Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
vanhung

Kích thước Dim trong các Viewport của Layout

Các bài được khuyến nghị

các bác cao thủ cho em hỏi về layout 1chut

trong 1layout giả sử ta tạo hai viewport có tỉ lệ là 1/5 và 1/10

khi đó chữ số kích thước sẽ có độ lớn khác nhau

khi đó khi in bản vẽ sẽ không đẹp

làm thế nào để chữ số kích thước trong hai viewport bằng nhau mà tỉ lệ hai viewport vẫn là 1/5 và 1/10

xin các bác cao thủ chỉ giáo

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
các bác cao thủ cho em hỏi về layout 1chut

trong 1layout giả sử ta tạo hai viewport có tỉ lệ là 1/5 và 1/10

khi đó chữ số kích thước sẽ có độ lớn khác nhau

khi đó khi in bản vẽ sẽ không đẹp

làm thế nào để chữ số kích thước trong hai viewport bằng nhau mà tỉ lệ hai viewport vẫn là 1/5 và 1/10

xin các bác cao thủ chỉ giáo

Vẽ trong Model nhưng đánh kích thưóc và ghi chú trong layout.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

bạn cứ tạo đường DIM chuẩn cho tỷ lệ 1/10 ví dụ đặt tên là DIM-10

sau đó bạn tạo thêm 1 dim style nữa (với mọi thông số giống của DIM-10) ví dụ là DIM-5

vào tab FIT

để ý ở mục Use ovearall scale of:

nếu DIM-10 là 1 thì bạn để DIM-5 là 0.5 (=1/(10/5)

sau đó bạn áp dụng cho những đối tượng trong Vewport 1/10 là DIM-10

những đối tượng Viewport 1/5 là DIM-5

bảo đảm các đường DIM giống nhau như 1

cách này có thể áp dụng cho bất kỳ 1 tỷ lệ nào.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
bạn cứ tạo đường DIM chuẩn cho tỷ lệ 1/10 ví dụ đặt tên là DIM-10

sau đó bạn tạo thêm 1 dim style nữa (với mọi thông số giống của DIM-10) ví dụ là DIM-5

vào tab FIT

để ý ở mục Use ovearall scale of:

nếu DIM-10 là 1 thì bạn để DIM-5 là 0.5 (=1/(10/5)

sau đó bạn áp dụng cho những đối tượng trong Vewport 1/10 là DIM-10

những đối tượng Viewport 1/5 là DIM-5

bảo đảm các đường DIM giống nhau như 1

cách này có thể áp dụng cho bất kỳ 1 tỷ lệ nào.

em muốn hỏi bác là trong model tab em đã ghi kích thước rồi thì làm thế nào

em loay hoay mãi mà không được

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo 1 đường Dim, đặt các kích thước của các thành phần như text, tick,... ở tỷ lệ 1/1. Tức là text sẽ cao khoảng 2.5, khoảng text đến đường dim khoảng 1,...

Sau đó vào đặt phần scale for dimension features thành Scale dimension to layout.

Matchprop đường dim mới này cho các dim nằm trong model, Dim ở layout chắc chắn đều tăm tắp.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

thanhks các bác đã chỉ giúp

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Anh à,tại sao em đặt phần scale for dimension features thành Scale dimension to layout rồi nhưng khi em vẽ trong Layout rồi scale lên thì các text vẫn không đều nhau,em update Dimension thì lại khác nhau,khó hiểu quá.Nhờ ae giúp đỡ

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

cái này có gì đâu:

- Tất cả những gì bạn vẽ thì vẽ trong model (Tỉ lệ bản vẽ 1-1)

-Tạo 1 dim mới (Dim layout) với chiều cao text 2,5mm.

-Qua layout Zoom bản vẽ theo tỉ lệ cần.nhớ Zum xong thì khóa lại.

-Dùng( Dim layout) vừa tạo để dim toàn bộ.

-Text thì Ghi bên layout.(Chiều cao chữ từ 2-5mm thôi).

-Râu ria khác thì khi dùng thành thạo rồi tự nhiên biết. :D

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình đã làm như Bạn nói rồi nhưng khi Scale lên rồi update Dimention rồi mà các dim vẫn lệch nhau vậy thế nhỉ.Mình vẽ 2 tỉ lệ 1/50 và 1/10 thì dim khác nhau,hay phải đặt Dim cho các Scale khác nhau,như thế thì khác gì vẽ trên Model đâu.Nhờ bạn chỉ giúp

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

và sau khi mình đặt Dim50 với text cao 75mm,Dim10 với text cao 15mm thi được các high text đều nhau,không hiểu được.Làm thế thì nông dân quá.Các bạn sửa giúp mìh nha

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

và sau khi mình đặt Dim50 với text cao 75mm,Dim10 với text cao 15mm thi được các high text đều nhau,không hiểu được.Làm thế thì nông dân quá.Các bạn sửa giúp mìh nha

Nếu bạn làm như trên mà không được thì bạn gửi bản vẽ của bạn lên đây để mọi người bắt bệnh cho

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mọi người cho ý kiến em với.Sau khi vẽ bên Model em chuyển sang bên Layout nhưng khi update Dimension thì cho kết quả như thế này

http://www.mediafire.com/?1214o5k294trkq0

và cuối cùng em trở về Model để chỉnh lại text thì lại được text bên Layout bằng nhau.Các bác giải thích họ em tại sao của em khi update thì các Dim bên Layout lại không bằng nhau được không ak mà lại phải về chỉnh lại phần Model

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mọi người cho ý kiến em với.Sau khi vẽ bên Model em chuyển sang bên Layout nhưng khi update Dimension thì cho kết quả như thế này

http://www.mediafire...1214o5k294trkq0

và cuối cùng em trở về Model để chỉnh lại text thì lại được text bên Layout bằng nhau.Các bác giải thích họ em tại sao của em khi update thì các Dim bên Layout lại không bằng nhau được không ak mà lại phải về chỉnh lại phần Model

nếu bạn đã vẽ bên Model với tĩ lệ 1/1 và bạn đã Dim kích thước bên Model thì thật đơn giản khi chuyển Kích thước bên meodel sang Layout một cách chuẩn khi dùng lệnh CHSPACE.bạn thử xem sao.Thân

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

có phải bạn muốn như vậy k?

http://www.cadviet.com/upfiles/3/64884_moi_nguoi_xem_giup.dwg

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

thanks nhé,nhưng mình muốn ghi kích thước bên Model mà khi chuyển sang layout thì các Dim này vẫn như nhau,còn nếu mình Dim bên Layout như của clicklathich thì khi mình thay đổi bên Model thì bên Layout sẽ không thay đổi theo.Mình không hiểu lắm về cái này dù đọc và làm theo hướng dẫn ở trên nhưng không được,mong mọi người chỉ giáo

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

thanks nhé,nhưng mình muốn ghi kích thước bên Model mà khi chuyển sang layout thì các Dim này vẫn như nhau,còn nếu mình Dim bên Layout như của clicklathich thì khi mình thay đổi bên Model thì bên Layout sẽ không thay đổi theo.Mình không hiểu lắm về cái này dù đọc và làm theo hướng dẫn ở trên nhưng không được,mong mọi người chỉ giáo

Vấn đền bạn nêu được giải quyết bởi chức năng Annonative của AutoCAD đời 2008 trở lên. Sử dụng cho Dim, text, Block...

Bạn nghiên cứu thêm Layout trong AutoCAD. Có gì thắc mắc PM cho tôi.

Chúc vui!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chào Bạn, để update DIM cua bạn được thì trong thiết đặt DIM phần text bạn chọn một setting text có chiều cao = 0 , rồi đánh chiều cao text DIM trong bảng setting DIM. Bạn làm như vậy sẽ update được ngay

Hj, không biết mình viết thế bạn có hiểu không vì khả năng truyền đạt của mình hơi kém

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay