Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Thungo

Layer trong bản vẽ Xây Dựng

Các bài được khuyến nghị

:unsure: em sắp làm đồ án,trong đó vẽ Cad rất nhiều.Nhưng quản lí bản vẽ vẫn còn "Tệ như vợ thằng Đậu"

Các bác gíup em về Layer trong bản vẽ nhé .Ví dụ :nét Thép,kiểu chữ,Dim....trong bản vẽ A1 thì như thế nào,và còn vài vấn đề phát sinh nữa.

Bác nào rảnh chỉ gíup em với nhé,em vừa học Cad thôi hà.

Thanks tất cả. :unsure:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Các layer thường được sử dụng trong bản vẽ xây dựng bao gồm:

1. Nét thấy

2. Nét khuất

3. Nét mảnh

4. Nét trục (tim)

5. Dim

6. Hacth

7. Thép

Các layer trên ứng với các loại nét trong bản vẽ xây dựng.

Nét mảnh là nét dùng để chú thích.

Quản lý bản vẽ xây dựng là cả một nghệ thuật đòi hỏi tính hợp lý cao, qua đó không chỉ mình mà người khác cũng có thể xem được bản vẽ mà không thấy tức mắt.

Có nhiều cách thể hiện một bản vẽ, các quan điểm vẽ theo tỉ lệ hay dùng layout đều có những điểm hợp lý riêng của mình. Bản thân Jin thấy bản vẽ của dân kết cấu khong cần quá phức tạp đến các kỹ xảo. Và Jin vẫn quen với cách vẽ dùng bản vẽ với kích thước thực và biểu diễn các chi tiết theo tỉ lệ.

Quản lý Text trong bản vẽ cũng rất quan trọng. Có 2 loại text cơ bản trong một bản vẽ:

1 - Leader, detail... Là text có chiều cao (H1) lớn nhất trên bản vẽ. Cho phép người đọc bản vẽ có thể tìm thấy được ngay khi cần xem một chi tiết nào đó

2 - Comment... là text đề ghi chú thích. Có chiều cao (H2) đủ để vừa nhìn thấy.

Khi bạn vẽ trên bản vẽ thực, thì H2 = 2.5, H1 tuỳ theo khổ bản vẽ (cần xem thêm trong giáo trình Vẽ Kỹ Thuật!)

Việc thống nhất một cách thức thể hiện là rất quan trọng, nó giúp bạn vẽ các bản vẽ tương tự một cách nhanh hơn rất nhiều.

• Vote tăng 4

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Mấy anh vẽ cad pro quá.anh chỉ dẫn thêm chút về text dc ko.mấy bản vẽ của em nhiều kiểu chữ,rất khó quản lí

Bản thân mình nghĩ dân kỹ thuật thì thể hiện càng đơn giản thanh thoát càng tốt, và phải kiểm soát được các Font mà mình sử dụng, tránh tình trạng đem bản vẽ đi in rồi ngớ nười ra vì bị lỗi font mà ko biết sử dụng thế nào.

Font trong bản vẽ xây dựng nên sử dụng font chữ ký thuật: vừa nhẹ bản vẽ lại vừa có đường nét thanh thoát.

Có hai kiểu gõ chư kỹ thuật tương ứng với hai loại font

1. Kiểu gõ chữ xược

2. Kiểu gõ telex

Bạn nên tìm hiểu ở đây

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay