Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
ThinhBK

LISP CHO SHEETSET MANAGER

Các bài được khuyến nghị

Chào các bác. E có file sheetset chứa 50 bản vẽ, e muốn đánh số thứ tự trong sheetset (number) từ E-00 đến E-49 cho lần lượt từng bản vẽ này, đồng thời e muốn ghi vào mục "Properties/description" của mỗi sheet với nội dung là "NTS" (mục đích để khi xuất bảng danh mục bản vẽ, e sẽ link mục này làm cột "Scale/Tỷ lệ" trong cad.

Vậy bác nào có lisp giúp ích được cho e trong trường hợp này không ạ! E xin cảm ơn ạ!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Bạn dùng field trong AutoCAD. Field có thể lấy thông tin của sheet/của sheetset để đưa vào giá trị text, attribute trong khung tên.

Cách làm như sau:

1- Bạn edit text/attribute ở ô mà bạn cần, ví dụ là ô sẽ chứa giá trị NTS

2- Sau đó chọn phải chuột, chọn insert field, sau đó chọn nội dung mà bạn cần.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Dạ, em chào anh @Nguyen Hoanhạ. Em có câu hỏi muốn anh và mọi người giải đáp luôn trong topic này giúp em ạ:

Em dùng cách vẽ trong model và trình bày bản vẽ bên layout. Mỗi layout tương ứng với 1 bản vẽ nên chủ yếu sử dụng sheetset để in ấn và quản lý bản vẽ. Mỗi layout em sử dụng 1 block khung tên có các thuộc tính attribute tương ứng với tên bản vẽ và ký hiệu bản vẽ. Tên bản vẽ em đã có thể chỉnh sửa và update hàng loạt một cách tự động, chỉ còn ký hiệu bản vẽ (Sheet number) là đang tìm hiểu nhưng chưa có kết quả. Đối với những dự án lớn có khoảng > 100 bản vẽ thì việc ngồi gõ ký hiệu bản vẽ cực quá T_T

Anh cho em hỏi có cách nào để đánh ký hiệu bản vẽ (Sheet number) một cách tự động không ạ?

Em cám ơn anh.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Vào lúc 4/5/2019 tại 09:03, nikizi đã nói:

Dạ, em chào anh @Nguyen Hoanhạ. Em có câu hỏi muốn anh và mọi người giải đáp luôn trong topic này giúp em ạ:

Em dùng cách vẽ trong model và trình bày bản vẽ bên layout. Mỗi layout tương ứng với 1 bản vẽ nên chủ yếu sử dụng sheetset để in ấn và quản lý bản vẽ. Mỗi layout em sử dụng 1 block khung tên có các thuộc tính attribute tương ứng với tên bản vẽ và ký hiệu bản vẽ. Tên bản vẽ em đã có thể chỉnh sửa và update hàng loạt một cách tự động, chỉ còn ký hiệu bản vẽ (Sheet number) là đang tìm hiểu nhưng chưa có kết quả. Đối với những dự án lớn có khoảng > 100 bản vẽ thì việc ngồi gõ ký hiệu bản vẽ cực quá T_T

Anh cho em hỏi có cách nào để đánh ký hiệu bản vẽ (Sheet number) một cách tự động không ạ?

Em cám ơn anh.

Xin phép bạn " Biet ve CAD", Vấn đề này đã được giải quyết, mình đã nhờ bạn " Biet ve CAD" bổ sung thêm chức năng này trong lisp của bạn ấy nhé. Mọi chi tiết bạn xem theo đường link bên dưới. Bạn ThinhBK cũng có thể dùng Block thuộc tính và dùng tiện ích này luôn:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

@levanhuong1989 bạn nhầm chút rùi, lisp trên của mình áp dụng cho block trong 1 bản vẽ

Còn set số thứ tự trong sheetset nó khác, bao gồm stt của nhiều layout, của nhiều bản dwg trong cái sheet đó

Ngồi mà gõ cái này thì cũng mỏi tay

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
1 giờ} trướ}c, Biet ve CAD đã nói:

@levanhuong1989 bạn nhầm chút rùi, lisp trên của mình áp dụng cho block trong 1 bản vẽ

Còn set số thứ tự trong sheetset nó khác, bao gồm stt của nhiều layout, của nhiều bản dwg trong cái sheet đó

Ngồi mà gõ cái này thì cũng mỏi tay

Dạ anh hiểu đúng ý em rồi ạ.

Cách của bạn @levanhuong1989 nêu nếu áp dụng cho công trình nhà dân gộp chung bản vẽ kiến trúc và kết cấu vào làm 1 file, bản vẽ thể hiện trong model và trình bày bên layout thì ổn ạ.

Nhưng đối với 1 dự án gồm nhiều hạng mục,  nhiều bản vẽ thì ngồi gõ tên và đánh số thứ tự cực lắm.

Em đang gán 2 thuộc tính attribute của block khung tên tương ứng với CurrentSheetTitles (Tên bản vẽ) và CurrentSheetNumber (Ký hiệu bản vẽ). Thằng tên bản vẽ em đã xử lý xong, còn ông ký hiệu đang ngâm cứu ạ :D

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Kí hiệu bản vẽ thì đơn giản mà, bạn tạo field và link đến ctab thôi

11 phút trước, nikizi đã nói:

Cách của bạn @levanhuong1989 nêu nếu áp dụng cho công trình nhà dân gộp chung bản vẽ kiến trúc và kết cấu vào làm 1 file, bản vẽ thể hiện trong model và trình bày bên layout thì ổn ạ.

Nhưng đối với 1 dự án gồm nhiều hạng mục,  nhiều bản vẽ thì ngồi gõ tên và đánh số thứ tự cực lắm.

Em đang gán 2 thuộc tính attribute của block khung tên tương ứng với CurrentSheetTitles (Tên bản vẽ) và CurrentSheetNumber (Ký hiệu bản vẽ). Thằng tên bản vẽ em đã xử lý xong, còn ông ký hiệu đang ngâm cứu ạ :D

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
18 phút trước, quang_lac đã nói:

Kí hiệu bản vẽ thì đơn giản mà, bạn tạo field và link đến ctab thôi 

Dạ anh, link tới ctab xong dùng lisp rename tên layout hàng loạt để đánh số thứ tự phải không ạ?

Mục đích của em để Ký hiệu bản vẽ link tới CurrentSheetNumber là để chèn thống kê bản vẽ bằng cách Insert Sheet list Table anh ạ :D
Link tới ctab lúc Insert Sheet list Table thì không hiển thị ký hiệu bản vẽ ạ :D (Phần khoang đỏ trong bản vẽ)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Em cũng có nhu cầu giống bác này. Hiện tại em đang dùng chương trình này để đổi tên layouts, em muốn sửa lại sao cho có thể dùng tương tự cho sheet set ( cho các trường như Sheet title, Sheet number ...). Nếu làm được như vậy thì việ quản lý file theo Sheet set sẽ trửo nên đơn giản hơn rất nhiều. Cao thủ nào có thể giúp em tạo một chương trình như vậy được không ạ.

https://1drv.ms/x/s!AgzSTi7JTSaplCuma8o9-K_qmsdA

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
7 giờ trước, PHAPLUONG đã nói:

Em mới tìm được tool này, có vẻ đáp ứng được nhu cầu của các bác

https://apps.autodesk.com/ACD/en/Detail/Index?id=809201224741111113&appLang=en&os=Win32_64&autostart=true

Soft này hay rất hay. Chỉnh sửa lại Sheet number & Sheet title rất nhanh. Thanks

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
2 giờ trước, congviet đã nói:

Soft này hay rất hay. Chỉnh sửa lại Sheet number & Sheet title rất nhanh. Thanks

bác down ở đâu mà lại bản 7.3 + ko có trial vậy cho em xin link với

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
14 giờ trước, nh0kdkny đã nói:

bác down ở đâu mà lại bản 7.3 + ko có trial vậy cho em xin link với

Chương trình thì tải ở đây: https://jtbworld.com/ssmpropeditor

Thuốc thì lên mấy forum crack xin là có. Mà nếu mua được thuốc thì càng tốt. :D

• Like 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
16 giờ trước, congviet đã nói:

bác có  crack cho em xin luôn với. của nước ngoài nên tìm khó quá

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Vào lúc 31/8/2019 tại 08:11, congviet đã nói:

Bác chia sẻ luôn cho mọi người với

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Các bác ơi cho em hỏi lại về vấn đề này với ạ. Việc đánh tự động trogn layout em có xem và down của bác BietveCad rồi mà không sử dụng được. Các bác chỉ lại giúp em cái được không ạ?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Vào lúc 6/5/2019 tại 15:54, nikizi đã nói:

*** Các bạn có thể tham khảo lisp Edit sheet number - title của mình nhé:

- Xem đầy đủ thông tin lại lisp số 22 mục lisp nâng cao tại link https://www.cadviet.com/forum/topic/173984-lisp-biết-vẽ-cad-share/ hoặc https://www.cadviet.com/forum/topic/184157-lisp-sheet-set-manager-cho-autocad/

- Video:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay