Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
maiyeu26486

Hỏi cách chia bậc cầu thang

Các bài được khuyến nghị

các bác ơi em wen mắt cách chia bật cầu thang như thế nào rùi máy bác biết chỉ giúp em với thenk máy bác nhìu

• Vote giảm 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Gọi tổng số bậc cầu thang là N. Bạn lấy chiều cao của sàn chia cho N sẽ ra một số thập phân goi là (m,n). Lấy m nhân cho (N-1) ra kết quả la M. Lấy chiều cao của cote sàn trừ cho M sẽ được chiều cao bậc khởi đầu, còn các bậc còn lại thì lấy theo m. Bạn có thể hiệu chỉnh lại m sao cho phù hợp rồi thực hiện các bước tiếp theo cũng được, không nhất thiết phải theo số định sẵn đó miến sao cho bậc khởi đầu phải lớn hơn hoặc bằng các bậc phía trên.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Gọi tổng số bậc cầu thang là N. Bạn lấy chiều cao của sàn chia cho N sẽ ra một số thập phân goi là (m,n). Lấy m nhân cho (N-1) ra kết quả la M. Lấy chiều cao của cote sàn trừ cho M sẽ được chiều cao bậc khởi đầu, còn các bậc còn lại thì lấy theo m. Bạn có thể hiệu chỉnh lại m sao cho phù hợp rồi thực hiện các bước tiếp theo cũng được, không nhất thiết phải theo số định sẵn đó miến sao cho bậc khởi đầu phải lớn hơn hoặc bằng các bậc phía trên.

thank anh nhìu . anh có kết cấu cầu thâng dạng bản không có limong hoạc có limong + móng cầu thang ko cho em xin để tham khảo nha em mới đc học sơ qua em muốn tìm hiểu rỏ hơn về các loại cầu thang em thank anh nhìu

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Cách chia này mới nhỉ??? Cho hỏi nguyendn chia theo nguyên tắc nào vậy?

Nguyên tắc thiết kế cầu thang:

Mặt bậc: M

Đối bậc: D

Công thức: M + 2D = 600mm.

Theo cách tính của Châu Âu thì luôn dùng số chẵn nên bậc đẹp nhất sẽ là: 300 + 2 x 150 = 600mm

Châu Á và nhất là Việt Nam thì luôn dùng số lẻ nên bậc cầu thang luôn luôn là 21 bậc đối với chiều cao tầng là 3m đến 3m6.

Chiều cao của tầng luôn luôn chia hết cho 3. Như 3m, 3,3m, 3,6m, 3,9m, 4,2m.

:cheers:

Không biết trong Nam thế nào chứ ngoài Bắc với nhà dân thì nguyên tắc trên của bạn Trang tương đối khó thực hiện :cheers: Ngoài Bắc này thì nguyên tắc lớn nhất là số bậc từ sàn đến sàn kế tiếp tốt nhất là chia 4 lẻ 1; Lý do cực hài: Sinh - Lão - Mệnh - Tử; Nếu bậc cuối bước lên chia hết cho 4 là rơi đúng vào chữ Tử - Chắc chủ nhà bước đến bậc đó lăn ra chết :cheers:

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Nhà tôi đã có 2 nhịp cầu thang, mỗi nhịp 17 bậc, bây giờ lên 2 tầng nữa thì tổng số bậc cả nhà sẽ chia hết cho 4, mà tăng bậc thì diện tích chỗ cầu thang không cho phép. Nhờ các bạn tư vấn giúp nên làm thế nào? Xin cám ơn

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Nhà tôi đã có 2 nhịp cầu thang, mỗi nhịp 17 bậc, bây giờ lên 2 tầng nữa thì tổng số bậc cả nhà sẽ chia hết cho 4, mà tăng bậc thì diện tích chỗ cầu thang không cho phép. Nhờ các bạn tư vấn giúp nên làm thế nào? Xin cám ơn

Thử kéo dài kích thước chiếu nghỉ xem có giảm được 1 bậc ko

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Thì thêm hai thằng lão nữa là OK mà, từ 17 thêm thành 18 chắc là hổng có vấn đề vế két cấu hay kiến trúc đâu....

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Thử kéo dài kích thước chiếu nghỉ xem có giảm được 1 bậc ko

Có kéo chiếu nghỉ thêm 1000 km nửa thì cũng ko giảm được số bậc đâu ạ.

Bác mod nào sửa giúp cái tên topic thành "bậc" cho dể dòm tí!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

các bác ơi em wen mắt cách chia bật cầu thang như thế nào rùi máy bác biết chỉ giúp em với thenk máy bác nhìu

Dùng bảng này là ok.

Chỉnh sửa theo THE HIEP
pass: www.cadviet.com

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay