Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
haanh

Hỏi Về Giải Pháp Thu Gom Nước Mưa Hắt Vào Tường Nhà Cao Tầng

Các bài được khuyến nghị

Nhờ các bác tư vấn giúp : Kích thước sơ bộ của máng thu nước và ống thu nước tính như trên  có ổn không???

Em xin trân trọng cảm ơn và hậu tạ!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Theo nguyên tắc không được để  máng thoát nước thò sang ranh giới bất động sản liền kề ( ĐẤT CĂNG  DÂY CÂY CẮM SÀO) và nước mưa là lộc trời, rơi vào tường  nhà ai thì nhà đó được hưởng, em đã thiết kế phương án thu nước mưa hắt vào tường như ảnh trên.

Nhờ các bác tư vấn giúp em phương án thu gom nước mưa hắt  vào tường trong trường hợp mưa to bão lớn giông lốc  như ảnh trên có nhược điểm gì ??? Cách khắc phục???

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Đây là file bản vẽ: https://drive.google.com/file/d/0B7IsCISatpK8MnlOR1oyc0h1Ukk/view?usp=sharingNhờ các bác xem giúp!

Tiêu chuẩn chỉ lấy 30% diện tích mặt đứng để tính toán 234*0.3 ~ 70m2

Theo mình chỉ cần bố trí máng thu nước tầng 4 là được nhưng không chắc có thi công được

Kích thước ống ~ 108 là phù hợp, tránh nghẹt

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Theo mình chỉ cần bố trí máng thu nước tầng 4 là được nhưng không chắc có thi công được

Cảm ơn bác hng vô cùng nhiều, đã chia sẻ cho em biết một thông tin có lý và hữu ích!

Phiền bác cho em hỏi : "chỉ lấy 30% diện tích mặt đứng để tính toán" dựa trên cơ sở lý thuyết nào ???

Rất mong được bác chia sẻ thông tin, em xin trân trọng cám ơn và hậu tạ!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Không có tiêu chuẩn tính tường đứng như trường hợp này

Vận dụng tính theo tường vượt mái trong TCVN 4474, qui chuẩn CTN trong nhà và công trình, Plumbing code- xem link nhé

https://drive.google.com/file/d/0B0E6DFnki7wYLWQ0Sm9wSmNjUmc/view?usp=sharing

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

1- Cảm ơn bác Hng rất vô cùng nhiều!

2- Máng thu nước thi công được bác ạ! Trường hợp tiết diện ngang lòng máng uốn gập vuông thành sắc cạnh thì hơi bị khó gia công một chút thôi; còn uốn gập có bán kính R ≥ 10S (S: chiều dầy của vật liệu làm máng) thì việc gia công đơn giản.

3- "chỉ lấy 30% diện tích mặt đứng để tính toán"  thì hơi bị vô lý, vì khi gió to mưa  xiên sẽ như tia nắng  hắt vào tường

Thực tế em đang ở nhà 3 tầng, cửa sổ nhà em có cấu tạo trong kính ngoài chớp, vậy mà mỗi khi giông lốc, nếu chỉ đóng cửa chớp bằng gỗ bên ngoài mà quên không đóng cửa kính bên trong thì mưa hắt vào trong phòng ở là chuyện thường ở ...huyện.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo