Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
kienxd04

Xuất Line, Pol, Spline Theo Tên Layer Từ Cad Sang Excel Thống Kê Chiều Dài Phục Vụ Đo Bóc Khối Lượng Hoàn Thiện

Các bài được khuyến nghị

Chào các cao thủ lisp

Mình có vấn đề cần thêm sự trợ giúp như sau. Hiện tại mình đang bóc khối lượng phần xây, tô hoàn thiện 1 công trình khoảng 25 tầng mà có 1 người tính nên nếu tính thủ công thì rất mất thời gian. Mình có ý này mong các cao thủ viêt giúp mình lisp như sau:

- Trong bản vẽ cad mình đã tạo những layer theo tên tường xây (vd: tường 200, tường 100...) và sẽ polyline trong mặt bằng cad theo những tên layer này. Bây giờ mình muốn dùng lisp xuất sang excel các layer này thống kê chiều dài các đoạn thẳng trong layer đó để mình chỉ nhập thủ công chiều cao của tường xây.

Mình gửi bản vẽ kèm theo mong các bạn giúp đỡ để tăng năng suất trong công việc

Mình xài cad 2016, win 7 64 bit nhé

Chân thành cảm ơnhttp://www.cadviet.com/upfiles/6/6746_xay_tuong_ham_b4.dwg

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

1- Nếu mình nhớ k nhầm đã có lisp xuất chiều dài ra excel, bạn chỉ việc Layiso mà thao tác thôi

2- Theo yêu cầu của bạn, có thể làm gọn gàng với Dataextraction (Cad>= 2008), 2 thuộc tính cần xuất là Length, Layer. Tại sao cần lisp ?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

1- Nếu mình nhớ k nhầm đã có lisp xuất chiều dài ra excel, bạn chỉ việc Layiso mà thao tác thôi

2- Theo yêu cầu của bạn, có thể làm gọn gàng với Dataextraction (Cad>= 2008), 2 thuộc tính cần xuất là Length, Layer. Tại sao cần lisp ?

Cám ơn bạn đã trả lời mình, mình sẽ giải thích vì sao:

- Mình cũng đã sử dụng những lisp xuất chiều dài ra excel nhưng ko được (có thể cad 2016 của mình cao quá chăng) và khi xuất ra mình cần xuất vào 1 bảng tính, trong quá trình xuất ra nó sẽ số thứ tự của từng layer đó để những người kiểm tra chỉ cần find trong cad là kiểm tra con số mình xuất ra xem có chính xác hay không.

- Thứ 2 là mình phải điền chiều cao tầng của tường xây đó, có những tường cao dưới sàn, dưới dầm để thuận tiện hơn

Và mình cũng xài thử dataextraction nhưng vẫn thấy chưa sơ sài

Vì vậy mong anh em nào có nhã ý giúp nó sẽ làm tăng năng suất trong công việc của mình rất nhiều, và nếu cần chi phí hoàn thành lisp này thì mình xin sẵn sàng

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình cũng đang cần tìm cái này.

Bạn @ketxu chưa hiểu ý nghĩa

ý của thớt là muốn làm cho nhanh. còn nếu thủ công hơn nữa thì dùng QSELEC (hiện tại mình đang dùng cái này)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

hqua đã xem qua bản vẽ của đồng chí kienxd04 mình nghĩ có thể giải quyết được.

Bạn gửi cho mình cái format của file excel bạn đang làm nhé. để mình viết thử coi.

Mình hay dùng VBA trong Autocad và Excel nên lisp mình không rành nhé

Nếu bạn dc có thể trao đổi qua skype với mình : dinhvantrang73

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình cũng đang cần tìm cái này.

Bạn @ketxu chưa hiểu ý nghĩa

ý của thớt là muốn làm cho nhanh. còn nếu thủ công hơn nữa thì dùng QSELEC (hiện tại mình đang dùng cái này)

Đúng rồi bạn, nếu làm thủ công Qselec thì lâu lắm, vì tính khối lượng 1 công trình chung cư cao tầng, vừa tính xây tường, vừa tính sơn nước thì lâu lắm, nên cần nhờ anh em làm việc này sẽ tối ưu công việc hơn, ksxd qs đang rất cần cái này, mình cũng đã tìm trên diễn đàn nước ngoài mà vẫn không có file như mong muốn

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

hqua đã xem qua bản vẽ của đồng chí kienxd04 mình nghĩ có thể giải quyết được.

Bạn gửi cho mình cái format của file excel bạn đang làm nhé. để mình viết thử coi.

Mình hay dùng VBA trong Autocad và Excel nên lisp mình không rành nhé

Nếu bạn dc có thể trao đổi qua skype với mình : dinhvantrang73

Ok bạn, nấu bạn có nhã ý giúp thì sẵn sàng

Vì file mình gửi là 1 dự án mà coteccon đang thi công, nhưng phần mềm thì bàn quyền của cty này, ko truyền ra ngoài được, bên đó chỉ cung cấp file xuất ra khối lượng thôi chứ ko cho phần mềm tính toán này, mình gửi bạn 1 file excel mà nó xuất ra để biết cách thức nó làm như thế nào.

File này nó xuất ra thống kê thép, đánh số thứ tự tên thép, người kiểm tra sẽ dễ dàng hơn, ko bị rối.

File này đi kèm với bản vẽ phía trên

• Vote giảm 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay