Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
ssg

Bản tin CadViet Utility

Các bài được khuyến nghị

Không thấy các bác Trưởng ngành đề xuất yêu cầu gì? Cũng không ai đăng ký thêm vào đội lập trình viên? Hình như mọi người chán CVU rồi? Hay là phương hướng ssg đưa ra còn mơ hồ quá, các bạn không biết bắt đầu như thế nào?

Với tình hình này, có lẽ ssg sẽ làm như bác Hoành đã gợi ý: ssg sẽ "trình làng" bản Mechanical CadViet (MCV) 1.0 với một số tính năng cơ bản và phong cách "mở hoàn toàn", nghĩa là tạo điều kiện thuận tiện nhất cho tất cả mọi người có thể dễ dàng tham gia bổ sung, phát triển tiếp chương trình mà vẫn bảo đảm tính thống nhất chung.

MCV tất nhiên là hỗ trợ thiết kế cơ khí (đây là chuyên ngành của ssg), nhưng ssg sẽ cố gắng trình bày để các bạn ở chuyên ngành khác cũng hiểu được, ít ra là ở mức độ tổng quan để các bạn có thể phân tích, đánh giá, góp ý sửa đổi, bổ sung, cũng như đề xuất các ý kiến cụ thể hơn, áp dụng vào chuyên ngành của mình.

Chắc các bạn cũng hiểu rằng, công việc lập trình khá tốn thời gian, trong khi quỹ thời gian của ssg dành cho việc này không nhiều. Nhưng ssg sẽ cố gắng đưa ra bản MCV 1.0 trong thời hạn sớm nhất có thể (độ chừng 10 đến 15 ngày nữa).

Nhân tiện, ssg có một câu hỏi muốn thỉnh giáo các cao thủ lisp: Có cách gì thực hiện lệnh Options - Files - Support File Search Path - Add... bằng lisp không? Xin cám ơn trước.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Có cách gì thực hiện lệnh Options - Files - Support File Search Path - Add... bằng lisp không? Xin cám ơn trước.

Hàm dưới đây làm việc đó!

(defun addsupportpath (path / acadobj files cursup newsup)
 (vl-load-com)
 (setq	acadobj	(vlax-get-acad-object)
files	(vla-get-files (vla-get-preferences acadobj))
cursup	(vla-get-supportpath files)
newsup	(strcat cursup ";" path)
 )
 (vla-put-supportpath files newsup)
)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Hàm dưới đây làm việc đó!

(defun addsupportpath (path / acadobj files cursup newsup)
 (vl-load-com)
 (setq	acadobj	(vlax-get-acad-object)
files	(vla-get-files (vla-get-preferences acadobj))
cursup	(vla-get-supportpath files)
newsup	(strcat cursup ";" path)
 )
 (vla-put-supportpath files newsup)
)

Tôi có cách này dùng thấy cũng được lắm:

(setq OD (GETENV "ACAD"))

(setq NEW (strcat OD ";E:\\thegioitienich\\thumuc1;E:\\thegioitienich\\thumuc2"))

(setenv "ACAD" NEW)

trong đó cứ sau dấu ; là mot muc moi duoc add vào upportpath

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Tôi có cách này dùng thấy cũng được lắm:

(setq OD (GETENV "ACAD"))

(setq NEW (strcat OD ";E:\\thegioitienich\\thumuc1;E:\\thegioitienich\\thumuc2"))

(setenv "ACAD" NEW)

trong đó cứ sau dấu ; là mot muc moi duoc add vào upportpath

Cách này rất hay!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Không thấy các bác Trưởng ngành đề xuất yêu cầu gì? Cũng không ai đăng ký thêm vào đội lập trình viên? Hình như mọi người chán CVU rồi? Hay là phương hướng ssg đưa ra còn mơ hồ quá, các bạn không biết bắt đầu như thế nào?

Với tình hình này, có lẽ ssg sẽ làm như bác Hoành đã gợi ý: ssg sẽ "trình làng" bản Mechanical CadViet (MCV) 1.0 với một số tính năng cơ bản và phong cách "mở hoàn toàn", nghĩa là tạo điều kiện thuận tiện nhất cho tất cả mọi người có thể dễ dàng tham gia bổ sung, phát triển tiếp chương trình mà vẫn bảo đảm tính thống nhất chung.

MCV tất nhiên là hỗ trợ thiết kế cơ khí (đây là chuyên ngành của ssg), nhưng ssg sẽ cố gắng trình bày để các bạn ở chuyên ngành khác cũng hiểu được, ít ra là ở mức độ tổng quan để các bạn có thể phân tích, đánh giá, góp ý sửa đổi, bổ sung, cũng như đề xuất các ý kiến cụ thể hơn, áp dụng vào chuyên ngành của mình.

Chắc các bạn cũng hiểu rằng, công việc lập trình khá tốn thời gian, trong khi quỹ thời gian của ssg dành cho việc này không nhiều. Nhưng ssg sẽ cố gắng đưa ra bản MCV 1.0 trong thời hạn sớm nhất có thể (độ chừng 10 đến 15 ngày nữa).

Nhân tiện, ssg có một câu hỏi muốn thỉnh giáo các cao thủ lisp: Có cách gì thực hiện lệnh Options - Files - Support File Search Path - Add... bằng lisp không? Xin cám ơn trước.

Tại vì mấy nghành khác trưởng ngành không chịu đềpa đó mừ. Bác cứ demo trước bản MCV 1.0 là anh em lại nóng lên ngay. Lúc đó mới nhìn ra được vấn đề mới có ý kiến đc... :unsure:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Tại vì mấy nghành khác trưởng ngành không chịu đềpa đó mừ.

Các ban ngành khác đâu sao kg đềpa cho rồi.

Trách nhiệm của các trưởng ban ngành đâu cả????

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Các ban ngành khác đâu sao kg đềpa cho rồi.

Trách nhiệm của các trưởng ban ngành đâu cả????

Nếu nói về "trách nhiệm" e rằng hơi lớn chuyện! CVU Team không thể so sánh với các tổ chức trong các cơ quan, doanh nghiệp được. Ở đây không dùng kỷ luật và trách nhiệm mà dùng nhiệt tình để làm việc. Rõ ràng, nếu xem ai đó là "không làm tròn trách nhiệm" thì bản thân "chủ nhiệm" cũng chẳng có quyền hạn cũng như biện pháp xử lý gì!

Ssg hoàn toàn thông cảm với các bạn trưởng ngành. Mình đã hơi chủ quan khi nói rằng, trưởng ngành chỉ cần kiến thức chuyên môn, biết một chút về lisp thì tốt, không biết cũng chẳng sao. Sự thật thì không hẳn vậy, dù rất am hiểu chuyên môn, nhưng không biết hoặc chỉ biết chút ít về lisp cũng khó có thể đưa ra được các yêu cầu cụ thể và xác đáng.

CadViet forum ngày càng phát triển, càng có nhiều bạn hội tụ đủ 2 khả năng: chuyên môn và lập trình. Theo ssg, chính các bạn hãy chủ động đề xuất phương án cụ thể cho chương trình của ngành mình là hay nhất, đừng câu nệ về chuyện trưởng ban, trưởng ngành. Nói cho cùng, CVU Project là một dự án hoàn toàn khả thi đối với thực lực của members CadViet hiện nay, nhưng CVU Team là một tổ chức cực kỳ lỏng lẻo, với chức năng chính là... hô hào!

Và một lần nữa, thực hiện cái chức năng ấy, ssg kêu gọi tất cả các bạn, nếu tự xét thấy mình có đủ 2 khả năng nói trên, hãy đăng ký vào đội lập trình viên CVU, hãy đóng góp tài năng của mình theo đúng "tôn chỉ" của CVU: vì lợi ích cộng đồng!

Cụ thể, ngành Cơ khí đã có sản phẩm chào sân, ngành Kiến trúc thì bác Hoành đã hứa sẽ đảm nhiệm. Các ngành khác còn đang để ngỏ, trông chờ vào nhiệt tình của toàn thể các bạn.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Nếu nói về "trách nhiệm" e rằng hơi lớn chuyện! CVU Team không thể so sánh với các tổ chức trong các cơ quan, doanh nghiệp được. Ở đây không dùng kỷ luật và trách nhiệm mà dùng nhiệt tình để làm việc. Rõ ràng, nếu xem ai đó là "không làm tròn trách nhiệm" thì bản thân "chủ nhiệm" cũng chẳng có quyền hạn cũng như biện pháp xử lý gì!

Ssg hoàn toàn thông cảm với các bạn trưởng ngành. Mình đã hơi chủ quan khi nói rằng, trưởng ngành chỉ cần kiến thức chuyên môn, biết một chút về lisp thì tốt, không biết cũng chẳng sao. Sự thật thì không hẳn vậy, dù rất am hiểu chuyên môn, nhưng không biết hoặc chỉ biết chút ít về lisp cũng khó có thể đưa ra được các yêu cầu cụ thể và xác đáng.

CadViet forum ngày càng phát triển, càng có nhiều bạn hội tụ đủ 2 khả năng: chuyên môn và lập trình. Theo ssg, chính các bạn hãy chủ động đề xuất phương án cụ thể cho chương trình của ngành mình là hay nhất, đừng câu nệ về chuyện trưởng ban, trưởng ngành. Nói cho cùng, CVU Project là một dự án hoàn toàn khả thi đối với thực lực của members CadViet hiện nay, nhưng CVU Team là một tổ chức cực kỳ lỏng lẻo, với chức năng chính là... hô hào!

Và một lần nữa, thực hiện cái chức năng ấy, ssg kêu gọi tất cả các bạn, nếu tự xét thấy mình có đủ 2 khả năng nói trên, hãy đăng ký vào đội lập trình viên CVU, hãy đóng góp tài năng của mình theo đúng "tôn chỉ" của CVU: vì lợi ích cộng đồng!

Cụ thể, ngành Cơ khí đã có sản phẩm chào sân, ngành Kiến trúc thì bác Hoành đã hứa sẽ đảm nhiệm. Các ngành khác còn đang để ngỏ, trông chờ vào nhiệt tình của toàn thể các bạn.

Thì chí ít trong mục bản tin của CadvietUtilety cũng phải cho thấy việc xây dựng ct tới đâu rồi chứ/?

Đang ở giai đoạn nào? Đối với từng ban ngành cụ thể

Cơ khí thì kg nói nhưng các ban ngành khác thì chẳng thấy ý tưởng nội dung cấu trúc chươg trình đâu cả thì làm sao mà chạy đc.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình thì chẳng có chuyên môn ngành nào cả, hehehehe

Nhưng mà cũng xin được giúp các bạn về treamline trong việc coding...

Tuy nhiên công việc này thì nắm trong giai đọan gần cuối rồi. Ngày nào vào CADVIET cũng ghé vào đây xem qua tiến độ dự án mà sao thấy chậm quá...

Cố lên, các bạn ơi...

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
CVU nhiệt liệt hoan nghênh tất cả các bạn có tinh thần tham gia đóng góp. Bạn có thể tham gia ở 2 phương diện sau:

- Kỹ thuật chuyên môn: cùng Trưởng ngành xây dựng bảng tổng hợp các yêu cầu của ngành mình. Riêng ngành cơ khí, hiện đang rất cần các bảng tra để xây dựng database. Các bạn sưu tầm được cái gì thì đưa lên cái đó, chúng ta sẽ bổ sung dần.

- Nếu bạn tự xét thấy có khả năng tương đối về lisp, hãy đăng ký vào đội ngũ lập trình viên CVU

Mình có sưu tầm được tài liệu này nói về cách tính tãi cho ổ bi, và bàng tra một số loại ổ bi + cách lắp của hảng NTN. Không biết bác ssg có dùng làm database được không? cứ post lên.

Tài liệu này định dạng PDF, nhưng nếu dùng Foxit Reader để đọc thì không được, còn dùng Adobe Reader thì phải update thêm font Japanese (không biết vì sao, vì khi đọc mình chỉ thấy tiếng Anh không) mới đọc được. Đã dùng Nitro PDF Professional để convert về .doc để nhiều người cùng đọc được nhưng không được, đành phải tốn thên 10Mb để update thêm Font Japanese vậy.

http://www.lobortis.com/d/2553866937/2202V...ler+bearing.rar

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Mình có sưu tầm được tài liệu này nói về cách tính tãi cho ổ bi, và bàng tra một số loại ổ bi + cách lắp của hảng NTN. Không biết bác ssg có dùng làm database được không? cứ post lên.

Tài liệu này định dạng PDF, nhưng nếu dùng Foxit Reader để đọc thì không được, còn dùng Adobe Reader thì phải update thêm font Japanese (không biết vì sao, vì khi đọc mình chỉ thấy tiếng Anh không) mới đọc được. Đã dùng Nitro PDF Professional để convert về .doc để nhiều người cùng đọc được nhưng không được, đành phải tốn thên 10Mb để update thêm Font Japanese vậy.

http://www.lobortis.com/d/2553866937/2202V...ler+bearing.rar

Tài liệu này mình cũng đã có rồi, nhưng dù sao vẫn cám ơn nhiệt tình của bạn.

Vấn đề là chỗ này: pdf chỉ là dữ liệu dạng "thô". Về quan điểm lập trình, nó cũng không hơn tài liệu trên giấy là mấy. Định dạng tốt nhất dùng cho chương trình là *.xls, nếu ở dạng *.doc thì các dữ liệu phải được hiểu là bảng (table). Tức là mỗi yếu tố biểu thị dữ liệu phải được nằm trong 1 cell, có địa chỉ row (record) và column (field) xác định.

Các phần mềm convert pdf to doc mình đang có chỉ có thể convert sang chữ thuần túy và sắp xếp có vẻ giống như table, nhưng thực chất nó không phải là "đối tượng table" mà chỉ là các ký tự thông thường kèm theo các dấu cách (space) mà thôi.

Gõ tay những khối lượng dữ liệu đồ sộ trực tiếp vào excel rất dễ sai sót và mất rất nhiều thời gian, và trong điều kiện cụ thể của mình là không tưởng!

Nếu bạn sưu tầm được phần mềm nào convert được pdf sang "table đúng nghĩa" nói trên thì tuyệt vời!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Tài liệu này mình cũng đã có rồi, nhưng dù sao vẫn cám ơn nhiệt tình của bạn.

Vấn đề là chỗ này: pdf chỉ là dữ liệu dạng "thô". Về quan điểm lập trình, nó cũng không hơn tài liệu trên giấy là mấy. Định dạng tốt nhất dùng cho chương trình là *.xls, nếu ở dạng *.doc thì các dữ liệu phải được hiểu là bảng (table). Tức là mỗi yếu tố biểu thị dữ liệu phải được nằm trong 1 cell, có địa chỉ row (record) và column (field) xác định.

Các phần mềm convert pdf to doc mình đang có chỉ có thể convert sang chữ thuần túy và sắp xếp có vẻ giống như table, nhưng thực chất nó không phải là "đối tượng table" mà chỉ là các ký tự thông thường kèm theo các dấu cách (space) mà thôi.

Gõ tay những khối lượng dữ liệu đồ sộ trực tiếp vào excel rất dễ sai sót và mất rất nhiều thời gian, và trong điều kiện cụ thể của mình là không tưởng!

Nếu bạn sưu tầm được phần mềm nào convert được pdf sang "table đúng nghĩa" nói trên thì tuyệt vời!

Mình gởi kèm 1 file Excel, mình convert thử 2 trang bảng tra từ PDF sang XLS. Trong sheet "Gốc" là phần convert, trong sheet "Sửa" là mình chỉnh lại đường nét cho dễ nhìn. Bác xem phần này có đạt yêu cầu để trích xuất dữ liệu không, vì mình không biết về lập trình.

Do phần upload của diễn đàn không biết sau không up được , nên up lên host khác

http://www.lobortis.com/d/7319068539/bang+tra+obi.xls

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Mình gởi kèm 1 file Excel, mình convert thử 2 trang bảng tra từ PDF sang XLS. Trong sheet "Gốc" là phần convert, trong sheet "Sửa" là mình chỉnh lại đường nét cho dễ nhìn. Bác xem phần này có đạt yêu cầu để trích xuất dữ liệu không, vì mình không biết về lập trình.

Do phần upload của diễn đàn không biết sau không up được , nên up lên host khác

http://www.lobortis.com/d/7319068539/bang+tra+obi.xls

Đã là *.xls thì tuyệt rồi, không có gì phải lăn tăn! Cho mình xin cái converter ấy đi. Cám ơn nhiều.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Đã là *.xls thì tuyệt rồi, không có gì phải lăn tăn! Cho mình xin cái converter ấy đi. Cám ơn nhiều.

Trong đây có 2 phiên bản v3.0 & v5.0, Cái mà mình convert dùng phiên bản 5.0, nhưng khi dùng sinh mã để đăng ký thì hơi lâu, do phải tạo pin nhiều lần mới vô được. Nếu bác không dùng được thì cứ dùng tạm, mình sẽ cố gắng tìm bản full để up lên trong thời gian ngắn nhất có thể.

http://www.lobortis.com/d/1243645888/Able2Extract+v5.0.rar

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Trong đây có 2 phiên bản v3.0 & v5.0, Cái mà mình convert dùng phiên bản 5.0, nhưng khi dùng sinh mã để đăng ký thì hơi lâu, do phải tạo pin nhiều lần mới vô được. Nếu bác không dùng được thì cứ dùng tạm, mình sẽ cố gắng tìm bản full để up lên trong thời gian ngắn nhất có thể.

http://www.lobortis.com/d/1243645888/Able2Extract+v5.0.rar

Cám ơn bạn, mình đã down, đã cài bản 3.0 và dùng thử. Nó xử lý hơi chậm và rất nặng máy. Kết quả với các table đơn giản thì OK 100%, nhưng nếu hơi phức tạp thì có khoảng 10% dữ liệu nó xếp không đúng cột. Cái đó thì chấp nhận edit lại, nhưng vấn đề quan trọng là khi chạy lại nó hiện bảng sau:

http://www.esnips.com/doc/cacb6d42-b12c-43...9f42a0a/licence

Mình không dám Upgrade License, e rằng họ phát hiện ra và... cắt luôn! Theo bạn thì làm thế nào?

Bản 5.0 thì bó tay, không vào mã PIN được. Mình chạy thử với tùy chọn "Try", giao diện có vẻ bắt mắt hơn, tốc độ xử lý nhanh hơn, nhưng độ chính xác convert thì không hơn gì bản 3.0

Tóm lại, về chất lượng convert và tốc độ xử lý có thể chấp nhận được, cũng như dùng phiên bản nào cũng được. Vấn đề quan trọng nhất là thời hạn sử dụng. Bạn tìm cách giúp mình nhé. Các bảng tra cứu kỹ thuật dạng pdf mình có khá nhiều. Chuyển được sang *.xls sẽ tăng hiệu quả sử dụng (nói chung) của chúng lên đáng kể, không chỉ riêng với mục đích làm database cho lập trình.

• Vote tăng 1
  • Vote giảm 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tóm lại, về chất lượng convert và tốc độ xử lý có thể chấp nhận được, cũng như dùng phiên bản nào cũng được. Vấn đề quan trọng nhất là thời hạn sử dụng. Bạn tìm cách giúp mình nhé. Các bảng tra cứu kỹ thuật dạng pdf mình có khá nhiều. Chuyển được sang *.xls sẽ tăng hiệu quả sử dụng (nói chung) của chúng lên đáng kể, không chỉ riêng với mục đích làm database cho lập trình.

Bác dùng thử ScanSoft PDF converter Pro xem sao. Mình dùng thử thì thấy :

1/ Giao diện bình thường

2/ Tốc độ convert nhanh (10s/trang)

3/ Độ chính xác cao, edit lại ít

4/ Convert được hình vẽ kèm theo, nhưng dồn chung các hình lại cùng 1 sheet

5/ Hơi đồ sộ vì nó >80Mb

http://www.flyupload.com/?fid=1932077

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bác dùng thử ScanSoft PDF converter Pro xem sao. Mình dùng thử thì thấy :

1/ Giao diện bình thường

2/ Tốc độ convert nhanh (10s/trang)

3/ Độ chính xác cao, edit lại ít

4/ Convert được hình vẽ kèm theo, nhưng dồn chung các hình lại cùng 1 sheet

5/ Hơi đồ sộ vì nó >80Mb

http://www.flyupload.com/?fid=1932077

Về độ chính xác convert, mình thấy ScanSoft không bằng trình Able2Extract hôm trước. Bạn thử với file dho.pdf sau đây sẽ thấy là không thể tin cậy được. Chỉ có vài trang mà như vậy thì làm sao dám "chơi" cả tập vài trăm trang như các bảng tra ổ bi!

http://www.esnips.com/doc/6b334036-18b7-4b...332959fa0c7/dho

Khi nào bạn có cách vô hiệu được việc check hạn sử dụng của trình Able2Extract (hoặc bản crack) thì cho mình xin. Một lần nữa, chân thành cám ơn nhiệt tình của bạn.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Về độ chính xác convert, mình thấy ScanSoft không bằng trình Able2Extract hôm trước. Bạn thử với file dho.pdf sau đây sẽ thấy là không thể tin cậy được. Chỉ có vài trang mà như vậy thì làm sao dám "chơi" cả tập vài trăm trang như các bảng tra ổ bi!

http://www.esnips.com/doc/6b334036-18b7-4b...332959fa0c7/dho

Khi nào bạn có cách vô hiệu được việc check hạn sử dụng của trình Able2Extract (hoặc bản crack) thì cho mình xin. Một lần nữa, chân thành cám ơn nhiệt tình của bạn.

http://rapidshare.com/files/61329502/Able2...ssional.5.0.rar

nè bác có cả file patch đó, khà khà

• Vote tăng 5

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
nè bác có cả file patch đó, khà khà

Đã bấm nút Thanks, nhưng vẫn phải thêm vài lời phát biểu: tuyệt lắm!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Xin lỗi đã post vào đây nhưng vấn đề của mình không bít di hỏi đâu thì tiện.Các bác mod xem có gì thì xin giúp đỡ hoặc vài lời khuyên.

Cụ thể thì em đang fải làm đồ án "thiểt kế khuôn chế tạo bánh răng Xycloide ăn khớp trong"

Theo em thì công việc phải làm sẽ là:

--Tìm ứng dụng của bánh răng Cycloide ăn khớp trong tại loại bơm thủy lực nào đó (cái này em chưa có)

--vẽ biên dạng Xycloide-Dùng 2 đường cong Epixycloide và HypoCycloide để vẽ biên dạng 2 bánh răng Cycloide ăn khớp trong(em đang tính xài auto Lisp mà mới bít nên rất khó thực hiện, bác nao có cách vẽ hay chỉ em với)

--Xài MasterCam để gia công điện cực của máy gia công xung có biên dạng bánh răng yêu cầu (bác nào có ý kiến hay hay là có tài liệu gì share cho em với)

--Xử dụng công nghệ gia công xung CNC để gia công khuôn dập nóng chế tạo bánh răng ( bác nào có tài liệu về khuôn dập nóng giúp em với)

Nội dung công việc còn nhiều quá, thời gian thì sắp hết. Thấy trên CADVIET nhiều bác chuyên cơ khí và rất nhiệt tình.Mong các bac giúp đỡ hoặc chỉ giao thêm về nôi dung và phương pháp. Em đang đợi tin và xin cám ơn các bác trước!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Các bác cho em tham gia với.Vừa rùi có anh bạn xin làm chân điếu đóm rùi, em thấy hình như chân xách Catap cho các bác vẫn thiếu thì phải.Việc này em làm thạo lắm, chắc là không có lỗi gì đâu.Các bác cho em tham gia nha

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Các bác cho em tham gia với.Vừa rùi có anh bạn xin làm chân điếu đóm rùi, em thấy hình như chân xách Catap cho các bác vẫn thiếu thì phải.Việc này em làm thạo lắm, chắc là không có lỗi gì đâu.Các bác cho em tham gia nha

eo cái Pác này có chuyên môn hay nhỉ ?

cái chuyên này nhanh giàu lắm nề

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

eo cái Pác này có chuyên môn hay nhỉ ?

cái chuyên này nhanh giàu lắm nề

[/quote

Giàu hay ko là việc của tớ,cậu buồn cười thật đấy.mà ông bạn học chuyên ngành g,của trường g đấy

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay