Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Sony2007

Giúp viết lisp chuyển tất cả các đối tượng về 1 layer

Các bài được khuyến nghị

Trong bản vẽ của e có rất nhiều layer, bác nào có thể giúp e chuyển toàn bộ các đối tượng thuộc các lớp về cùng 1 layer chung. Với điều kiện:

1. Lớp có màu gì => đối tượng vẫn phải mang màu đó

2. Lớp có nét gì => đối tượng vẫn mang nét đó

................

Giúp e với nhé. Cám ơn các bác rất nhiều

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Trong bản vẽ của e có rất nhiều layer, bác nào có thể giúp e chuyển toàn bộ các đối tượng thuộc các lớp về cùng 1 layer chung. Với điều kiện:

................

Không có bác nào giúp e hết cả nhỉ. Giúp e với các bác ơi....................

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình hơi tò mò 1 tí. Như vậy thì cần nằm chung 1 layer để làm gì nhỉ :undecided: . Nếu cần "chuẩn hóa" thì có thể chọn cách khác, đổi tên hay dùng lệnh Laytrans chẳng hạn

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Mình hơi tò mò 1 tí. Như vậy thì cần nằm chung 1 layer để làm gì nhỉ :undecided: . Nếu cần "chuẩn hóa" thì có thể chọn cách khác, đổi tên hay dùng lệnh Laytrans chẳng hạn

Vì khi làm như thế này, toàn bộ bản vẽ chỉ có 1-2 layer thôi.

1. Nên dung lượng giảm đi rất nhiều.

2. Gửi cho chủ đầu tư cũng tiện (bảo mật), k bị mang tiếng là khóa file, hay là gửi file PDF. Vì 1 số chủ đầu tư, khi hợp đồng, yêu cầu gửi file là DWG và phải sửa được.

Tiện ích này rất hay. Bác nào biết giúp e với nhá. Cám ơn nhiều

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

2. Gửi cho chủ đầu tư cũng tiện (bảo mật), k bị mang tiếng là khóa file, hay là gửi file PDF.

k bị mang tiếng là khóa file, hay là gửi file PDF.

--> Nh­ưng mang tiếng là không chuyên nghiệp, bạn cân nhắc xem cái nào lợi hơn.

Mà sao Sony2007 lại quan tâm đến chức năng "bảo mật" thế nhỉ?

Nếu bạn hợp đồng với chủ đầu tư rõ ràng, mạch lạc thì bạn sợ gì chứ?

Nếu đặt trường hợp bạn là chủ đầu tư, bạn sẽ nghĩ như thế nào??

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
k bị mang tiếng là khóa file, hay là gửi file PDF.

--> Nh­ưng mang tiếng là không chuyên nghiệp, bạn cân nhắc xem cái nào lợi hơn.

Mà sao Sony2007 lại quan tâm đến chức năng "bảo mật" thế nhỉ?

Nếu bạn hợp đồng với chủ đầu tư rõ ràng, mạch lạc thì bạn sợ gì chứ?

Nếu đặt trường hợp bạn là chủ đầu tư, bạn sẽ nghĩ như thế nào??

- Như bác cũng biết đấy, nghề tư vấn là nghề ăn cám trả vàng. Giờ tư vấn thì nhiều, cạnh tranh dữ lắm. Nhiều chủ đầu tư rất oái oăm (có thể là chủ đầu tư, mà vốn là tư nhân, hoặc nguồn vốn quốc phòng...). Bảo thiết kế công trình đó, làm xong đã rồi ký hợp đồng sau. K biết bác thế nào ấy chứ. E đã gặp nhiều ông vua con lắm rồi. Khi giao thiết kế xong. Công trình k có vốn. Để sang năm sau. Chủ đầu tư thay bản vẽ sửa chút ít rồi đóng khung vào đi đóng dấu pháp nhân ở cty khác. Bọn e làm sao mà biết được. Vì có những công trình ở rất xa.

- Lại còn có trường hợp, làm thuê lại cho 1 cty (nhận thiết kế làm ngoài). Tiền chưa ứng được, nhưng đã yêu cầu giao file đánh đĩa. Sau đó xù tiền luôn.

Mỗi người mỗi cảnh mà bác.

Còn nếu đặt vào trường hợp chủ đầu tư, thì mình đàng hoàng thì nói làm gì. Mình là chủ đầu tư, mình chỉ cần file autocad, hoặc PDF gọi là soft copy là được.

Em cũng gặp trường hợp thế này bác. Chủ đầu tư là người nước ngoài share hết toàn bộ file autocad của tư vấn thiết kế cho Đơn vị thi công. Sau đó đơn vị thi công dùng cái này sửa lại chút ít, rồi còn đề ở khung tên là: bản vẽ này thuộc bản quyền của cty.. mọi sự sửa đổi hoặc sao chép phải xin phép....

Nên vấn đề e nói ra, có thể bác là ở vị trí chủ đầu tư, nên bác bảo vệ. Chứ quyền lợi tư vấn thiết kế trong sự cạnh tranh rất khắc nghiệt: thật có, giả có, mới có, cũ có. Thì trước hết mình phải tự bảo vệ mình.

Em nói những suy nghĩ trên mong các bác hiểu và thông cảm. Bác Tue_NV giúp được e thì tốt quá. Vì e cũng biết bác cũng là cao thủ về Autolisp.

Xin cám ơn các bác

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

................

Sony sử dụng code này thử nhé :

(defun c:kmm(/ ss sss doc Util ent)
 (vl-load-com)
 (if (not (tblsearch "LAYER" "LAYERCHUNG"))
   (command "Layer" "N" "LAYERCHUNG" "S" "LAYERCHUNG" "")
  )
 (setq ss (ssget "X" '((-4 . "") ))  )
 (setq doc (vla-get-activeDocument (vlax-get-acad-object)))
 (vlax-for x (setq sss (vla-get-ActiveSelectionSet doc))
   (setq ent (vlax-vla-object->ename x))

(if (= (assoc 62 (entget ent)) nil)
       (setq ent_cont (entget(tblobjname "LAYER" (cdr(assoc 8 (entget ent))))))
       (setq ent_cont (entget ent))
   )
  (vlax-put x 'Color (cdr(assoc 62 ent_cont)))
   (if (= (assoc 6 (entget ent)) nil)
   )
   	  (vlax-put x 'Linetype (cdr(assoc 6 ent_cont)))
   (vlax-put x 'layer "LAYERCHUNG")
 )
 (vla-delete sss)
 (alert "\n Da chuyen tat ca thanh LAYERCHUNG")
(princ)
)

Chức năng download của diễn đàn bị lỗi. Bạn nhấn Reply bài viết của Tue_NV -> chép hết code về và apload -> sử dụng nhé.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

1. Nên dung lượng giảm đi rất nhiều.

2. Gửi cho chủ đầu tư cũng tiện (bảo mật), k bị mang tiếng là khóa file, hay là gửi file PDF. Vì 1 số chủ đầu tư, khi hợp đồng, yêu cầu gửi file là DWG và phải sửa được.

Tiện ích này rất hay. Bác nào biết giúp e với nhá. Cám ơn nhiều

Tôi chả hiểu bạn bảo mật được gì ở đây?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Sony sử dụng code này thử nhé :

(vl-load-com)
  )
 (setq ss (ssget "X" '((-4 . "") ))  )
 (setq doc (vla-get-activeDocument (vlax-get-acad-object))
Util (vla-get-utility doc))

)
   )
 )
 (vla-delete sss)
(princ)
)

Chức năng download của diễn đàn bị lỗi. Bạn nhấn Reply bài viết của Tue_NV -> chép hết code về và apload -> sử dụng nhé.

Đúng ý em rùi. Cám ơn bác Tuệ rất nhiều...........

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Tôi chả hiểu bạn bảo mật được gì ở đây?

Thì mình chuyển về 1 layer chung thôi. Nếu muốn tắt lớp, muốn sửa đổi cũng mất rất nhièu thời gian, vì chỉ có 1 layer. Chỉ còn mỗi 1 cách là dùng filter. Nhưng để làm được thì mất thời gian. Chứ còn bảo mật tốt nhất thì e nghĩ là chỉ có là file PDF. Đôi lúc tế nhị, mình vẫn phải gửi file DWG mà bác. Thường người vẽ chuyên, thì quản lý bản vẽ dùng theo các layer. Em chỉ muốn làm khó 1 chút cho đối tác trong việc bảo đảm là file của mình k sử dụng vào việc khác thôi. Cám ơn bác

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Thì mình chuyển về 1 layer chung thôi. Nếu muốn tắt lớp, muốn sửa đổi cũng mất rất nhièu thời gian, vì chỉ có 1 layer. Chỉ còn mỗi 1 cách là dùng filter. Nhưng để làm được thì mất thời gian. Chứ còn bảo mật tốt nhất thì e nghĩ là chỉ có là file PDF. Đôi lúc tế nhị, mình vẫn phải gửi file DWG mà bác. Thường người vẽ chuyên, thì quản lý bản vẽ dùng theo các layer. Em chỉ muốn làm khó 1 chút cho đối tác trong việc bảo đảm là file của mình k sử dụng vào việc khác thôi. Cám ơn bác

Sony thân mến

Tui hiểu ý định của bạn nên trước khi tui viết cái Lisp này thì mình đã bảo là không chuyên nghiệp là vì thế. Các chức năng Layiso, Layoff, laylock không có tác dụng là vì toàn bbộ đối tượng của bản vẽ ở cùng 1 Layer. Bởi lẽ vì thế nên Tue_NV mới đặt tên lệnh cho nó là kmm (tức là không mong muốn)

Mình chỉ mong muốn các bạn làm hợp đồng với chủ đầu tư cho thật rõ ràng, chặt chẽ chứ đừng bao giờ sử dụng tới Lisp kmm (không mong muốn) này.

Và nếu đối tác của bạn có hiểu biết về Lisp thì coi như kế hoạch của Sony bị.... phá sản :undecided:

Chúc các bạn ăn Tết vui vẻ, hạnh phúc nhé.

Thân ái.

Tue_NV

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Sony thân mến

Tui hiểu ý định của bạn nên trước khi tui viết cái Lisp này thì mình đã bảo là không chuyên nghiệp là vì thế. Các chức năng Layiso, Layoff, laylock không có tác dụng của nó là vì chúng ở cùng 1 Layer. Bởi lẽ vì thế nên Tue_NV mới đặt tên lệnh cho nó là kmm (tức là không mong muốn)

Mình chỉ mong muốn các bạn làm hợp đồng với chủ đầu tư cho thật rõ ràng, chặt chẽ chứ đừng bao giờ sử dụng tới Lisp kmm (không mong muốn) này.

Và nếu đối tác của bạn có hiểu biết về Lisp thì coi như kế hoạch của Sony bị.... phá sản :undecided:

Chúc các bạn ăn Tết vui vẻ, hạnh phúc nhé.

Thân ái.

Tue_NV

Cám ơn bác nhiều. Thực ra đã là dân kỹ thuật, ai cũng muốn rõ ràng, chặt chẽ, muốn có căn cứ pháp lý để làm. Có hợp đồng, Phương án khảo sát, nhiệm vụ thiết kế... Nhưng sự thật ở Việt Nam mình không được như thế. Nếu như là vốn của nhà nước (xây dựng cơ bản), hồ sơ thiết kế đã đưa ra thi công, đến khi nghiệm thu thanh quyết toán, thì phải có đầy đủ hồ sơ pháp lý: hồ sơ thiết kế, hóa đơn, các biên bản nghiệm thu..... Nên hơi khó quỵt được tiền của đơn vị tư vấn, việc lấy tiền chỉ sớm hay muộn mà thôi. Vì phải đủ hồ sơ thanh quyết toán mà.

Ngược lại với công trình mà vốn tự có của tư nhân, hay một số vốn khác quốc phòng, .....em thấy có thể mất tiền :undecided:

Phải dùng lisp không mong muốn này chỉ là 1 cách tự bảo vệ mình trước thôi. Em chỉ dám hạn chế thôi, chứ k thể vô hiệu hóa được. Bây giờ các đơn vị tư vấn mượn chứng chỉ lung tung, cạnh tranh không lành mạnh..... Rồi chủ đầu tư đòi trích phần trăm nhiều => phá giá...

Chân thành cám ơn bác vì lời chúc, và những gì bác làm cho diễn đàn, cho mọi người. Năm mới tết đến, chúc bác và gia đình hạnh phúc, làm ăn luôn phát đạt. Muốn cái gì là có cái đó, muốn gì là có gì :undecided:

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Nói cái này có sai topic tí. Nhưng tụi đã quyết chôm bản vẽ người khác thì nó không cần chi tới tắt mở lớp cả. nó chỉ cần sửa tên mình thành tên nó là xong. Thậm chí nó không cần sửa gì bản vẽ của mình cả thì chẳng có gì gọi là làm khó được cả :undecided: . Thôi khép vần đề không bàn nửa nhé!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
- Như bác cũng biết đấy, nghề tư vấn là nghề ăn cám trả vàng. Giờ tư vấn thì nhiều, cạnh tranh dữ lắm. Nhiều chủ đầu tư rất oái oăm (có thể là chủ đầu tư, mà vốn là tư nhân, hoặc nguồn vốn quốc phòng...). Bảo thiết kế công trình đó, làm xong đã rồi ký hợp đồng sau. K biết bác thế nào ấy chứ. E đã gặp nhiều ông vua con lắm rồi. Khi giao thiết kế xong. Công trình k có vốn. Để sang năm sau. Chủ đầu tư thay bản vẽ sửa chút ít rồi đóng khung vào đi đóng dấu pháp nhân ở cty khác. Bọn e làm sao mà biết được. Vì có những công trình ở rất xa.

- Lại còn có trường hợp, làm thuê lại cho 1 cty (nhận thiết kế làm ngoài). Tiền chưa ứng được, nhưng đã yêu cầu giao file đánh đĩa. Sau đó xù tiền luôn.

Mỗi người mỗi cảnh mà bác.

Em cũng gặp trường hợp thế này bác. Chủ đầu tư là người nước ngoài share hết toàn bộ file autocad của tư vấn thiết kế cho Đơn vị thi công. Sau đó đơn vị thi công dùng cái này sửa lại chút ít, rồi còn đề ở khung tên là: bản vẽ này thuộc bản quyền của cty.. mọi sự sửa đổi hoặc sao chép phải xin phép....

Về nguyên tắc làm ăn, chỗ bạn bè quen biết share, chỗ lạ tiền trao cháo múc.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Nguyên văn nó như thế này :

(vl-load-com)
  )
 (setq ss (ssget "X" (list (cons -4  "<not") (cons 8 "LAYERCHUNG")(cons -4 "not>"))))
 (setq doc (vla-get-activeDocument (vlax-get-acad-object)))

)
)
 )
 (vla-delete sss)
(princ)
)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

................

Cánh của bạn vô dụng với Quick select. :)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tại sao không dùng lệnh Laytrans bác Ketxu nhỉ?

Cái đó a hỏi bác Tuệ chứ e đâu có viết cái nì ^^

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay