Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
MBinh

[Giúp Đỡ] Vẽ Đoạn Thẳng Cắt Đường Thẳng Cho Trước Tại 1 Điểm

Các bài được khuyến nghị

Em đang tập tành dùng AutoCAD.

Như tiêu đề: em muốn vẽ 1 đoạn thẳng (line) cắt đường thẳng cho trước (Xline) tại 1 điểm nào đó. Em thường vẽ đoạn thẳng đó băng qua đường thẳng kia luôn rồi Trim phần thừa bên kia (hoặc kéo đầu mút đoạn thẳng về đường thẳng) để đoạn thẳng có 1 đầu mút nằm trên đường thẳng. Nhưng nếu cần vẽ nhiều đường như vậy thì lâu quá ạ.

À cho em hỏi thêm: nếu mình thay đường thẳng cho trước đó thành một đối tượng khác (Arc, Circle,..) thì cách làm có tương tự không ạ?

Các bác giúp em với ạ! Em xin cảm ơn! :P

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

không có thủ thuật nhỏ cho cái đấy đâu bạn ạ. Mình cũng nghiên cứu kỹ ròi mới viết ra đc cái chương trình đấy vài lầm thử đi đường tắt tưởng làm xong đến nơi rồi nhưng cuối cùng lại hỏng

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

không có thủ thuật nhỏ cho cái đấy đâu bạn ạ. Mình cũng nghiên cứu kỹ ròi mới viết ra đc cái chương trình đấy vài lầm thử đi đường tắt tưởng làm xong đến nơi rồi nhưng cuối cùng lại hỏng

@ 506509: Lâu rồi CadViet lại xuất hiện1 thành viên rất là ... tự tin!

@MBinh: Không hiểu rõ ý bạn, nhưng cũng có 1 đề xuất là sử dụng chế độ bắt điểm Nearest.

- gõ lệnh dsettings và làm như hình đính kèm.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

@ 506509: Lâu rồi CadViet lại xuất hiện1 thành viên rất là ... tự tin!

@MBinh: Không hiểu rõ ý bạn, nhưng cũng có 1 đề xuất là sử dụng chế độ bắt điểm Nearest.

- gõ lệnh dsettings và làm như hình đính kèm.

Em thấy bắt điểm bẳng "Nearest" có độ chính xác không cao lăm ạ! Nó phụ thuộc vào cách mình để chuột gần điểm nào nữa. Ví dụ em có một đường thẳng. Em muốn vẽ 1 đoạn thẳng hợp với trục x 1 góc 45 độ và cắt đường thẳng đó. Chỉ cắt thôi, không đi qua. Nghĩa là đoạn thẳng nó chỉ chạy đến đường thẳng đó rồi dừng. Em nghĩ chắc nó cũng đơn giản thôi, mỗi tội tự vọc nên không biết làm! ^^!

https://postimg.org/image/lxukpadtp/

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo