Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
thuyanh8682

[Hỏi] Kinh nghiệm thiết kế điện nước nhà dân

Các bài được khuyến nghị

bác nao có kinh nghiem thiet kế nhà dân, pm chỉ giáo em với, nếu bác nào có tài liệu hay phần mềm nào hướng dẫn thì upload nhé

Mình cũng chưa có nhiều kinh nghiệm lắm, nhưng theo mình thì làm nhà dân cũng không cần phần mềm gì cả vì quy mô nhỏ, với lại cũng chỉ có vài công thức tính dây, công suất...; tính lưu lượng, vận tốc, chọn ống... quan trọng là việc bố trí, đi dây đi ống hợp lý. Làm nhiều thì thường chẳng mấy ai tính toán nữa, toàn đặt theo cái gọi là kinh nghiệm.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

về cấp nước trong nhà thì cũng có vài phần mềm đó nhưng chưa có bác nào hướng dẫ dùng cả .trong diễn đàn có chương trình 2d design 2007 đó thiết kế cả điện nước ,không thì chường trình system buiding ngoài hàng đĩa có bán đó ít nhất là 5 đĩa ,còn về phần điện thì bạn cứ làm bình thường nói chung nó phụ thuộc nhiều yếu tố ,không theo tiêu chuẩn gì cả có khi lại phụ thuộc vào chính chủ đầu tư :unsure:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Mình cũng chưa có nhiều kinh nghiệm lắm, nhưng theo mình thì làm nhà dân cũng không cần phần mềm gì cả vì quy mô nhỏ, với lại cũng chỉ có vài công thức tính dây, công suất...; tính lưu lượng, vận tốc, chọn ống... quan trọng là việc bố trí, đi dây đi ống hợp lý. Làm nhiều thì thường chẳng mấy ai tính toán nữa, toàn đặt theo cái gọi là kinh nghiệm.

Bạn có thể chỉ giùm mình đc không ? Mình mới vào nghề nên rất mong sự xhia sẻ của bạn :unsure:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bạn có thể chỉ giùm mình đc không ? Mình mới vào nghề nên rất mong sự xhia sẻ của bạn :unsure:

Bản vẽ Điện-Nước, bạn tham khảo.

http://www.cadviet.com/upfiles/Dien_Nuoc_LOP_HOC_BO_MON.zip

Các bạn có thể up bản vẽ của mình lên, rồi chúng ta chao đổi nhé.

• Vote tăng 4

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Ngày nay người ta không gọi là bộ môn Điện & Nước: Vì đối với các tòa nhà có rất nhiều hệ, nhiều bộ môn:

- Plumbing & Sanitary ( Hệ thống cấp và thoát nước)

- Air conditioning ) Hệ thống điều hòa không khí )

- Fire protection ( Hệ thống chữa cháy )

- Fire arlam ( Hệ thống báo cháy )

-Light system ( Hệ thống chiếu sáng )

ngoài ra còn các hệ khác.......

Các hệ thống này là trái tim của tòa nhà. Thực sự rất quan trọng, bởi vậy khi thi công cũng phải có sự chính xác, khi bác nói là người thiết kế chưa quan tâm tới hồ sơ dẫn tới KTS Chủ trì, Chủ đầu tư và thợ thi công không đọc được là là em thấy không hợp lý. Bên em là đơn vị nhà thầu thi công cơ điện sau khi nhận được bản vẽ thiết kế kĩ thuật, hoặc cái mà các bác xuất ra gọi là Hồ sơ thiết kế thi công ấy thì sẽ triển khai bản vẽ shop-drawing trên bản vẽ này có đầy đủ các thông tin như kích thước, cao độ,...làm sao trên bản vẽ thế nào thì thi công sẽ như thế. Vẽ chi tiết tới từng cái cút, tê....Bác cứ xem một vài bản vẽ shop của thi công cơ điện thì sẽ thấy rõ.

Còn cá nhân em sau khi xem bản vẽ điên nước biệt thự của bác thì riêng phần nước ( Em là kĩ sư nước ) em đưa ra nhận xét sau

- Cốt đi đường ống không nêu rõ: Đi trên sàn hay dưới sàn, phụ kiện đường ống là gì ( Y , Tê, cút hay chếch ...)

- Kích thước định vị đường ống

-Ống không thể đi như trên bản vẽ được.

Em chỉ nhận xét qua vậy, nói chung những điều cần trong thi công thì gần như chưa thể hiện được.

Đây là bản vẽ thể hiện của em.

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chủ Topic muốn hỏi kinh nghiệm Thiết kế điện nước nhà dân nên chúng ta hãy chia sẻ KN của mình, chúng ta hình như đã đi xa vấn đề thì phải ^ ^

KN thiết kế Điện:

- Thu thập thông tin đầu vào chính xác (xác nhận CĐT và KTS chủ trì đã thống nhất PA), sau này nếu có thay đổi sẽ tính phát sinh

- Tính toán tải dây và cách đi dây (bố trí trạm) sao cho tiết kiệm nhất nhưng vẫn đãm bảo độ an toàn.

- .....

Phần nước nhường lời cho Kai_16-11

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Ở đâu nhận nhà dân tính theo m2 vậy bác, bây giờ em thấy toàn tính vo tròn ? Em làm ở đơn vị thi công nhưng có cộng tác viên CTN cho một số công ty kiến trúc làm với giá cực rẻ luôn. 500k -1000k với nhà dân tính vo tròn luôn, công trình khác thì tùy theo mức độ mà lấy giá lên, mà nói chung là vẫn rẻ. Mà bản vẽ vẫn phải ở mức độ như trên.

Kinh nghiệm thiết kế điện và nước nhà dần của em thì tính theo kiểu bốc thuốc.

TK Điện

Bố trí ánh sáng ( cái này phối hợp với bên kiến trúc trần và vị trí bố trí tiện nghi Các loại đền thường sử dụng : Đèn hắt tường cầu thang, đèn huỳnh quang ống dài, đèn tranh trí, đèn thả bàn ăn, đèn chùm phòng khách, đèn trang trí phòng ngủ, đèn phòng thờ..nói chung là thường theo gia chủ và bên kiến trúc.)

- Lựa chọn tiết diện dây thì dây 1,5 mm2 cho chiếu sáng, dây 2,5 mm2 cho ổ cắm, bố trí ổ cắm nhiều một chút cho dễ bố trí đồ đạc trong nhà 4-6 m2/1 ổ cắm. Dây cho một tầng thì tầm khoảng 6-10mm2 dây cho cả nhà thì 16mm2.

- Vị trí tủ điện chọn át thì theo dây nhưng thường ở các dải MCB 16A 1P , MCB 25A 1P, tới MCB 40A 2P.

- Cần bố trí thêm các lộ chờ cho bình nóng lạnh, điều hòa cửa cuốn, dự phòng.... ( bố trí dây 2,5 mm2 là hợp lý)

-Ngoài ra còn hệ thống internet, lan, telephone..

Đó là phần kinh nghiệm thiết kế hệ thống điện nhà dân của em.

Còn phần nước:

Cũng bốc thuốc nốt

Ống nhánh trong nhà vệ sinh: Phương án đi ống trên sàn hay dưới sàn với ống thoát nước PVC chọn loại PN6 class 0 là được , trên tường với ông cấp PPR PN10 ống lạnh và ống nóng PN20, ống cấp loại PVC cũng có nhưng ít dùng.

Với kích thước ống :

Ống cấp : Ống vào phòng DN25 ống ra thiết bị DN20, 1 phòng một van PPR tổng,

Ống thoát xí D110, thoát chậu D42 đi xuống nhánh ngang ra ống D60, ống thoát sàn D60 ( vì đính kèm xi phong: vì xi phong theo sản xuất thì chỉ có D60 thôi,) thoát bồn tắm D60( cái này nên lựa chọn thiết bị trước kẻo mai sau sai lệch vị trí khi lắp đặt thiết bị đi sửa là rất mệt)

Phần trục đứng

Ống cấp tăng lên 25-32-40-50 là to lắm rồi

Ống thoát xí D110, thoát rửa D90-110, ống thông hơi D60 là đc rồi đừng dùng nhỏ hơn kẻo khó thoát nước gây tắc

dốc của ống thường là 2%. Các ống thoát dùng ống D110 đổ xuống thôi, ống to hơn là D125 không có phụ kiện đâu.

Nói chung là những điều mà em nghĩ đâu tới đó thôi.Bác cứ xem một bản vẽ mẫu là ra hết mà. Nhà dân thì bốc thuốc nhưng lưu ý là nên thiết kế sao cho thi công được, chứ làm kiểu vẽ một kiểu đến khi đi vào sử dụng khoan tường dính ngay vào dây điện ống nước thì rất mệt. Bản vẽ đưa ra thợ cứ thế mà làm đừng sáng tác, cứ sáng tác đến khi sửa chữa đến khổ. Thử áp tầm 6-7kg/cm2 là được. Thử kín không cần áp đâu.

Mà lưu ý : Nhà dân thì tầng trên cùng chỉ bố trí cái máy giặt và cái lavabo thôi áp ra yếu lắm, dùng chẳng dùng được. Mỗi phòng vệ sinh bố trí thêm cái vòi rửa D15

Em là kĩ sư nước hệ cơ : chuyên làm về PCCC và CTN & XLNT, Điều hòa không khí có biết làm ít.. Bác The hiep có công trình nhà dân cho em làm với cả điện và nước em làm như shop luôn.

• Vote tăng 3

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Ở đâu nhận nhà dân tính theo m2 vậy bác, bây giờ em thấy toàn tính vo tròn ? Em làm ở đơn vị thi công nhưng có cộng tác viên CTN cho một số công ty kiến trúc làm với giá cực rẻ luôn. 500k -1000k với nhà dân tính vo tròn luôn, công trình khác thì tùy theo mức độ mà lấy giá lên, mà nói chung là vẫn rẻ. Mà bản vẽ vẫn phải ở mức độ như trên.

Kinh nghiệm thiết kế điện và nước nhà dần của em thì tính theo kiểu bốc thuốc.

TK Điện

Bố trí ánh sáng ( cái này phối hợp với bên kiến trúc trần và vị trí bố trí tiện nghi Các loại đền thường sử dụng : Đèn hắt tường cầu thang, đèn huỳnh quang ống dài, đèn tranh trí, đèn thả bàn ăn, đèn chùm phòng khách, đèn trang trí phòng ngủ, đèn phòng thờ..nói chung là thường theo gia chủ và bên kiến trúc.)

- Lựa chọn tiết diện dây thì dây 1,5 mm2 cho chiếu sáng, dây 2,5 mm2 cho ổ cắm, bố trí ổ cắm nhiều một chút cho dễ bố trí đồ đạc trong nhà 4-6 m2/1 ổ cắm. Dây cho một tầng thì tầm khoảng 6-10mm2 dây cho cả nhà thì 16mm2.

- Vị trí tủ điện chọn át thì theo dây nhưng thường ở các dải MCB 16A 1P , MCB 25A 1P, tới MCB 40A 2P.

- Cần bố trí thêm các lộ chờ cho bình nóng lạnh, điều hòa cửa cuốn, dự phòng.... ( bố trí dây 2,5 mm2 là hợp lý)

-Ngoài ra còn hệ thống internet, lan, telephone..

Đó là phần kinh nghiệm thiết kế hệ thống điện nhà dân của em.

Còn phần nước:

Cũng bốc thuốc nốt

Ống nhánh trong nhà vệ sinh: Phương án đi ống trên sàn hay dưới sàn với ống thoát nước PVC chọn loại PN6 class 0 là được , trên tường với ông cấp PPR PN10 ống lạnh và ống nóng PN20, ống cấp loại PVC cũng có nhưng ít dùng.

Với kích thước ống :

Ống cấp : Ống vào phòng DN25 ống ra thiết bị DN20, 1 phòng một van PPR tổng,

Ống thoát xí D110, thoát chậu D42 đi xuống nhánh ngang ra ống D60, ống thoát sàn D60 ( vì đính kèm xi phong: vì xi phong theo sản xuất thì chỉ có D60 thôi,) thoát bồn tắm D60( cái này nên lựa chọn thiết bị trước kẻo mai sau sai lệch vị trí khi lắp đặt thiết bị đi sửa là rất mệt)

Phần trục đứng

Ống cấp tăng lên 25-32-40-50 là to lắm rồi

Ống thoát xí D110, thoát rửa D90-110, ống thông hơi D60 là đc rồi đừng dùng nhỏ hơn kẻo khó thoát nước gây tắc

dốc của ống thường là 2%. Các ống thoát dùng ống D110 đổ xuống thôi, ống to hơn là D125 không có phụ kiện đâu.

Nói chung là những điều mà em nghĩ đâu tới đó thôi.Bác cứ xem một bản vẽ mẫu là ra hết mà. Nhà dân thì bốc thuốc nhưng lưu ý là nên thiết kế sao cho thi công được, chứ làm kiểu vẽ một kiểu đến khi đi vào sử dụng khoan tường dính ngay vào dây điện ống nước thì rất mệt. Bản vẽ đưa ra thợ cứ thế mà làm đừng sáng tác, cứ sáng tác đến khi sửa chữa đến khổ. Thử áp tầm 6-7kg/cm2 là được. Thử kín không cần áp đâu.

Mà lưu ý : Nhà dân thì tầng trên cùng chỉ bố trí cái máy giặt và cái lavabo thôi áp ra yếu lắm, dùng chẳng dùng được. Mỗi phòng vệ sinh bố trí thêm cái vòi rửa D15

Em là kĩ sư nước hệ cơ : chuyên làm về PCCC và CTN & XLNT, Điều hòa không khí có biết làm ít.. Bác The hiep có công trình nhà dân cho em làm với cả điện và nước em làm như shop luôn.

Gửi Kai_16-11 , bạn làm kiểu này chỉ để kiếm tiền thì được chứ để cho thi công thì không nên, Mình không lên án cái gì nhưng theo bạn cách tính tải trọng Điện và cách tính ống thoát nước trong phần cấp thoát nước cho thấy bạn làm ko theo 1 tí nào gọi là chuyên môn cả , Đó là bạn chưa gặp trường hợp bạn thiết kế ra và đi chất vấn với CĐT cho dù là nhà dân về cái bạn đã thiết kế thì sẽ thấy có nhiều cái phải xem xét lại cách làm việc. Thiết kế điện nước nhà dân thì ko có gì là khó nhưng bạn đã thiết kế đầu tiên là phải đúng ( theo bạn đúng là gì ) theo tiêu chuẩn , quy chuẩn và theo công năng sử dụng của ngôi nhà, Nếu mà thiết kế láo thà ko thiết kế còn hơn, Mang cho mấy ông thợ người ta còn chử cho là ngu ( xin phép ko chê gì bạn ) nhưng nếu bạn tiếp xúc trực tiếp với môi trường thi công bạn sẽ thấy :ph34r:

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Ngày nay người ta không gọi là bộ môn Điện & Nước: Vì đối với các tòa nhà có rất nhiều hệ, nhiều bộ môn:

- Plumbing & Sanitary ( Hệ thống cấp và thoát nước)

- Air conditioning ) Hệ thống điều hòa không khí )

- Fire protection ( Hệ thống chữa cháy )

- Fire arlam ( Hệ thống báo cháy )

-Light system ( Hệ thống chiếu sáng )

ngoài ra còn các hệ khác.......

Các hệ thống này là trái tim của tòa nhà. Thực sự rất quan trọng, bởi vậy khi thi công cũng phải có sự chính xác, khi bác nói là người thiết kế chưa quan tâm tới hồ sơ dẫn tới KTS Chủ trì, Chủ đầu tư và thợ thi công không đọc được là là em thấy không hợp lý. Bên em là đơn vị nhà thầu thi công cơ điện sau khi nhận được bản vẽ thiết kế kĩ thuật, hoặc cái mà các bác xuất ra gọi là Hồ sơ thiết kế thi công ấy thì sẽ triển khai bản vẽ shop-drawing trên bản vẽ này có đầy đủ các thông tin như kích thước, cao độ,...làm sao trên bản vẽ thế nào thì thi công sẽ như thế. Vẽ chi tiết tới từng cái cút, tê....Bác cứ xem một vài bản vẽ shop của thi công cơ điện thì sẽ thấy rõ.

Còn cá nhân em sau khi xem bản vẽ điên nước biệt thự của bác thì riêng phần nước ( Em là kĩ sư nước ) em đưa ra nhận xét sau

- Cốt đi đường ống không nêu rõ: Đi trên sàn hay dưới sàn, phụ kiện đường ống là gì ( Y , Tê, cút hay chếch ...)

- Kích thước định vị đường ống

-Ống không thể đi như trên bản vẽ được.

Em chỉ nhận xét qua vậy, nói chung những điều cần trong thi công thì gần như chưa thể hiện được.

Đây là bản vẽ thể hiện của em.

Đây cũng chưa là 1 bản Shopdrawing hoàn hảo đâu bạn , người thiết kế ra sai về tính toán đường ống, Bản vẽ phải đầy đủ chi tiết tất cả các chi tiết cần chi thi công gọi là shop,( bản vẽ trên thiết kích thước và chiều dài ống ) và còn sót. Bạn nên xem hoặc tham khảo qua các bản shopdrawing của Nhật ấy( Tuy là nhà máy nhưng nó đầy đủ hết )

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Gửi Kai_16-11 , bạn làm kiểu này chỉ để kiếm tiền thì được chứ để cho thi công thì không nên, Mình không lên án cái gì nhưng theo bạn cách tính tải trọng Điện và cách tính ống thoát nước trong phần cấp thoát nước cho thấy bạn làm ko theo 1 tí nào gọi là chuyên môn cả , Đó là bạn chưa gặp trường hợp bạn thiết kế ra và đi chất vấn với CĐT cho dù là nhà dân về cái bạn đã thiết kế thì sẽ thấy có nhiều cái phải xem xét lại cách làm việc. Thiết kế điện nước nhà dân thì ko có gì là khó nhưng bạn đã thiết kế đầu tiên là phải đúng ( theo bạn đúng là gì ) theo tiêu chuẩn , quy chuẩn và theo công năng sử dụng của ngôi nhà, Nếu mà thiết kế láo thà ko thiết kế còn hơn, Mang cho mấy ông thợ người ta còn chử cho là ngu ( xin phép ko chê gì bạn ) nhưng nếu bạn tiếp xúc trực tiếp với môi trường thi công bạn sẽ thấy :ph34r:

Chào anh Leo_85 rất vui lại đc gặp lại anh trong topic mới(Ngoài lề một chút: Cách đây 2 năm em mới đi làm đã đặt một câu hỏi rất ngây ngô về ống PPR và đc anh giải đáp) .

* Cách tính tải trọng điện và ống CTN anh nói không theo tí chuyên mồn nào cả--> Anh dẫn chứng bằng lập luận nhé.

* Tuân theo quy chuẩn, tiêu chuẩn--> Em nghĩ nên nói tới tính hợp lý là hơn không theo quy chuẩn thế nào, và theo quy chuẩn thế nào. Đơn giản như việc ống thông hơi: Chính xác là theo tiêu chuẩn thì không bao giờ có cái chuyện chọn ống thông hơi là D60 cả. theo tiêu chuẩn về CTN phải chọn mỗi ống một ống thông hơi đi kèm vị chi trong hộp kĩ thuật có 4 ống : Thoát xí, thoát rửa, thông hơi thoát xí, thông hơi thoát rửa --> Diện tích hộp kĩ thuật--> Ảnh hưởng tới kiến trúc ngôi nhà.Như vậy thì có nên làm trong khi sử dụng ống D60 là hợp lý về tính kinh tế và tính kĩ thuật

* Vấn đề thi công : theo anh thế nào là thiết kế láo hay thiết kế đúng. Không có chuyện thiết kế đúng hay sai mà ở đây chỉ là tính hợp lý. Hợp lý hay không hợp lý đó mới là vấn đề. Khi em đề cập tới nhà dân em cũng đề cập luôn là làm theo kiểu bốc thuốc :Nhanh rẻ, Đáp ứng được tính kĩ thuật tính kinh tế, chấp thuận của chủ đầu tư và ban đầu là chủ topic. Với mức độ tiện nghi như của nhà dân thì hoàn toàn có thể chấp nhận được. Đem quy chuẩn, tính toán tiêu chuẩn áp dụng cho nhà dân với đòi hỏi thiết kế nhanh, gấp , giá rẻ mạt --> Không hợp lý

* Em hồi mới đi làm xem bản vẽ nhiều, Việt có, Nhật có, Hàn xẻng có, Trung khựa có. Ban đầu cũng ngu lắm hay nói về đúng sai, hay chê lắm: Nhưng bây giờ làm nhiều thì thường xét tới tính hợp lý và chưa hợp lý, thiếu sót trong bản vẽ . Vì nhiều khi người trực tiếp làm thi công chưa hiểu hết ý truyền tải của người thiết kế người triển khai và rất hay chửi kiểu như " thằng này thiết kế ngu quá ". Em hiện tại làm ở đơn vị thi công nên em cũng hiểu rõ công trường là như thế nào.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Đây cũng chưa là 1 bản Shopdrawing hoàn hảo đâu bạn , người thiết kế ra sai về tính toán đường ống, Bản vẽ phải đầy đủ chi tiết tất cả các chi tiết cần chi thi công gọi là shop,( bản vẽ trên thiết kích thước và chiều dài ống ) và còn sót. Bạn nên xem hoặc tham khảo qua các bản shopdrawing của Nhật ấy( Tuy là nhà máy nhưng nó đầy đủ hết )

Không có bản vẽ nào hoản hảo bác ạh. kích thước ống có đủ đó bác. Định vị thiết bị có đủ đó bác. Đem cho một ông thợ tay nghề bậc trung làm tốt là đằng khác. Em đã xem bản vẽ thiết kế của hàn xẻng , trung khựa, và của Ree ( Công trình VTV) phải nói bản shop của bọn này quá khủng luôn. Anh nói thẳng nói thật quá, nghe cũng ức chế lắm bác ạh. Nhưng ghi nhận ý kiến của bác. Và quay lại với yêu cầu của chủ topic.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Ở đâu nhận nhà dân tính theo m2 vậy bác,... Bác The hiep có công trình nhà dân cho em làm với cả điện và nước em làm như shop luôn.

Bạn làm CTN 500-1000/m2 với công trình quy mô lớn là đúng rồi. Tròn vo cho công trình nhà phố thì đúng luôn (tính 500-1000/m2 thì tiêu). Nước bốc thuốc như bạn nói thì OK, ko vấn đề gì. Nhưng Điện thì ko được bốc thuốc (hậu quả có thể cháy nổ như chơi) mà phải tính toán cẩn thận. Ở đây chỉ nói tới Điện 1 pha chưa nói tới nhiều nhà có thang máy sử dụng 3 pha bạn bốc kiểu này thì toi.

Dùng bảng này để bốc cho đúng (1pha)

CB - TIẾT DIỆN DÂY:

16 - 2.5

20 - 3.5

25 - 4.0

32 - 5.0

40 - 6.0

50 - 8.0

63 - 10.0

Bạn gửi cho mình 1 file Điện nước shopdrawing của bên bạn làm được ko!?

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bên em triển khai shop cũng thường anh ạh.Em chỉ yếu triển khai shop cho fire protection ( chữa chy ) plumbing & sanitary ( Cấp và thoát nước ), nên em chỉ có bản vẽ triển khai phần Plumbing & Sanitary . Em gửi bác bản vẽ triển khai shop của bọn Ree, một công ty rất mạnh về cơ điện . Công ty này không phải kĩ sư triển khai shop mà kĩ sư kết hợp cùng họa viên cơ điện triển khai. em gửi bác một phần bản vẽ.

http://www.mediafire.com/?pz7t1fjmcv6sa1c

Còn toàn bộ bản vẽ khá nặng.

Phần bốc thuốc thì em tính cũng sơ sơ vậy thôi.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bên em triển khai shop cũng thường anh ạh.Em chỉ yếu triển khai shop cho fire protection ( chữa chy ) plumbing & sanitary ( Cấp và thoát nước ), nên em chỉ có bản vẽ triển khai phần Plumbing & Sanitary . Em gửi bác bản vẽ triển khai shop của bọn Ree, một công ty rất mạnh về cơ điện . Công ty này không phải kĩ sư triển khai shop mà kĩ sư kết hợp cùng họa viên cơ điện triển khai. em gửi bác một phần bản vẽ.

http://www.mediafire...pz7t1fjmcv6sa1c

Còn toàn bộ bản vẽ khá nặng.

Phần bốc thuốc thì em tính cũng sơ sơ vậy thôi.

Anh Kai có thể cho em xin file cad thư viện các thiết bị phụ kiện trong hệ thống cấp thoát nước như : T , cút , chếch , Y .....

NHư trong bản vẽ anh post trên mạng ấy(WC 5)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Anh Kai có thể cho em xin file cad thư viện các thiết bị phụ kiện trong hệ thống cấp thoát nước như : T , cút , chếch , Y .....

NHư trong bản vẽ anh post trên mạng ấy(WC 5)

Gửi mọi người.

http://www.mediafire.com/?wul1t5ve24b97dy

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chà vấn đề này mà nói thì muôn thuở lắm Kai_16-11 ạ., Mỗi người mỗi cách và áp dụng cho đối tượng mà mình làm, Mình chỉ nói câu bạn đừng nên làm gì mà theo kiểu bốc thuốc cả(Nó ko chuyên nghiệp tí nào), Vẽ shop thì Không có gì là Khó cả, Bạn kết hợp bản shopdrawing của tất cả các bản vẽ bạn đã xem qua bạn sẽ thấy 1 kết quả mà bạn sẽ thấy thế nào là 1 bản shop thực thụ, Mình đã kết hợp được 1 phần và thấy nó rất thuận tiện, Mình mất 3 năm để đi thi công chủ yếu là để về làm TK cho đúng mà thôi. Nên chuyên nghiệp hóa trong các vấn đề mình làm và thêm cái Revit nữa thì OK thôi.Có dịp anh em gặp nhau tí trao đổi cho vui . Mình h chuyên về TK mảng Cơ - ĐIện và thi công nhà Dân thôi

• Vote tăng 2
  • Vote giảm 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hi, Đây là 1 bản vẽ về PCCC mà bên mình triển khai http://www.mediafire.com/?5jmz7ozls4827sh chi là bản Rev6 thôi , Bạn có thế xem qua, Thực ra nếu mình là người vẽ thì khó thấy lỗi của bản vẽ mà mình vẽ, Nhưng người check thì thấy lỗi rất nhiều Kai ạ , Bạn xem lại xem bọn Ree triển khai thiếu 1 số thứ sơ đẳng mà mình xem qua như phần Dim ấy

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chà vấn đề này mà nói thì muôn thuở lắm Kai_16-11 ạ., Mỗi người mỗi cách và áp dụng cho đối tượng mà mình làm, Mình chỉ nói câu bạn đừng nên làm gì mà theo kiểu bốc thuốc cả(Nó ko chuyên nghiệp tí nào), Vẽ shop thì Không có gì là Khó cả, Bạn kết hợp bản shopdrawing của tất cả các bản vẽ bạn đã xem qua bạn sẽ thấy 1 kết quả mà bạn sẽ thấy thế nào là 1 bản shop thực thụ, Mình đã kết hợp được 1 phần và thấy nó rất thuận tiện, Mình mất 3 năm để đi thi công chủ yếu là để về làm TK cho đúng mà thôi. Nên chuyên nghiệp hóa trong các vấn đề mình làm và thêm cái Revit nữa thì OK thôi.Có dịp anh em gặp nhau tí trao đổi cho vui . Mình h chuyên về TK mảng Cơ - ĐIện và thi công nhà Dân thôi

Chính xác anh ạh! Em cũng luôn muốn hướng tới sự chuyên nghiêp, nhưng em vấn đề cập tới tình hợp lý của công viêc . Trong Chuyên môn, trong bản vẽ. ...Ok!Anh thiết kế cơ điện cụ thể là CTN, PCCC,DHKK hay cả 3 luôn ,...Anh làm bên công ty thiết kế nào vậy ? Đây là một phần bản vẽ em triển khai, ném gạch thoải mái nhỉ.

PS:

1 .Mà trong bản vẽ triển khai WC em thấy cấp ra cho thiết bị xí bệt bác dùng 2 cút ren để xí và vòi xả. Vị trí này thường thấy sử dụng một cút ren và van góc chia ngả: cho xí bệt và vòi xả

2. Kích thước trong bản vẽ chủ yếu là kích thước định vị thiết bị, chưa có kích thước vị trí đường ống.

• Vote tăng 1
  • Vote giảm 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Em học về chuyên ngành cấp thoát nước và đã có kinh nghiệm thi công mấy năm rồi nên cũng biết chút ít gọi là.em mới tham gia 4r nên muốn học hỏi và chia sẻ kinh nghiệm thêm cùng các bác nick ym của em là :o0o_why_o0o bác nào gặp khó khăn gì về điện nước pm em nhé.em giúp được gì em sẽ giúp các bác. :D

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Anh kai ơi. Anh có thể chia sẻ một số kinh nghiệm khi thiết kế và thi công công trình điện. Em nên tham khảo sách gì. Vì em mới ra trường và đang thử việc. Em cảm ơn anh !

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay