nào cả, thì lisp vẫn in ra theo thứ tự từ nhỏ tới lớn.

III. Chức năng PlotAll: Sau khi chọn được tên Block cần in, trừ Model ra, lisp sẽ tự động duyệt qua từng layout và in tất cả chúng chỉ với 1 Pick.

IV. Giao diện của Lisp:

V. File lisp (Lệnh QPL):

Vazs1T7iM8E

Cho em test với bác. Thành công thì em xin cảm ơn luôn ^^. Hiện giờ em đang dùng lisp inan nhưng xem ra không hay bằng của bác vì nhiều hạn chế hơn

Sê zi của em đây: 601225 10960I 129F9

• Like 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cho em test với bác. Thành công thì em xin cảm ơn luôn ^^. Hiện giờ em đang dùng lisp inan nhưng xem ra không hay bằng của bác vì nhiều hạn chế hơn

Sê zi của em đây: 601225 10960I 129F9

CCFG-AZWJ

Oh yeah! Sư huynh có progn mới ah . Tick thanks cái đã .... :P . Mã của Nhoc đây

345771 809E3C 5559

Cho Nhoc xin Key :P

HHBV-DTJ

;;;----------------------------------

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Oh yeah! Sư huynh có progn mới ah . Tick thanks cái đã .... :P . Mã của Nhoc đây

345771 809E3C 5559

Mã: HHBV-DTJ

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

345771 809E3C 5559

Mã: HHBV-DTJ

Em đã chạy thử lisp 2 bác inbox em.

1 vài nhận xét:

1. In trong Model:

Không in được hàng loạt, chỉ in được block đầu tiên.

Không có tùy chọn Center the plot, nên in ra file bị lệch về 1 bên.

2. In trong Layout:

Chọn Printer không có tác dụng, nó cứ mặc định nhận cái máy in đầu tiên và in cái máy này.

Chiều của tờ giấy ko auto, in cứ ra khổ giấy dọc.

Túm lại là với bản CAD mới bác còn nhiều việc phải làm  :)

P.S: Ý kiến phần Thứ tự in bác để khó hiểu quá, chưa in được nên ko biết nó ra sao? Em đoán:

1. Hàng - Cột: Trái qua phải, trên xuống dưới:

2.Column - L>R: Trên xuống dưới, trái qua phải

3. Row - B>T: Trái sang Phải, Dưới lên Trên

Còn thiếu nhiều trường hợp lắm bác, ví dụ hay gặp in từ Dưới lên Trên, Trái qua Phải.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Em đã chạy thử lisp 2 bác inbox em.

1 vài nhận xét:

1. In trong Model:

Không in được hàng loạt, chỉ in được block đầu tiên.

Không có tùy chọn Center the plot, nên in ra file bị lệch về 1 bên.

2. In trong Layout:

Chọn Printer không có tác dụng, nó cứ mặc định nhận cái máy in đầu tiên và in cái máy này.

Chiều của tờ giấy ko auto, in cứ ra khổ giấy dọc.

Túm lại là với bản CAD mới bác còn nhiều việc phải làm  :)

P.S: Ý kiến phần Thứ tự in bác để khó hiểu quá, chưa in được nên ko biết nó ra sao? Em đoán:

1. Hàng - Cột: Trái qua phải, trên xuống dưới:

2.Column - L>R: Trên xuống dưới, trái qua phải

3. Row - B>T: Trái sang Phải, Dưới lên Trên

Còn thiếu nhiều trường hợp lắm bác, ví dụ hay gặp in từ Dưới lên Trên, Trái qua Phải.

Thanks! đã góp ý! Bản cad mới 5.5Gb down mệt quá mới được 20%.

ý 1 và 2 thì Cad2013 trở xuống là Ok rồi. 2014 trở lên chưa thử ...

Bổ sung phần sort thì đơn giản thôi, chỉ cần thay đổi dấu (< hay > là xong).

P/s: Làm khung tên chuyên nghiệp tý thì nên làm Att-Block, và sort không quan tâm vị trí, chỉ quan tâm đến ký hiệu bản vẽ thôi.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Thanks! đã góp ý! Bản cad mới 5.5Gb down mệt quá mới được 20%.

ý 1 và 2 thì Cad2013 trở xuống là Ok rồi. 2014 trở lên chưa thử ...

Bổ sung phần sort thì đơn giản thôi, chỉ cần thay đổi dấu (< hay > là xong).

P/s: Làm khung tên chuyên nghiệp tý thì nên làm Att-Block, và sort không quan tâm vị trí, chỉ quan tâm đến ký hiệu bản vẽ thôi.

Nếu mình làm thì ko còn gì để nói, thậm chí mình đã dàn hết publish ra gọn đẹp, nhưng khung người khác làm thì mệt lắm bác, nhiều khi đưa file in muốn khùng, nên cho nhiều tùy chọn thì tốt hơn bác để gặp thằng nào cũng chiến được  :)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Nếu mình làm thì ko còn gì để nói, thậm chí mình đã dàn hết publish ra gọn đẹp, nhưng khung người khác làm thì mệt lắm bác, nhiều khi đưa file in muốn khùng, nên cho nhiều tùy chọn thì tốt hơn bác để gặp thằng nào cũng chiến được  :)

Nhờ bạn một tý! Bạn có thể cài Cad thấp hơn và test, rồi góp ý thêm để mình bổ sung. Mình đang down cad2017 để xem cần thay đổi chỗ nào cho phù hợp các đời cad.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Không biết bị sao mà khi nhập key xong rồi bấm ok thì màn hình chỉ nhá lên rồi thôi chứ không xuất hiện hộp thoại để chọn. cả cad 2007 và 2014 vẫn như vậy?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn thử down lại cái này xem, và nhớ cho ý kiến nhé!

http://www.cadviet.com/upfiles/5/141736_qpl2_1.rar

Mình có 1 vài góp ý nhỏ?(chỉ bên layout thoi)

- chọn nhiều đối tượng nhưng chỉ xuất ra dc 1 dt mà thôi(hộp thoại báo đã chọn 6 block nhưng chỉ xuất ra dc 1 bv thoi)

- Khi bấm vào nút Select thì hơi lâu mới chọn dc dt

- Về phần Printer, Paper Size, Plot Style: khi mình chọn lần đầu thì lisp nên nhớ lại cho mấy lần sau thì hay hơn(khi thoát ra vào lại thì phải chọn lại từ đầu mấy mục này)

• Vote giảm 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

- 1. Tại sao in ra được 1 đt (đầu ra máy in của bạn loại máy nào?)??? - Trong video ở trên cho ra nhiều Dt mà.

- 2. đồng ý.

- 3. Nó vẫn lưu mà...

*** Bạn chạy trên Cad nào vây?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

- 1. Tại sao in ra được 1 đt (đầu ra máy in của bạn loại máy nào?)??? - Trong video ở trên cho ra nhiều Dt mà.

- 2. đồng ý.

- 3. Nó vẫn lưu mà...

*** Bạn chạy trên Cad nào vây?

- Mình dg chạy trên cad 2007

- Xuất ra file pdf(dwg to pdf.pc3)

- 3. Nó vẫn lưu mà...: ->không lưu dc bạn ah!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

- Xuất ra (dwg to pdf.pc3). Có đúng mỗi lần nó đều hỏi vị trí và tên file ko? Nếu đúng như vậy thì do máy in và cad - Nếu bạn dùng máy in ảo pdfFactory pro thì được như ý. Phần này mình đang bổ sung nhưng cũng chỉ các file rời rạc thôi.

- Lưu, không lưu để mình xem lại, mình chạy nó vẫn lưu.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay