Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
ndn386

Cho em hỏi về chương trình tổng hợp các Lisp

Các bài được khuyến nghị

Sau một thời gian tìm hiểu trên Cadviet em đã tìm được rất nhiều Lisp hay. Cho em hỏi là có cách nào tổng hợp các lisp đó lại với nhau thành 1 chương trình. Mà khi khởi động Cad sẽ xuất hiện trên thanh menu không ạ? ( Giống như chương trình Mylisp đã có trên cadviet)

Cảm ơn Cadviet rất nhiều

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Sau một thời gian tìm hiểu trên Cadviet em đã tìm được rất nhiều Lisp hay. Cho em hỏi là có cách nào tổng hợp các lisp đó lại với nhau thành 1 chương trình. Mà khi khởi động Cad sẽ xuất hiện trên thanh menu không ạ? ( Giống như chương trình Mylisp đã có trên cadviet)

Cảm ơn Cadviet rất nhiều

Thứ nhất bạn phải tạo file menu để goi lệnh lisp, thứ hai bạn phải tạo file acad để các file lisp và menu tự load khi khởi động autocad, thứ ba tạo chương trình cài đặt cho nó oai (thực ra không cần thiết), một chương trình tạo file cài đặt đơn giản nhất là Setup factory

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cảm ơn Cadviet rất nhiều

http://www.cadviet.com/forum/index.php?sho...amp;#entry31234

Coi thêm bài này có giúp gì được không!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Thứ nhất bạn phải tạo file menu để goi lệnh lisp, thứ hai bạn phải tạo file acad để các file lisp và menu tự load khi khởi động autocad, thứ ba tạo chương trình cài đặt cho nó oai (thực ra không cần thiết), một chương trình tạo file cài đặt đơn giản nhất là Setup factory

Bác tnmtpc là tác giả của cái MyLisp đây rồi. Cảm ơn anh đã reply lại câu hỏi của em. Em muốn hỏi anh thêm một chút:

1.Muốn tạo một file menu để gọi lệnh lisp thì mình làm thế nào ạ?

2.tạo file acad để các file lisp và menu tự load khi khởi động làm thế nào vậy anh?

3.Cái setup factỏy nữa.

Thật sự thì em chưa biết gì về mấy cái này cả.

Nếu anh có time thì có thể hướng dẫn em sâu hơn một chút được không ạ? Rất cảm ơn anh vì cái MyLisp nó rất hay và giúp em rất nhiều.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bác tnmtpc là tác giả của cái MyLisp đây rồi. Cảm ơn anh đã reply lại câu hỏi của em. Em muốn hỏi anh thêm một chút:

2.tạo file acad để các file lisp và menu tự load khi khởi động làm thế nào vậy anh?

3.Cái setup factỏy nữa.

Nếu anh có time thì có thể hướng dẫn em sâu hơn một chút được không ạ? Rất cảm ơn anh vì cái MyLisp nó rất hay và giúp em rất nhiều.

http://www.cadviet.com/forum/index.php?sho...entry4125

Bạn vào tìm kiếm gỏ chử tạo menu nó ra cho ối thứ để xem.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
http://www.cadviet.com/forum/index.php?sho...entry4125

Bạn vào tìm kiếm gỏ chử tạo menu nó ra cho ối thứ để xem.

Cảm ơn anh Duy nhiều nhé. E đang tìm hiểu về cái này. Nếu có gì không hiểu mong được anh giúp đỡ.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

3.Cái setup factỏy nữa.

Một cách đơn giản để "học và làm theo" là bạn mở file Mymenu.mnu và file acad.lsp có trong mylisp để xem thì dễ hiểu hơn. Trong Mylisp bạn ít thấy file .lsp mà chỉ toàn là file .vlx, bỡi vì một file vlx chứa rất nhiều file lsp, như vậy giảm bớt nội dung khai báo lẹnh load cho file acad

Còn Setup factory mình sẽ gửi sau,cả hướng dẫn nữa

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Một cách đơn giản để "học và làm theo" là bạn mở file Mymenu.mnu và file acad.lsp có trong mylisp để xem thì dễ hiểu hơn. Trong Mylisp bạn ít thấy file .lsp mà chỉ toàn là file .vlx, bỡi vì một file vlx chứa rất nhiều file lsp, như vậy giảm bớt nội dung khai báo lẹnh load cho file acad

Cảm ơn anh, em đang tìm hiểu về cái này rồi. Đúng là rất hay, mong nhận đuợc sự giúp đỡ của anh nhé.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Cảm ơn anh, em đang tìm hiểu về cái này rồi. Đúng là rất hay, mong nhận đuợc sự giúp đỡ của anh nhé.

Setup Factory download ở đây:

http://www.mediafire.com/?m2gz2hzdy2m

Tài liệu hướng dẫn để tìm lại cái đã, dịch xong bỏ đâu mất tiêu rồi

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Em đã làm đuợc xuất hiện trên thanh menu rồi anh ạ. Tuy là 1 ví dụ đơn giản nhưng cảm giác thật khó tả vì lần đầu tiên mình có thể làm 1 chuơgn trình xuất hiện đuợc.

Anh ơi cho em hỏi 1 chút, file *.vlx theo như anh bảo đó là chứa tất cả các file lisp, để khi load sẽ load tất cả các lisp. Nhưng muốn tích hợp các lisp vào một file *.vlx thì ta phải làm thế nào ạ?

Em gõ lệnh Vlisp-->Make applycation--->new applycation Wizard . Sau đó em Brown đến 1 file chứa Lisp, nhưng như vậy chỉ load có đc 1 lisp thôi anh ạ? Có cách nào để ta cho thêm 1 lisp khác vào file .vlx đó không ạ?

Rất cảm ơn anh, cảm ơn Cadviet!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Em đã làm đuợc xuất hiện trên thanh menu rồi anh ạ. Tuy là 1 ví dụ đơn giản nhưng cảm giác thật khó tả vì lần đầu tiên mình có thể làm 1 chuơgn trình xuất hiện đuợc.

Anh ơi cho em hỏi 1 chút, file *.vlx theo như anh bảo đó là chứa tất cả các file lisp, để khi load sẽ load tất cả các lisp. Nhưng muốn tích hợp các lisp vào một file *.vlx thì ta phải làm thế nào ạ?

Em gõ lệnh Vlisp-->Make applycation--->new applycation Wizard . Sau đó em Brown đến 1 file chứa Lisp, nhưng như vậy chỉ load có đc 1 lisp thôi anh ạ? Có cách nào để ta cho thêm 1 lisp khác vào file .vlx đó không ạ?

Hướng dẫn nhanh cho bạn đây:

http://www.cadviet.com/upfiles/2/filevlx.rar

Dùng chương trình BB flashBack player để xem

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

bạn làm đến đó rồi sao bạn ko làm tiếp nữa đi bạn?bạn chọn thư mục đó xong thì bạn bấm NEXT, sau đó sẽ hiện ra 1 hộp thoại, có chữ ADD, bạn ADD từng lisp vào sau đó bấm NEXT là xong đó bạn!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Hướng dẫn nhanh cho bạn đây:

http://www.cadviet.com/upfiles/2/filevlx.rar

Dùng chương trình BB flashBack player để xem

Cảm ơn anh, video của anh rất trực quan và dễ hiểu, em đã tạo đuợc file .vlx rồi anh ạ. Em lại làm phiền anh 1 chút nữa, Muốn xuất hiện giả sử như cái MyUtility trên thanh menu thì ta phải tạo ra 1 folder gồm: file .vlx, file .mnu, file .mns

Có phải không ạ?

Khi ta click vào MyUtility trên thanh menu thì sẽ xuất hiện đc các lệnh mà ta đã biên tập vào file .mnu. Ta chỉ cần load file .vlx là sử dụng đc các lisp.

Em đã làm đc với 1 file .vlx chứa 1 lisp. Nhưng đến khi em tổng hợp vài lisp lại thành 1 file .vlx, đồng thời em cũng đã thêm vào file .mnu rồi nhưng khi menuload cái file .mnu lên sau đó load cái file .vlx nữa. Nhưng chẳng xuất hiện các lệnh em mới thêm vào

Chắc anh đau đầu với em lắm rồi, em không biết cách diễn đạt cách nào dễ hiểu hơn nữa. Em mới tìm hiểu về cái này nên khi em gõ search trên diễn đàn cũng tìm được mấy tài liệu nhưng đọc chưa hiểu được nhiều.

Nếu anh có time thì giúp em với nhé. Chẳng biết cảm ơn anh thê nào cả.

Cảm ơn anh tnmtpc

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Cảm ơn anh, video của anh rất trực quan và dễ hiểu, em đã tạo đuợc file .vlx rồi anh ạ. Em lại làm phiền anh 1 chút nữa, Muốn xuất hiện giả sử như cái MyUtility trên thanh menu thì ta phải tạo ra 1 folder gồm: file .vlx, file .mnu, file .mns

Có phải không ạ?

Khi ta click vào MyUtility trên thanh menu thì sẽ xuất hiện đc các lệnh mà ta đã biên tập vào file .mnu. Ta chỉ cần load file .vlx là sử dụng đc các lisp.

Em đã làm đc với 1 file .vlx chứa 1 lisp. Nhưng đến khi em tổng hợp vài lisp lại thành 1 file .vlx, đồng thời em cũng đã thêm vào file .mnu rồi nhưng khi menuload cái file .mnu lên sau đó load cái file .vlx nữa. Nhưng chẳng xuất hiện các lệnh em mới thêm vào

Chắc anh đau đầu với em lắm rồi, em không biết cách diễn đạt cách nào dễ hiểu hơn nữa. Em mới tìm hiểu về cái này nên khi em gõ search trên diễn đàn cũng tìm được mấy tài liệu nhưng đọc chưa hiểu được nhiều.

Nếu anh có time thì giúp em với nhé. Chẳng biết cảm ơn anh thê nào cả.

Cảm ơn anh tnmtpc

Nói chưa rõ lắm:

trên màn hình vẫm chỉ xuất hiện menu cũ?

Muốn xuất hiện menu mới phải Unload menu cũ trước đã

Đã xuất hiện menu mới nhưng không hiểu lệnh?

Có khả năng tên lệnh hoặc cú pháp câu lệnh trong file menu sai hoặc file chưa được load, nếu bạn gõ lệnh đó trực tiếp trên dòng lệnh mà không hiểu thì chứng tỏ file vlx chưa được load

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Nói chưa rõ lắm:

trên màn hình vẫm chỉ xuất hiện menu cũ?

Muốn xuất hiện menu mới phải Unload menu cũ trước đã

Đã xuất hiện menu mới nhưng không hiểu lệnh?

Có khả năng tên lệnh hoặc cú pháp câu lệnh trong file menu sai hoặc file chưa được load, nếu bạn gõ lệnh đó trực tiếp trên dòng lệnh mà không hiểu thì chứng tỏ file vlx chưa được load

Cảm ơn anh, em đã thử lại và đuợc rồi anh ạ. Nhưng khi em mở bản vẽ mới muốn dùng đc menu đó thì ta lại fai load lại file .vlx. Có cách nào mà ta chỉ cần load nó 1 lần, sau đó tắt cad đi mở lại dùng đc ngay các lệnh đó mà không phải load lại file .vlx không anh?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Cảm ơn anh, em đã thử lại và đuợc rồi anh ạ. Nhưng khi em mở bản vẽ mới muốn dùng đc menu đó thì ta lại fai load lại file .vlx. Có cách nào mà ta chỉ cần load nó 1 lần, sau đó tắt cad đi mở lại dùng đc ngay các lệnh đó mà không phải load lại file .vlx không anh?

Đó là tạo file Acad.lsp và khai báo đường dẫn trong bảng files: mục Suport files search path

hoặc load một lần bằng nút Contents... trong hộp thoại load file

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

STARTUP SUITE--->CONTENTS

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo