Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
maiducdai

Cách tạo hình trích trong Autocad.

Các bài được khuyến nghị

Chào các bạn.

Mình có 2 vấn đề khó khi sử dụng Cad, không biết giải quyết như thế nào nên nhờ đến sự giúp đỡ của các bạn

1. Cách tạo hình trích trong Autocad. Thông thường để tạo hình trích mình vẽ một vòng tròn sau đó copy ra, trim phần thừa rồi scale lên. Mình muốn hỏi là có lệnh nào để không làm thủ công như vậy không. Chỉ cần đánh lệnh, copy vòng tròn ra rồi chọn tỉ lệ để phóng to lên. Cad là chuyên gia (trùm) về 2D mà ko có lệnh tạo hình trích hoặc không biết cách tạo hình trích đúng là một thiếu sót.

2. Mình tạo 1 số Block trong 1 file và sau đó dùng file này làm Create Tool Palete (tạo thư viện). Nhưng khi mở file mới mình chèn Block vào thì điểm chèn ở rất xa Block. Mình phải Zoom nhỏ lại để thấy block sau đó phải move Block vào rất bất tiện. Mình muốn hỏi cách tạo điểm chèn để điểm chèn nằm ngay Block không. Điểm chèn ngay đó, chỉ cần đặt vô đó là xong. Mình lưu ý là chèn block từ thư viện chứ không phải copy rồi paste nha.

Nhờ các bạn giúp mình với

Cám ơn các bạn rất nhiều.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
1. Cách tạo hình trích trong Autocad. Thông thường để tạo hình trích mình vẽ một vòng tròn sau đó copy ra, trim phần thừa rồi scale lên. Mình muốn hỏi là có lệnh nào để không làm thủ công như vậy không. Chỉ cần đánh lệnh, copy vòng tròn ra rồi chọn tỉ lệ để phóng to lên. Cad là chuyên gia (trùm) về 2D mà ko có lệnh tạo hình trích hoặc không biết cách tạo hình trích đúng là một thiếu sót.

2. Mình tạo 1 số Block trong 1 file và sau đó dùng file này làm Create Tool Palete (tạo thư viện). Nhưng khi mở file mới mình chèn Block vào thì điểm chèn ở rất xa Block. Mình phải Zoom nhỏ lại để thấy block sau đó phải move Block vào rất bất tiện. Mình muốn hỏi cách tạo điểm chèn để điểm chèn nằm ngay Block không. Điểm chèn ngay đó, chỉ cần đặt vô đó là xong. Mình lưu ý là chèn block từ thư viện chứ không phải copy rồi paste nha.

1. bạn copy -> block đối tượng cần triển khai -> vẽ hình bất kỳ làm đường cắt --> express -->modify --> extended clip

(cái này nó sẽ giữ lại phần hình của block trong hình đa giác bạn cần trích ra)

2. bạn chỉnh lại điểm insertpoint của block trong thư viện là ok

(có lẽ do lỗi khi bạn tạo block mà quên điẻm insertpoint của block nên nó mặc định điểm insert là tọa độ 0,0,0)

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cám ơn anh Binharch77 rất là nhiêu.

Vấn đề thứ 2 mình đã Fix được rất tốt theo cách làm của anh.

Vấn đề thứ nhất mình cũng làm theo cách làm của anh, cũng OK nhưng có vẽ rắc rối hơn cách thủ công mình vẫn hay làm vì phải tạo block, copy, vào thanh express nên có vẽ mất thời gian hơn. Nhưng cũng cám ơn anh rất là nhiều.

Khi nào có cánh làm hay hơn anh báo minh biết với nha. Cám ơn anh.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Uh ,bên layout tạo hình trích nhanh biết bao,không biết có pro nào có cách tạo hình trích bên model nhanh nhanh ko?I hope.......

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Uh ,bên layout tạo hình trích nhanh biết bao,không biết có pro nào có cách tạo hình trích bên model nhanh nhanh ko?I hope.......

Mình thường vẽ thông thường trong model rồi vẽ đường bao quanh hình trích chi tiết, sau đó dùng lệnh extrim rất tiện lợi và không nhất thiết phải đóng block cái chi tiết kia. Tất nhiên nói về trích chi tiết thì layout luôn là number 1!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay