Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
xaydung

tạo menu xong, chưa biết tạo tiếng Việt

Các bài được khuyến nghị

Xin chào các cao thủ CAd, cho minh hỏi chút nha?!

Mình đã tạo được các menu riêng cho cad nhưng mà chỉ

là những menu không dấu

mình muốn tạo tiếng Việt thì làm thế nào?

Mình đã gõ được tiếng Việt trong file taomenu.mns

nhưng khi load menu về nó toàn là những ký tự nhằng nhịt

"tây chả ra tây, ta chẳng ra ta" là sao hở các bác?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Xin chào các cao thủ CAd, cho minh hỏi chút nha?!

Mình đã tạo được các menu riêng cho cad nhưng mà chỉ

là những menu không dấu

mình muốn tạo tiếng Việt thì làm thế nào?

Mình đã gõ được tiếng Việt trong file taomenu.mns

nhưng khi load menu về nó toàn là những ký tự nhằng nhịt

"tây chả ra tây, ta chẳng ra ta" là sao hở các bác?

Để hiển thị được các font chữ tiếng Việt trên menu của Acad bạn cần đảm bảo rằng Windows của bạn đã được cài font tiếng việt hệ thống , khi đó không chỉ riêng Acad mà một số chương trình trong Windows cũng có thể hiển thị rõ tiếng Việt ( Cách cài Font tiếng Việt hệ thống bạn có thể tham khảo ở đây http://www.cadviet.com/forum/index.php?showtopic=899

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cài font hệ thống tiếng Việt là biện pháp bất đắc dĩ và tiềm ẩn những bất ổn mà bạn không thể lường hết được. Rất nhiều người sẽ không hoan nghênh một trình ứng dụng buộc họ phải cài font hệ thống tiếng Việt vì nó có thể "gây nhiễu" đến một số ứng dụng khác của họ. Nếu bạn không đủ trình độ IT cần thiết để tự xử lý thì cứ xài tiếng Anh hoặc tiếng Việt không dấu cho chắc! Trước kia, mình cũng thích giao diện tiếng Việt cho các chương trình tự tạo, nhưng giờ thì... chán rồi! Theo quan điểm của mình, dùng tiếng Anh là hay nhất, vì những lý do sau:

1) Thật ra, số thuật ngữ tiếng Anh dùng trong chương trình không nhiều. Đã là người dùng trong ngành, hầu như ai cũng hiểu được (không hiểu thì lật từ điển tra 1 lần khắc nhớ)

2) Tạo điều kiện cho anh em mình (người lập trình lẫn người sử dụng) trau giồi thêm chút vốn liếng Eng để hội nhập với người ta!

3) Các forum về Cad và Lisp bằng tiếng Anh có rất nhiều. Nếu chương trình của bạn hay, bạn có khả năng giao lưu được với cả thế giới!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Cài font hệ thống tiếng Việt là biện pháp bất đắc dĩ và tiềm ẩn những bất ổn mà bạn không thể lường hết được. Rất nhiều người sẽ không hoan nghênh một trình ứng dụng buộc họ phải cài font hệ thống tiếng Việt vì nó có thể "gây nhiễu" đến một số ứng dụng khác của họ. Nếu bạn không đủ trình độ IT cần thiết để tự xử lý thì cứ xài tiếng Anh hoặc tiếng Việt không dấu cho chắc! Trước kia, mình cũng thích giao diện tiếng Việt cho các chương trình tự tạo, nhưng giờ thì... chán rồi! Theo quan điểm của mình, dùng tiếng Anh là hay nhất, vì những lý do sau:

1) Thật ra, số thuật ngữ tiếng Anh dùng trong chương trình không nhiều. Đã là người dùng trong ngành, hầu như ai cũng hiểu được (không hiểu thì lật từ điển tra 1 lần khắc nhớ)

2) Tạo điều kiện cho anh em mình (người lập trình lẫn người sử dụng) trau giồi thêm chút vốn liếng Eng để hội nhập với người ta!

3) Các forum về Cad và Lisp bằng tiếng Anh có rất nhiều. Nếu chương trình của bạn hay, bạn có khả năng giao lưu được với cả thế giới!

Nghe cũng có lý :unsure: . Tưởng tượng "OK", "Cancel" và "Đồng ý", "Hủy bỏ" các bác là người liệu sẽ hiểu cái nào thân thuộc và dễ hiểu hơn nhỉ?? :unsure:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Đồng ý với Ssg , có thể đây chỉ là giải pháp thích hợp cho việc sử dụng một số phần mềm trên Acad giao diện tiếng Việt ( điển hình như các phần mềm của Hải Hoà chẳng hạn)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo