Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
hovidu

[Hỏi] In Bảng Tính Excel Trong Autocad

Các bài được khuyến nghị

Cách link một bảng tính excel vào trong cad diễn đàn mình đã nói nhiều rồi.

Nhưng có 1 vấn đề em mắc phải từ lâu nhưng nghĩ nó nhỏ quá nên không tiện hỏi, giờ em mới mạo muội nhờ các bác chỉ giúp.

Chả là sau khi em copy rồi paste bảng tính excel vào, đến khi in ra thì chữ excel bị mờ. Em chỉnh cỡ chữ trong OLE nhưng thi thoảng lắm mới đc 1 lần gọi là hơi nét chút.

Các bác có kinh nghiệm in bảng excel trong cad chỉ cho em làm sao in nét được với.

Em cám ơn.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Vấn đề này cũng nhiều người vướng.

Để in ra nét, có các cách như sau:

Cách 1. Thay đổi biến OLEQUALITY = 2 (nếu nó chưa bằng 2) để tăng chất lượng in của đối tượng OLE.

Cách 2. Dùng lệnh Table của AutoCAD để chèn bảng. Tại hộp thoại chèn bảng, chọn Datalink, rồi new, rồi chọn đến file và sheet excel cần lấy dữ liệu. Tốt nhất là bên file excel nên đặt Name Range cho vùng mình cần, thì có thể lấy nguyên phạm vi vùng đó sang AutoCAD.

Các 3. In hoặc Xuất file excel ra thành PDF, rồi dùng lệnh PDFATTACH để chèn file PDF vào trong AutoCAD.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Vấn đề này cũng nhiều người vướng.

Để in ra nét, có các cách như sau:

Cách 1. Thay đổi biến OLEQUALITY = 2 (nếu nó chưa bằng 2) để tăng chất lượng in của đối tượng OLE.

Cách 2. Dùng lệnh Table của AutoCAD để chèn bảng. Tại hộp thoại chèn bảng, chọn Datalink, rồi new, rồi chọn đến file và sheet excel cần lấy dữ liệu. Tốt nhất là bên file excel nên đặt Name Range cho vùng mình cần, thì có thể lấy nguyên phạm vi vùng đó sang AutoCAD.

Các 3. In hoặc Xuất file excel ra thành PDF, rồi dùng lệnh PDFATTACH để chèn file PDF vào trong AutoCAD.

Thank bác nhiều nhé.

Cách 1 em cũng đã làm và không hiệu quả, vì khi gán OLEQUALITY=2 thì chỉ làm tăng chi tiết file ảnh khi in ra.

Cách 2 em cũng thử, nhưng table hiện ra bị vỡ và không giống với table trong excel

Cách 3 thì em chưa thử và cũng ko có ý định làm vậy vì nó hơi lằng nhằng mất thời gian. Mỗi lần thay đổi file excel lại làm vậy thì ko hiệu quả.

Nghe chừng đây vẫn là vấn đề nan giải -_-

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Vào lúc 9/5/2016 tại 08:27, hovidu đã nói:

Cách link một bảng tính excel vào trong cad diễn đàn mình đã nói nhiều rồi.

Nhưng có 1 vấn đề em mắc phải từ lâu nhưng nghĩ nó nhỏ quá nên không tiện hỏi, giờ em mới mạo muội nhờ các bác chỉ giúp.

Chả là sau khi em copy rồi paste bảng tính excel vào, đến khi in ra thì chữ excel bị mờ. Em chỉnh cỡ chữ trong OLE nhưng thi thoảng lắm mới đc 1 lần gọi là hơi nét chút.

Các bác có kinh nghiệm in bảng excel trong cad chỉ cho em làm sao in nét được với.

Em cám ơn.

Mình cũng bị tương tự như bạn nhưng là mờ khi in trên layout (còn trên model thì chưa bị):

- Mình sửa bằng cách paste trực tiếp OLE vào paper space (để bên model thì sẽ bị mờ giống như bạn)

- Chọn OLE -> ctr+1 -> chọn OLE quality là Monochorme chứ không chọn High graphics  (theo hướng dẫn của bác Quickandfine)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay