Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
KKM

Vấn đề mắc khi dùng DIMLFAC

Các bài được khuyến nghị

Xin chào cả nhà!

Để chuyển bản vẽ từ A2 về A3 mình dùng lệnh Scale và Dimlfac/giá trị = 2 để giữ nguyên kích thước khi đo.

Tuy nhiên sau khi chuyển về Dimlfac mình đo lại bằng cách gõ lệnh DIM/Enter thì ok tuy nhiên nếu dùng cách bấm vào nút đo trực tiếp trên Tool bar thì giá trị chỉ bằng 1/2.

Nhà mình có ai giải thích giúp mình với! (Mình dùng CAD 2019 có bản quyền)

Thanks all!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
50 phút trước, KKM đã nói:

Không lẽ các cao thủ bó tay!

Đúng vậy, vì các cao thủ toàn dùng cad lậu. khec khec khec...

• Like 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chẳng lẽ đây là lỗi của Autodesk ? Em cũng đã post lên Autodesk/Forum cả tiếng rồi nhưng vẫn im hơi lặng tiếng! Chắc em viết tiếng Anh bọn tây nó không hiểu! :))

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
17 phút trước, KKM đã nói:

Chẳng lẽ đây là lỗi của Autodesk ? Em cũng đã post lên Autodesk/Forum cả tiếng rồi nhưng vẫn im hơi lặng tiếng! Chắc em viết tiếng Anh bọn tây nó không hiểu! :))

Có thể do phiên bản Mechanical 2019 của bạn khác với cad mọi người đang dùng, bạn test với cad thường xem có bị như vậy không?

Theo suy đoán của mình, cad cơ khí chuyên dùng thì sẽ để mặc định đo với kích thước thực tế khi đo trên toolbar ... (đó chỉ là suy đoán)

• Like 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tìm hiểu về Mechanical thì đọc được dòng này:

Đại khái là phiên bản cad này có cấu trúc đo các chi tiết ở tỷ lệ scale khác nhau 1 cách tự động, bạn không nên thay đổi 2 biến DIMLFAC và DIMSCALE, biến này do Mechanical quản lý. Vì vậy giả thiết mình đặt ra ở trên có thể chính xác ở trường hợp này của bạn... 

Link bài viết:  https://forums.autodesk.com/t5/autocad-mechanical-forum/dim-style-auto-scaling/td-p/3417347

• Like 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cảm ơn bác! 

Vậy giải pháp nào để chuyển từ bản vẽ A2 về A3 cho hợp lý về vấn đề scale bản vẽ xuống mà kích thước không đổi vậy bác ?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
1 giờ} trướ}c, KKM đã nói:

Cảm ơn bác! 

Vậy giải pháp nào để chuyển từ bản vẽ A2 về A3 cho hợp lý về vấn đề scale bản vẽ xuống mà kích thước không đổi vậy bác ?

Bạn có thể Dim hết rồi chỉnh Dimscale Linear = 2. hoặc DIMOVER -> DIMLFAC 2 ... quét chọn ...

• Like 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
1 giờ trước, Doan Nguyen Van đã nói:

Tìm hiểu về Mechanical thì đọc được dòng này:

Đại khái là phiên bản cad này có cấu trúc đo các chi tiết ở tỷ lệ scale khác nhau 1 cách tự động, bạn không nên thay đổi 2 biến DIMLFAC và DIMSCALE, biến này do Mechanical quản lý. Vì vậy giả thiết mình đặt ra ở trên có thể chính xác ở trường hợp này của bạn... 

Link bài viết:  https://forums.autodesk.com/t5/autocad-mechanical-forum/dim-style-auto-scaling/td-p/3417347

Cảm ơn bác !

Tuy nhiên hình như bác đang hiểu nhầm ý em. Em không muốn làm lớn size dim.

Hiện cách làm của em khi tách chi tiết trên bản vẽ A2 cho vào A3 để vừa khung A3. : Scale hình vẽ A2 theo tỷ lệ 0.5 sau đó dùng lệnh DIMLFAC với giá trị = 2 để đo ( đo đối tượng dài 10 nhưng kích thước sẽ ra 20)

Nhưng nay em thắc mắc tại sao khi sử dụng DIMLFAC mà đo bằng phương pháp nhập lệnh ( DIM/ENTER) và click vào nút đo trên thanh công cụ lại cho ra 2 kết quả khác nhau.

Nếu như Autodesk khuyên không nên làm như thế thì cách xử lý như thế nào cho việc này!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
21 phút trước, KKM đã nói:

Cảm ơn bác !

Tuy nhiên hình như bác đang hiểu nhầm ý em. Em không muốn làm lớn size dim.

Hiện cách làm của em khi tách chi tiết trên bản vẽ A2 cho vào A3 để vừa khung A3. : Scale hình vẽ A2 theo tỷ lệ 0.5 sau đó dùng lệnh DIMLFAC với giá trị = 2 để đo ( đo đối tượng dài 10 nhưng kích thước sẽ ra 20)

Nhưng nay em thắc mắc tại sao khi sử dụng DIMLFAC mà đo bằng phương pháp nhập lệnh ( DIM/ENTER) và click vào nút đo trên thanh công cụ lại cho ra 2 kết quả khác nhau.

Nếu như Autodesk khuyên không nên làm như thế thì cách xử lý như thế nào cho việc này!

Bạn không thay đổi DIMLFAC nữa, và tiến hành Dim toàn bộ bình thường

Bạn dim đối tượng đã scale 1 nửa chiều dài gốc 20 sẽ ra kq dim = 10

Cách 1 chọn đối tượng -> Ctrl +1 -> sửa ô DIMSCALE LINEAR = 2

Cách 2: Nhập lệnh DIMOVERRIDE -> DIMLFAC -> 2 Enter -> Quét chọn vùng dim.

Cả 2 cách này sẽ trả về kết quả dim = 20. và không làm lớn Size dim.

(để làm lớn size dim, bạn chỉnh ô DIMSCALE OVERALL)

Hoặc bạn cũng có thể sửa giá trị Scale Factor trong Dimstyle = 2 trước khi DIM (Vấn đề này cũng có khả năng lỗi vì mình k dùng Mechanical) 

• Like 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Theo tôi thì bạn làm vậy vừa sai nguyên tắc cơ bản lại vừa tự làm khó chính mình.

Kích thước của đối tượng trên bản vẽ khi dim ra phải luôn là kích thước thật (tỉ lệ vẽ bằng 1:1).

Việc chuyển khổ từ A2 sang A3, bạn chỉ việc scale khung A3 lên 1 số lần hợp lí , đủ bao lấy toàn bộ đối tượng là ra tỉ lệ bản vẽ in dưới khổ A3.

Khi  đó, chằng cần quan tâm dimlfac cần đổi bằng bao nhiêu (luôn để bằng 1), dim vẫn là kích thước thật, in A3 vẫn đẹp ngon lành, đúng tỉ lệ.

• Like 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
2 giờ trước, Doan Nguyen Van đã nói:

Bạn không thay đổi DIMLFAC nữa, và tiến hành Dim toàn bộ bình thường

Bạn dim đối tượng đã scale 1 nửa chiều dài gốc 20 sẽ ra kq dim = 10

Cách 1 chọn đối tượng -> Ctrl +1 -> sửa ô DIMSCALE LINEAR = 2

Cách 2: Nhập lệnh DIMOVERRIDE -> DIMLFAC -> 2 Enter -> Quét chọn vùng dim.

Cả 2 cách này sẽ trả về kết quả dim = 20. và không làm lớn Size dim.

(để làm lớn size dim, bạn chỉnh ô DIMSCALE OVERALL)

Hoặc bạn cũng có thể sửa giá trị Scale Factor trong Dimstyle = 2 trước khi DIM (Vấn đề này cũng có khả năng lỗi vì mình k dùng Mechanical) 

Cảm ơn bạn đã giúp đỡ!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
8 giờ trước, KKM đã nói:

Xin chào cả nhà!

Để chuyển bản vẽ từ A2 về A3 mình dùng lệnh Scale và Dimlfac/giá trị = 2 để giữ nguyên kích thước khi đo.

Tuy nhiên sau khi chuyển về Dimlfac mình đo lại bằng cách gõ lệnh DIM/Enter thì ok tuy nhiên nếu dùng cách bấm vào nút đo trực tiếp trên Tool bar thì giá trị chỉ bằng 1/2.

Nhà mình có ai giải thích giúp mình với! (Mình dùng CAD 2019 có bản quyền)

+ Thứ 1: Nguyên nhân: Đây không phải là lỗi:  Nguyên nhân là do bạn gõ trực tiếp lệnh "DIMLFAC"   >>  Dẫn đến trong bảng DimStyle  xuất hiện 1 chế độ "Dim Override" tức là chế độ Ghi đè. 

Chế độ này sẽ ảnh hưởng đến các đường Dim về sau, nhưng lại không ảnh hưởng tới các đường Dim tạo ra trước đó.

+ Thứ 2 : Khắc phục :  Không nên gõ lệnh điều kiển các biến 1 cách trực tiếp. Muốn thay đổi thì bạn hãy vào thẳng DimStyle mà chỉnh.   Muốn chỉnh riêng rẽ thì vào Properties chỉnh.

• Like 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Vào lúc 11/10/2019 tại 17:17, Danh Cong đã nói:

+ Thứ 1: Nguyên nhân: Đây không phải là lỗi:  Nguyên nhân là do bạn gõ trực tiếp lệnh "DIMLFAC"   >>  Dẫn đến trong bảng DimStyle  xuất hiện 1 chế độ "Dim Override" tức là chế độ Ghi đè. 

Chế độ này sẽ ảnh hưởng đến các đường Dim về sau, nhưng lại không ảnh hưởng tới các đường Dim tạo ra trước đó.

+ Thứ 2 : Khắc phục :  Không nên gõ lệnh điều kiển các biến 1 cách trực tiếp. Muốn thay đổi thì bạn hãy vào thẳng DimStyle mà chỉnh.   Muốn chỉnh riêng rẽ thì vào Properties chỉnh. 

Cảm ơn anh! 

Em mới học Autocad Mechanical nên có thêm câu hỏi nhờ anh 

Trường hợp này không liên quan gì đến DIMLFAC nữa.

Tuy nhiên em vẫn thấy sự khác nhau giữa việc gõ lệnh DIM và sử dụng nút DIM trên thanh Ribbon

Với cài đặt như hình.

Tuy nhiên khi đo bằng 2 cách :

1: Bấm nút shortcut trên Ribbon thì một cái cho ra Layer AM -5 ( mặc định của Autocad Mechanical)

2: Dùng lệnh gõ DIMLINEAR thì cho ra kích thước có layer "0" (layer hiện hành)

Sự khác nhau là gì ?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
47 phút trước, KKM đã nói:

Cảm ơn anh! 

Em mới học Autocad Mechanical nên có thêm câu hỏi nhờ anh 

Trường hợp này không liên quan gì đến DIMLFAC nữa.

Tuy nhiên em vẫn thấy sự khác nhau giữa việc gõ lệnh DIM và sử dụng nút DIM trên thanh Ribbon

Với cài đặt như hình.

Tuy nhiên khi đo bằng 2 cách :

1: Bấm nút shortcut trên Ribbon thì một cái cho ra Layer AM -5 ( mặc định của Autocad Mechanical)

2: Dùng lệnh gõ DIMLINEAR thì cho ra kích thước có layer "0" (layer hiện hành)

Sự khác nhau là gì ?

+ Tôi chịu thôi, không trả lời được câu hỏi này. ^^  Tôi ko dùng loại Cad như bạn nên ko biết nó ntn,  :)))

• Like 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
40 phút trước, Danh Cong đã nói:

+ Tôi chịu thôi, không trả lời được câu hỏi này. ^^  Tôi ko dùng loại Cad như bạn nên ko biết nó ntn,  :)))

Hihi, Thanks anh!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Trong Cad thì các cad mới sau này có thêm biến Dimlayer. Khi Dim thì nó tự động ghi vào layer được set sẵn bằng biến đó.

Hồi trước mình sái cad cũ 2016 hay 2019 mình nhớ là nếu dim bằng ribbon thì nó tự động đưa về layer được định sẵn bằng biến trên. Nhưng dùng lệnh nhập thì không đươc.

Giờ mới thử trên cad 2020 thì cả ribbon hay lệnh nó cũng tự chuyển luôn rồi.

Hình như trên cad của bạn không phải bản 2020 nên nó mới vậy. Bác thử đánh dimlayer có phải là AM-5 không? 

• Like 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
2 giờ trước, ngokiet đã nói:

Trong Cad thì các cad mới sau này có thêm biến Dimlayer. Khi Dim thì nó tự động ghi vào layer được set sẵn bằng biến đó.

Hồi trước mình sái cad cũ 2016 hay 2019 mình nhớ là nếu dim bằng ribbon thì nó tự động đưa về layer được định sẵn bằng biến trên. Nhưng dùng lệnh nhập thì không đươc.

Hình như trên cad của bạn không phải bản 2020 nên nó mới vậy. Bác thử đánh dimlayer có phải là AM-5 không? 

Autocad mình dùng bản Mechanical 2019, đúng là nó là AM-5 bác ạ!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
4 giờ trước, ngokiet đã nói:

+ Autocad 2019 bản thường dùng vẫn tự chuyển đổi DIMLAYER  kể cả dùng Ribbon lẫn gõ lệnh bác nhé.  Em test thử trước khi trả lời câu trước, còn tại sao Mechanical ko dùng được thì , ngẫm ko ra nên mới chịu ở câu trên :v

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

DimLayer có từ AutoCAD 2016.

- AutoCAD 2016 :

+ nếu dim bằng ribbon thì  layer của dim được set theo biến DimLayer,

+ nhưng nếu nhập lệnh thì sẽ đặt theo biến Clayer.

(chắc tại mới ra nên chưa đồng bộ ?!)

- AutoCAD 2018 (Map3D - Civil3D), AutoCAD 2019,  AutoCAD 2020 : dùng lệnh hay ribbon thì layer của dim đều được set theo biến DimLayer.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình nhầm. Do khi mới ra bản 2016 mình có tét thấy như vậy mà mình hay sài lệnh nên không sài. Sau cài 2019  chắc mình không test. Giờ sài 2020 nên nhớ nhầm.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn làm theo cách sau nhé: Trong Cad gõ lệnh op -->User Preferences --> Trong phần Associative Dimensioning ---> Bỏ tích trong hộp ô vuông đi nhé. Vấn đề được giải quyết.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay