Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Phan Toàn

Nhờ Viết Lisp Tạo Hình Từ 1 Đường Line (Hoặc Pick 2 Điểm)

Các bài được khuyến nghị

Em có cái file đính kèm thể hiện ý tưởng của em như thế này:

• Cho trước 1 đường line với 1 layer bất kỳ (hoặc 2 điểm đầu của đoạn thằng).
  • Nhập vào giá trị cần kéo dài mỗi đâu cùa đoạn thằng (có thể ghi nhớ giá trị ny cho lần dùng lệnh tiếp theo), biến đoạn thẳng này về layer "TRUC".
  • Nhập vào giá trị offset 2 bên của đoạn thẳng đó (không quan tâm hướng offset, có thể ghi nhớ giá trị này cho lần dùng lệnh tiếp theo), biến 2 đoạn thẳng này về layer "7" và  layer" KHUAT".
  • Nối các đoạn thẳng sau khi kéo dài và offset thành 1 polyline (giống lệnh "NN" của lisp nối line thành Pline  ạ).
  • Xuất ra 1 dòng text bên cạnh hình đã vẽ (xoay theo trục của nó càng tốt ạ) với chiều cao, layer và style quy định trước thể hiện kích thước như trong file (các bác xem file đính kèm cho dễ hình dung ạ).

Ngu ý của em để thể hiện ý tưởng này là như thế này: Pick vào 2 điểm của đoạn thằng, lấy ra tọa độ của nó và góc nghiêng của nó so với phương X, từ đó sẽ dùng lượng giác suy ra tọa độ các điểm còn lại và nối lại bằng line nhưng do trình độ còn hạn chế nên không làm nổi, đành lên đây nhờ các bác. Không biết các bác có cao kiến gì không thì giúp em với ạ!

Em biết để thực hiện thành công lisp này sẽ rất tốn thời gian và công sức của các bác, rất mong các bác giúp đỡ!

Cám ơn các bác đã xem bài, chúc các bác vui!

:)

http://www.cadviet.com/upfiles/6/154272_vd_1.dwg

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Chưa xong, nhưng cũng "đề-mô" phát: http://www.cadviet.com/upfiles/6/141736_vethephinhvvv.rar

- Lệnh: VVV

- Hiện tại chỉ được chọn trong bar type để lấy thông số tiết diện.

- Ý tưởng phát triển:

+ Các thông số tiết diện có thể edit trên dialog.

+ User hoặc từ lisp sẽ tự tạo ra 1 file data.txt, => list bar type sẽ lấy từ file data này.

+ Có thể thống kê chiều dài và khối lượng từ lisp.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bản dùng thử: http://www.cadviet.com/upfiles/6/141736_vtvtrial.rar

+ Lệnh VTV.

+ Fr-point: Vẽ từ 2 point.

+ Fr-Line: Quét chọn Line.

+ Statistic: Thống kê.

+ Rad-Cir-Mark: Bán kính vòng tròn số hiệu.

+ Single, Double: Phục vụ thống kê

+ F-Length, E-Length: Thêm, bớt chiều dài thanh, điểm đầu, điểm cuối...

+ Edit-SHT: Khi có các thanh giống nhau, muốn đưa về cùng 1 số hiệu, hoặc sửa chiều dài ... để thống kê.

P/s: Để thống kê được, phục thuộc vào Block số hiệu thép (Tích vào Mark).

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bản Final (cũng chưa biết đã "Nồ" hay chưa :D...​)

+ Giải nén ra có 2 file: VTH.fas và ThepHinhTCVN.txt (File ThepHinhTCVN.txt chép vào thư mục có đường dẫn hỗ trợ của Cad, thì Lisp tự tìm, nếu không hoặc bị đổi tên thì phải tự tìm bằng nút Browse)

+ Lệnh: VTH.

+ Bảng thống kê hỗ trợ font: Unicode, TCVN3, VNI.

+ Vài hình ảnh cùng file nén:

http://www.cadviet.com/upfiles/6/141736_thephinhtcvn.rar

• Like 1
  • Vote tăng 3

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bản Final (cũng chưa biết đã "Nồ" hay chưa :D...​)

+ Giải nén ra có 2 file: VTH.fas và ThepHinhTCVN.txt (File ThepHinhTCVN.txt chép vào thư mục có đường dẫn hỗ trợ của Cad, thì Lisp tự tìm, nếu không hoặc bị đổi tên thì phải tự tìm bằng nút Browse)

+ Lệnh: VTH.

+ Bảng thống kê hỗ trợ font: Unicode, TCVN3, VNI.

+ Vài hình ảnh cùng file nén:

http://www.cadviet.com/upfiles/6/141736_thephinhtcvn.rar

Có lẽ sẽ có ích cho người khác, với em thế này thì thừa thãi quá ạ :D

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bác làm e nhớ phần mềm tra thép hình v2.0 ^^ :)

P/s : phần ảnh dùng slide hay vector image bác, nếu vector thì qua page e hỏi chút 

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cái đó dùng vector, file fas mà.

Có lẽ sẽ có ích cho người khác, với em thế này thì thừa thãi quá ạ :D

@Phan Toàn: Mình thiệt là hồ đồ quá đi... :D! Vậy mà mình còn tính chuyện phát triển vẽ trên mặt bằng (tức là các thép hình chữ H, U, C vẽ lật lại...)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cái đó dùng vector, file fas mà.

@Phan Toàn: Mình thiệt là hồ đồ quá đi... :D! Vậy mà mình còn tính chuyện phát triển vẽ trên mặt bằng (tức là các thép hình chữ H, U, C vẽ lật lại...)

Em nghĩ chắc chắn sẽ có người cần ạ, nhưng thực sự nó chưa phù hợp với em lắm. Chúc bác sớm hoàn thiện phần mềm!

Bác @ketxu : Bác có thể giúp em đoạn code làm sao để chọn 2 điểm bất kỳ, hoặc chọn 1 đường line (polyline) thì sẽ chuyển trục tọa độ về theo trục của đường thẳng hoặc 2 điểm đó, đồng thời gán tọa độ điểm đầu, điểm cuối vào biến để sau này dùng lại được không ạ.

Ngoài ra em có 1 block là 1 đường tròn (để thể hiện bulong đó ạ), có thể dùng code nào để đo đường kính của nó rồi gán vào biến không ạ?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chia buồn chú QM khi gặp những comment như thế. <_<

Sao chú lại nói vậy ạ? Thực sự thì phần mềm của bác QM rất hay, nhưng cháu thấy thật sự thì nó chưa phù hợp với cháu vì:

• Thứ nhất: cháu không biết chỉnh sửa file .fas (không tường minh như file .lisp) nên khó tùy biến.
  • Thứ hai: Cháu chỉ cần vẽ hình chiếu cạnh của thép góc đều cánh, các chức năng còn lại là không thực sự cần thiết ạ.

Cháu là người thẳng tính, có sao nói vậy nên có lẽ dễ làm phật ý người khác. Chú nói vậy làm cháu mất lòng với anh em CADViet quá ạ  :(!

Thân gửi chú vài lời, có gì không phải với người trên, chú bỏ quá cho cháu ạ!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Lý do góp ý với bạn là:

1). Lisp viết rộng, dù chưa dùng hết chức năng, nhưng nói thừa thãi e tác giả dễ phật lòng. Trích ý tác giả:

@Phan Toàn: Mình thiệt là hồ đồ quá đi...  :D! Vậy mà mình còn tính chuyện phát triển vẽ trên mặt bằng (tức là các thép hình chữ H, U, C vẽ lật lại...)

2). Đang nhờ tác giả thì nhờ tiếp chứ không nên chỉ đích danh người khác, dễ chạm tự ái.

Chỉ góp ý vậy thôi chứ chẳng có gì quá to tát đâu. Rất thích tính cầu thị của bạn! Chúc vui!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Lý do góp ý với bạn là:

1). Lisp viết rộng, dù chưa dùng hết chức năng, nhưng nói thừa thãi e tác giả dễ phật lòng. Trích ý tác giả:

@Phan Toàn: Mình thiệt là hồ đồ quá đi...  :D! Vậy mà mình còn tính chuyện phát triển vẽ trên mặt bằng (tức là các thép hình chữ H, U, C vẽ lật lại...)

2). Đang nhờ tác giả thì nhờ tiếp chứ không nên chỉ đích danh người khác, dễ chạm tự ái.

Chỉ góp ý vậy thôi chứ chẳng có gì quá to tát đâu. Rất thích tính cầu thị của bạn! Chúc vui!

Chân thành cám ơn chú đã có những góp ý sâu sắc!

Có lẽ ngoài học kiến thức người ta còn cần phải học cách đối nhân xử thế.

Chúc chú sức khỏe để giúp đỡ anh em CADViet nhiều hơn nữa!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay