Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
thinhgt18

Vẽ thanh cong trong SAP 2000

Các bài được khuyến nghị

Cho mình hỏi là trong SAP 2000 V 12 trở lên, thì mình có thể vẽ được thanh cong ( dầm cong) giống như là 1 vòm chẳng hạn?

Cảm ơn nhiều.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Cho mình hỏi là trong SAP 2000 V 12 trở lên, thì mình có thể vẽ được thanh cong ( dầm cong) giống như là 1 vòm chẳng hạn?

Cảm ơn nhiều.

Jin chưa nghe thông tin này, kiểm tra SAP14 cũng không thấy có sẵn cấu kiện cong

Về nguyên tắc thì SAP dựa trên PP Phần Tử Hữu Hạn với các phần tử cơ bản là: Thanh thẳng, Tấm phẳng và Khối. Do đó các dầm cong với PP này thì chỉ là tập hợp của các đoạn thẳng nhỏ mà thôi.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Các bạn cho mình hỏi tí xíu nha !

Nghe nói SAP2000v9 - v14 : Khi chạy khung không gian , mình chất tải cho các ô sàn thì tải này tự dồn về các dầm tương ứng phải không ?! Có nghĩa là mình không phải làm động tác qui tải tương đương nữa ! Và nếu như rứa thì mình sẽ chuyển qua v14 luôn ! Mình đang dùng Sap2000N7.42+Thep2k

Cảm ơn diễn đàn vì đã tạo điều kiện cho các đồng nghiệp có nơi để thảo luận và trao đổi kinh nghiệm

Thank !

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Các bạn cho mình hỏi tí xíu nha !

Nghe nói SAP2000v9 - v14 : Khi chạy khung không gian , mình chất tải cho các ô sàn thì tải này tự dồn về các dầm tương ứng phải không ?! Có nghĩa là mình không phải làm động tác qui tải tương đương nữa ! Và nếu như rứa thì mình sẽ chuyển qua v14 luôn ! Mình đang dùng Sap2000N7.42+Thep2k

Cảm ơn diễn đàn vì đã tạo điều kiện cho các đồng nghiệp có nơi để thảo luận và trao đổi kinh nghiệm

Thank !

Tất cả các phiên bản SAP đều có chức năng quy tải sàn về dầm hoặc cột thông qua điểm liên kết (các đỉnh của ô sàn).

Trong phiên bản SAP14, bạn không cần phải chia thật ô sàn mà sẽ có chức năng chia ảo ô sàn để việc mô hình hoá được đơn giản hơn.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cảm ơn nhiều.

vẽ đuợc dầm cong đó bạn!trong cái phần chọn thanh khi vẽ có cho lựa chọn là Straight Frame và Curved Frame. Bạn ấn chọn điểm đầu và điểm cuối của thanh cong đó.sau đó nhập số liệu của toạ độ điểm thứ 3 vào ( ở mục 3rd point). Trong mục number of linear segments bạn có thể chọn số các điểm cần chia trên thanh cong đó (có nghĩa là dầm cong đuợc nối bởi các dầm thẳng). Trong mục line object meshing có 2 lựa chọn cho bạn( hình minh hoạ ngay ở trong cái chỉ dẫn đó) :D

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay