Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Chym Code

Các Pro Giúp Em Với

Các bài được khuyến nghị

Em muốn vẽ 1 HÌNH CHỮ NHẬT (A)  ngoại tiếp 1 hình bất kì (B). Và xuất giữ liệu (CD, CR) của HCN đó thành bảng dữ liệu.

Em muốn chọn 1 lần nhiều đối tượng (B)... và cái e cần là bảng dữ liệu ây

Các pro có thể viết giúp em cái lisp đó không ạ.

Em chân thành cảm ơn !151325_gui_cadviet.jpg

• Vote giảm 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Bạn sẽ cảm ơn bằng cái j :) Vì lisp này thực tế nằm trong khả năng của hàng trăm member cadviet :)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

1). Không có khái niệm "hình B là ngoại tiếp của hình A" trong trường hợp tổng quát.

2). Để bao quanh 1 hình A bởi 1 hình chữ nhật B thì có hàng tỉ hình B. Do đó cần phải có điều kiện cho hình B.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

em xin đính chính lại như thế này

1. HCN A bao quanh hình B ( các cạnh của HCN A tiếp xúc với nhiều hơn 1 trong các đỉnh của B, và bất kì đỉnh nào của B không được vượt ra khỏi phạm vi của HCN A)

2. Hình B không được vượt ra ngoài phạm vi của HCN A

3. Do A là HCN bao quanh B, nên coi B có 2 kích thước max  ==> max chiều dài B = CD của A, max chiều rộng của B = CR của A.

Các bác hình dung giúp em nhé,hjhj

4. Hoặc có thể hình dung theo 1 hướng khác

Hình B nằm trong lòng HCN A ( B không được vượt ra khỏi A ), và diện tích của HCN A là nhỏ nhất !

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

đã là HCN thì các góc phải 90 độ rồi, còn nằm nghiêng hay nằm ngửa đâu có quan trọng. Hình tròn ngoại tiếp 1 hình bất kì như thế nào, thì HCN của em nhờ các bác nó cũng có định nghĩa gần như vậy,

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Khó nhất là tìm hình có diện tích nhỏ nhất. Mình hỏi góc là góc của cạnh HCN hợp với phương x , y hệ tọa độ của cad => dễ tìm.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Xem cái này đúng ý không?

http://www.lee-mac.com/minboundingbox.html

Cũng chưa phải là min bác ạ.

Bác thử vẽ 1 hình tam giác, sau đó vẽ 1 HCN có 1 cạnh trùng với 1 cạnh của canh tam giác tất nhiên là cạnh còn lại có L = (và //) đường cao hạ xuống cạnh đó. So sánh DT của HCN này và của LM có sự khác biệt.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bác thử vẽ 1 hình tam giác, sau đó vẽ 1 HCN có 1 cạnh trùng với 1 cạnh của canh tam giác tất nhiên là cạnh còn lại có L = (và //) đường cao hạ xuống cạnh đó. So sánh DT của HCN này và của LM có sự khác biệt.

Công nhận với tam giác,  LM chưa thực sự tối ưu

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chưa phải min là do độ chính xác tol= 0.01, mỗi lần xoay 0.01*pi

Muốn chính xác hơn, chọn tol nhỏ hơn, thời gian cũng lâu hơn, hoặc đổi thành thuật toán binary

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay