Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
Doan Van Ha

[Hỏi về Font] Cùng TextStyle và cùng nội dung nhưng khác nhau

Các bài được khuyến nghị

Nhờ mọi người ai rành về Font Cad giúp tôi vấn đề này:

- 2 dòng chữ dưới đây có nội dung giống nhau, có cùng 1 textstyle với fontname là 1vni.shx, nhìn giống nhau hoàn toàn nhưng khi dùng lệnh LIST để xem thì lại khác nhau?

- Có cách gì chuyển dòng đỏ về giống dòng xanh không?

HOI.dwg

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
41 phút trước, Botot đã nói:

2 dòng tuy cùng font shx nhưng có 2 kiểu gõ khác nhau, 1 cái là vni (màu xanh) cái kia ... không biết ;))

Nếu bạn không trả lời có khi hay hơn.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
5 phút trước, Botot đã nói:

Lần đầu thấy có ng hỏi mà ko muốn ng khác trả lời, dù đúng sai thì cũng nên cám ơn 1 tiếng, chán!!

Vâng, cám ơn bạn đã trả lời.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bác biết lisp mà. Xem mã của nó rồi convert qua thôi. Font 1vni.shx có 2 kiểu gõ tiếng việt khác nhau nên kết quả khác nhau.

Bác viết hàm convert nó qua thôi. Dòng màu xanh theo chuẫn VNI. Còn dòng màu đỏ theo chuẫn riềng của nó sử dụng mã unicode từ /U+FFxx dấu riêng chữ riêng.

Font này cũng có thể xem như 2 kiểu gõ chữ riêng biệt. Bác xem chữ Ế trên 2 chử khác nhau mà

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Quý vị ở trên thử lấy dòng màu xanh rồi gõ theo 2 kiểu: VNI và Telex xem kết quả thế nào? Khác nhau hay giống nhau?

Tôi không biết bằng cách nào để xem 1 dòng text mà nhận ra được kiểu gõ? Hay thiệt!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
1 giờ trước, Doan Van Ha đã nói:

Quý vị ở trên thử lấy dòng màu xanh rồi gõ theo 2 kiểu: VNI và Telex xem kết quả thế nào? Khác nhau hay giống nhau?

Tôi không biết bằng cách nào để xem 1 dòng text mà nhận ra được kiểu gõ? Hay thiệt!

Kiểu gõ đâu quan trọng. Font chữ mới tạo ra kiểu gõ.

Mình nói kiểu gõ là chương trình gõ tiếng việt để tạo ra mã tương ứng khi gõ phím chứ không phải là telex hay vni. Và mình lạ là nó sử dụng mã /U+XXXX mà không sài chuẩn unicode.

Cái này cùng kiểu với VNI là dùng nhiều ký tự để thể hiện 1 ký tự thôi.

Bác dùng lệnh (cdr(assoc 1 (entget(car(entsel))))) Là biết text nó như thế nào mà.

Dòng màu đỏ: "BA\U+FF9BN VE\U+FF95 NA\U+FF98Y \U+FF91\U+FF96\U+FF94\U+FF8FC THIE\U+FF82\U+FF99T KE\U+FF82\U+FF99 TRE\U+FF82N C\U+FF94 S\U+FF94\U+FF9B"

Dòng màu xanh: 

"BAÛN VEÕ NAØY ÑÖÔÏC THIEÁT KEÁ TREÂN CÔ SÔÛ"

Rõ ràng là dòng chữ dỏ dùng \U+FF9B cho dầu hỏi còn chử xanh dùng "Û"...

Vì vậy muốn chuyển thì bạn chuyển tương ứng thôi.

\U+FF9B -> Û : Dấu hỏi

\U+FF95 -> Õ : Dấu ngã

\U+FF98 -> Ø : Dấu huyền

\U+FF91 -> Ñ: Chử Đ

\U+FF82\U+FF99 -> Á : Dấu ^ và sắc : Bạn thấy Vni chuẩn chỉ dùng 1 ký tự thể hiên bộ dấu này, Còn chữ dỏ tách riêng dấu ^ và dấu sắc. \U+FF99\U+FF82 tương đương  \U+FF82\U+FF99.

Tương tự bạn có thể tìm các ký tự chuyển dổi tương ứng nếu bạn có đủ text để kiểm tra. 

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Trước hết cần nhắc lại câu hỏi của tôi gồm 2 ý: ý 1 hỏi vì lý do gì mà chúng khác nhau; ý 2 hỏi có cách gì chuyển dòng đỏ thành dòng xanh không?

Bạn Bò Tót: vào phang không đúng nội dung cả 2 ý của câu hỏi, đồng thời khẳng định dòng xanh gõ bằng VNI, lại còn đòi cám ơn nữa. Giả dụ nó gõ bằng 2 kiểu thì cớ gì nó khác nhau (khi dùng lệnh LI)? Trong khi thực tế cả 2 dòng đều gõ bằng Telex. Lý do: đây là 2 dòng từ 2 nguồn bản vẽ tôi biết nguồn gốc cách gõ nhưng nó lại khác nhau nên mới gom lại đưa lên forum để hỏi (sau khi đã ngâm cứu chưa ra). Liệu nó có bị 1 chi phối khác nào sau đó hay không thì tôi không được biết.
Bạn Ngô Kiệt: trả lời lúc đầu với mã font VNI thì có 2 cách gõ tiếng Việt. Về vấn đề này chắc cũng không đúng?

Tuy nhiên, bạn Ngô Kiệt quả thực đã động não với code khi trả lời. Về vấn đề này tôi rất cám ơn.

Tôi muốn tâm sự chung rằng:

- Chính người đặt câu hỏi cũng phải động não mình rất nhiều rồi hẵng hỏi. Ở CV và nhiều forum khác rất nhiều ACE cứ gặp bất cứ trục trặc gì là quất ngay lên form, rồi nhấm café chờ, với quan niệm forum như một tổ chức từ thiện có trách nhiệm phải trả lời mình. Tôi nghĩ hãy quên suy nghĩ này đi!

- Về người trả lời: hầu hết ai cũng mong muốn làm sao để trả lời tốt nhất cho người hỏi. Có những câu hỏi khó cần phải động nào và tốn công nữa. Và tất nhiên trả lời có thể đúng và đôi khi có thể sai là bình thường. Nhưng vẫn có 1 sốt ít thích thể hiện mình nên cứ thấy hỏi là quất trả lời ngay, không cần tốn 1 nơ ron. Tôi nghĩ cũng hãy nên quên cách trả lời này đi!

@ngoKiet: cám ơn bạn vì code! Nhưng có lẽ tôi sẽ đi theo 1 hướng khác là nghiên cứu rộng ra ngoài cặp "FF" thì còn những cặp "??" nào để xử luôn. Đã thấy le lói 1 tia sáng đầu đường hầm rôi.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
53 phút trước, Doan Van Ha đã nói:

Nhưng vẫn có 1 sốt ít thích thể hiện mình nên cứ thấy hỏi là quất trả lời ngay, không cần tốn 1 nơ ron. Tôi nghĩ cũng hãy nên quên cách trả lời này đi!

Tôi thấy bác Hạ mới chính là người thích thể hiện bản thân, bác hỏi nhưng ai trả lời bác cũng cho là không đúng chẳng qua bác nghĩ mình giỏi hơn người khác nên không cho bất cứ ai trả lời là đúng là giỏi hơn mình, ngay cả với bác ngô kiệt đã cất công viết lsp mà bác còn không cho là đúng. Tôi chẳng bổ béo gì cái chuyện bác có cám ơn hay không, chẳng qua là ở các 4rum nước ngoài họ đều cám ơn người trả lời dù đúng hay sai để thể hiện tính văn hóa, chứ không quất 1 câu "đừng trả lời thì hay hơn" như bác . Ít nhất trước khi trả lời tôi cũng phải mở bản vẽ , tìm sự khác biệt về nội dung của chữ rồi theo kinh nghiệm đã từng xài font vni tôi mới nói, tuy câu trả lời cảu tôi không công phu như bác ngô kiệt, như cũng kp không tốn nơron như bác nói.

Thôi nói vậy thôi, tôi thấy CV nhiều người làm ra vẻ "cao nhân" quá, xin kiếu!!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Đ

2 phút trước, Botot đã nói:

Tôi thấy bác Hạ mới chính là người thích thể hiện bản thân, bác hỏi nhưng ai trả lời bác cũng cho là không đúng chẳng qua bác nghĩ mình giỏi hơn người khác nên không cho bất cứ ai trả lời là đúng là giỏi hơn mình, ngay cả với bác ngô kiệt đã cất công viết lsp mà bác còn không cho là đúng. Tôi chẳng bổ béo gì cái chuyện bác có cám ơn hay không, chẳng qua là ở các 4rum nước ngoài họ đều cám ơn người trả lời dù đúng hay sai để thể hiện tính văn hóa, chứ không quất 1 câu "đừng trả lời thì hay hơn" như bác . Ít nhất trước khi trả lời tôi cũng phải mở bản vẽ , tìm sự khác biệt về nội dung của chữ rồi theo kinh nghiệm đã từng xài font vni tôi mới nói, tuy câu trả lời cảu tôi không công phu như bác ngô kiệt, như cũng kp không tốn nơron như bác nói.

Thôi nói vậy thôi, tôi thấy CV nhiều người làm ra vẻ "cao nhân" quá, xin kiếu!!

Hãy đọc kỹ trước khi trả lời: tôi nói lisp Ngô Kiệt không đúng lúc nào?

Còn bạn muốn cái gì "cám ơn" kiểu nước ngoài thì cứ forum nước ngoài mà chơi. Tôi chưa thấy ai trên CV trả lời vu vơ mà y/c được nhận thanks!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Vào lúc 18/8/2019 tại 21:42, Botot đã nói:

2 dòng tuy cùng font shx nhưng có 2 kiểu gõ khác nhau, 1 cái là vni (màu xanh) cái kia ... không biết ;))

Dòng màu xanh được gõ bằng bảng mã VNI với kiểu gõ Vni hoặc Telex.

Dòng màu đỏ được gõ bằng bảng mã VNI với kiểu gõ VIQR, kiểu gõ này  xóa  nguyên âm thì dấu vẫn còn.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
48 phút trước, snowman.hms đã nói:

:D

HOI.dwg

Tôi dùng Cad2007 không mở được. Anh gởi lại 2007 với.

Và tôi muốn biết bản chất sự nhau + cách chuyển đỏ về xanh, vì bản vẽ chỉ là 1 file test trong khi các bản vẽ như vậy còn nhiều.

Thanks!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
13 phút trước, Doan Van Ha đã nói:

Và tôi muốn biết bản chất sự nhau + cách chuyển đỏ về xanh, vì bản vẽ chỉ là 1 file test trong khi các bản vẽ như vậy còn nhiều.

Thanks!

Bác tìm code cho các dấu và thay thế nhé :D

HOI.dwg

• Like 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
22 phút trước, Doan Van Ha đã nói:

Thanks!

Vậy ý bác là như thế nào? Nếu bác có 1 nguồn text nào đó muốn chuyển về cho đúng chuẩn thì làm. Còn nếu sử dụng 1 kiểu gõ nào đó mà tạo ra được text như dòng đỏ thì phải xem lại vì nó không đúng chuẩn. Hình như khi shx cad khi tạo 1 char unicode mà ko có trong font thì nó dùng char khác tương úng theo 1 cach nào đó. chứ text đỏ của bác không thuột 1 bảng mã nào mặc dù nó thể hiện đúng.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
3 giờ trước, Doan Van Ha đã nói:

Trước hết cần nhắc lại câu hỏi của tôi gồm 2 ý: ý 1 hỏi vì lý do gì mà chúng khác nhau; ý 2 hỏi có cách gì chuyển dòng đỏ thành dòng xanh không?

Bạn Bò Tót: vào phang không đúng nội dung cả 2 ý của câu hỏi, đồng thời khẳng định dòng xanh gõ bằng VNI, lại còn đòi cám ơn nữa. Giả dụ nó gõ bằng 2 kiểu thì cớ gì nó khác nhau (khi dùng lệnh LI)? Trong khi thực tế cả 2 dòng đều gõ bằng Telex. Lý do: đây là 2 dòng từ 2 nguồn bản vẽ tôi biết nguồn gốc cách gõ nhưng nó lại khác nhau nên mới gom lại đưa lên forum để hỏi (sau khi đã ngâm cứu chưa ra). Liệu nó có bị 1 chi phối khác nào sau đó hay không thì tôi không được biết.
Bạn Ngô Kiệt: trả lời lúc đầu với mã font VNI thì có 2 cách gõ tiếng Việt. Về vấn đề này chắc cũng không đúng?

Tuy nhiên, bạn Ngô Kiệt quả thực đã động não với code khi trả lời. Về vấn đề này tôi rất cám ơn.

Tôi muốn tâm sự chung rằng:

- Chính người đặt câu hỏi cũng phải động não mình rất nhiều rồi hẵng hỏi. Ở CV và nhiều forum khác rất nhiều ACE cứ gặp bất cứ trục trặc gì là quất ngay lên form, rồi nhấm café chờ, với quan niệm forum như một tổ chức từ thiện có trách nhiệm phải trả lời mình. Tôi nghĩ hãy quên suy nghĩ này đi!

- Về người trả lời: hầu hết ai cũng mong muốn làm sao để trả lời tốt nhất cho người hỏi. Có những câu hỏi khó cần phải động nào và tốn công nữa. Và tất nhiên trả lời có thể đúng và đôi khi có thể sai là bình thường. Nhưng vẫn có 1 sốt ít thích thể hiện mình nên cứ thấy hỏi là quất trả lời ngay, không cần tốn 1 nơ ron. Tôi nghĩ cũng hãy nên quên cách trả lời này đi!

@ngoKiet: cám ơn bạn vì code! Nhưng có lẽ tôi sẽ đi theo 1 hướng khác là nghiên cứu rộng ra ngoài cặp "FF" thì còn những cặp "??" nào để xử luôn. Đã thấy le lói 1 tia sáng đầu đường hầm rôi.

Ngoài cặp FF thì còn có rất nhiều. Ví dụ như \U+0100 nó cũng ra dấu huyền. Hình như là code ko có trong font shx thì nó có phép toán nào để lấy code tương ứng.

Muốn tính đc thì autodesk công bố thì mới chính xác. Giờ mình ko test được nhưng mình đoán là nó có chu kỳ lặp lại theo mã unicode. Dù sao thì Vni là chuẩn tự phát của Vn nên autodesk ko biết để phat triển nên có các hệ quả như vậy.

Vấn đề là sử dụng thực tế như thế nào.

• Like 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
5 phút trước, ngokiet đã nói:

Ngoài cặp FF thì còn có rất nhiều. Ví dụ như \U+0100 nó cũng ra dấu huyền. Hình như là code ko có trong font shx thì nó có phép toán nào để lấy code tương ứng.

Muốn tính đc thì autodesk công bố thì mới chính xác. Giờ mình ko test được nhưng mình đoán là nó có chu kỳ lặp lại theo mã unicode. Dù sao thì Vni là chuẩn tự phát của Vn nên autodesk ko biết để phat triển nên có các hệ quả như vậy.

Vấn đề là sử dụng thực tế như thế nào.

Màu đỏ: tôi cũng nghĩ vậy.

Màu xanh: do hồi xưa người ta dùng VNI (cụ thể là *.shx), bây giờ họ muốn đổi sang UNI. Phải giải quyết "tàn dư" mà, mà trong đó chỉ thấy toàn "FF".

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Vấn đề giải quyết tàn dư thì nên tương đối. Có thì giải quyết còn ko thì bỏ qua cho nhanh chứ ko nên tịm hiêu nhiều cho mệt. Hướng về phía trươc thôi.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hồi xưa mình hay viết tăt chữ NGUYỄN bắng chữ NGÃ và xoá chữ A. Lúc đó dấu ngã trên chữ G. Nếu Unicode thì phải tìm mã tương ung.

Vấn đề là do cá nhân nên tư giải quyêt chứ ko ai viế cho.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
42 phút trước, ngokiet đã nói:

Hồi xưa mình hay viết tăt chữ NGUYỄN bắng chữ NGÃ và xoá chữ A. Lúc đó dấu ngã trên chữ G. Nếu Unicode thì phải tìm mã tương ung.

Vấn đề là do cá nhân nên tư giải quyêt chứ ko ai viế cho.

Cám ơn bạn, nhưng "tàn dư" này là cả 1 thư viện khủng của 1 công ty lận.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Dự là bác có 1 dự án lớn rồi nhể!

Dự án của bác kéo dài bao lâu?

Bác tìm trong cái font 1vni.shx đó các code là ký tự "dấu"

Rồi làm thuật toán thay thế. sau đó batch thôi :D

• Like 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
10 phút trước, snowman.hms đã nói:

Dự là bác có 1 dự án lớn rồi nhể!

Dự án của bác kéo dài bao lâu?

Bác tìm trong cái font 1vni.shx đó các code là ký tự "dấu"

Rồi làm thuật toán thay thế. sau đó batch thôi :D

Cám ơn bạn đã quan tâm.

Thực ra trước đây đơn vị dùng 1vni.shx, bây giờ thấy lạc hậu thời cuộc, muốn đổi sang unicode nên cần tìm hiểu cho đủ các trường hợp để làm khỏi thiếu sót.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo