Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
meohoang88

Cứu gấp - Lỗi kích thước khi dùng DIMLFAC

Các bài được khuyến nghị

Chào cả nhà.

Các bác cứu gấp em với.

Mình vẽ bản vẽ trên model, sử dụng nhiều hình trích để phóng to. Cách mình hay dùng là dùng DIMLFAC để sau khi phóng to vẫn ghi đc kích thước thật.

Tự nhiên hôm nay mở lại bản vẽ, dữ liệu hình trích đều bị sai hết, nó đều ra kích thước với tỉ lệ vẽ 1:1. 

Mình ví dụ để các các bác dễ hình dung: 1 cái đường tròn phi 10, scale lên 2 lần (lúc này phi =20), dùng DIMLFAC = 0.5 để ghi kích thước vẫn được 10.

Nhưng bây giờ chỗ ấy nó tự động hiển thị 20 mặc dù mình ko làm gì cả.

Tất cả hình trích đều bị như vậy. Mấy chục bản vẽ

Cả nhà giúp mình với. Sắp toi rồi!

• Vote giảm 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Thường thì Hai Lúa sẽ tạo 1 cái dim mới, lành hơn cách xài dìmflac. Với lại hồi nào giờ chưa nghe nói autocad hạn chế số lượng kiểu dim.

==> Tạo 1 cái dim mới, rồi update từng cái hình đã chạy bậy. 50 hình trích thì nhiều lắm tầm 200 click.

Nếu bạn vẽ 2-3 cái tỉ lệ trong cùng 1 hình trích thì chỉ có chính bạn mới nghĩ ra cách xử lí lỗi đó.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
7 phút trước, sgcq đã nói:

Thường thì Hai Lúa sẽ tạo 1 cái dim mới, lành hơn cách xài dìmflac. Với lại hồi nào giờ chưa nghe nói autocad hạn chế số lượng kiểu dim.

==> Tạo 1 cái dim mới, rồi update từng cái hình đã chạy bậy. 50 hình trích thì nhiều lắm tầm 200 click.

Nếu bạn vẽ 2-3 cái tỉ lệ trong cùng 1 hình trích thì chỉ có chính bạn mới nghĩ ra cách xử lí lỗi đó.

Tất nhiên là mỗi hình trích là 1 tỉ lệ bác ạ.

Em thử bằng cách Update từng tỉ lệ hoặc chỉnh thủ công từng chi tỉ lệ thì cũng được thì rất lâu. 

Mà trước giờ không sao, tự dưng hôm nay dính chưởng  bác ạ

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Lỗi của bạn chỉ những người xài dimflac mới gặp. Update từng tỉ lệ sao lâu được hả bạn? Không lẽ bạn trích 50 hình là 100 tỉ lệ khác nhau? Chớ lệnh update bạn xài được cho bản vẽ vài ngàn dim mà, chỉ quét phát là xong. 5 loại dim, quét 5 phát. 5 loại dim trong 1 hình: trời cứu. :D:D:D

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
5 phút trước, sgcq đã nói:

Lỗi của bạn chỉ những người xài dimflac mới gặp. Update từng tỉ lệ sao lâu được hả bạn? Không lẽ bạn trích 50 hình là 100 tỉ lệ khác nhau? Chớ lệnh update bạn xài được cho bản vẽ vài ngàn dim mà, chỉ quét phát là xong. 5 loại dim, quét 5 phát. 5 loại dim trong 1 hình: trời cứu. :D:D:D

Bản vẽ của em có những cái trong 1 khung tên đến 2-3 tỉ lệ trích khác nhau là thường bác ạ. Mấy chục cái, và phải chỉnh lại hệ số dimlfac trước nên quét sẽ rất lâu. Em chỉ dùng 1 kiểu dimstyle thôi. bác nào có kinh nghiệm sử dụng DIMLFAC chia sẻ pp làm mà k bị lỗi như vậy ạ

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

OK, Hai Lúa hiểu. Bạn không chấp nhận việc xài nhiều dim, vậy bạn cần chờ 1 cao thủ có chung cách xài với bạn, họ từng thực chiến giống cách của bạn thì may ra có cách.

Trong khi chờ đợi, xài tạm cách sau:

set dimflac vô trong cái lệnh tắt để đổi cho nhanh, VD: dd = dimflac, uu = update. ==> 1 bản vẽ 5 loại dim 4 hình trích, quét tầm 20 cái. 50 bản vẽ, quét tầm 1000 cái. Khoảng 1 buổi xong. 

Nếu bạn làm theo cách đó, thay vì đăng bài tìm giải pháp, thì giờ bạn đã update xong hết rùi.

:D:D:D

Sau khi update xong, tránh bị trả về giá trị 1-1, bn chọn hết tất cả dim, nhấn lệnh x.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Lúc trước, Hai Lúa chỉ cách xử lí dim cho bạn bè hay ai cần xài cad, đều chỉ họ cách dùng lệnh tắt cài 2 lệnh: dimflac để chỉnh tỉ lệ và dimtxt để chỉnh cỡ chữ. Và chỉ luôn cách tìm mấy cái biến liên quan để họ tự xài. Ngày nay vẫn vậy, cách đó cực nhanh, dễ hiểu, tầm 3 ngày là 1 người không biết gì đã vẽ cad được ngon lành, kiếm cơm được.

Nhưng khi Hai Lúa thực chiến, lại dùng cách lòng vòng hơn: Tạo dim mới, tạo lớp mới, tạo file mới ... Lí do không phải là cách nào pro hơn cách nào. Mà đơn giản là các bản vẽ tây tàu ta gởi cho Hai Lúa họ đều xài kiểu format như vậy, đánh cùng tông đó thì tốc độ xử lý nhanh lên nhiều.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
4 giờ trước, sgcq đã nói:

OK, Hai Lúa hiểu. Bạn không chấp nhận việc xài nhiều dim, vậy bạn cần chờ 1 cao thủ có chung cách xài với bạn, họ từng thực chiến giống cách của bạn thì may ra có cách.

Trong khi chờ đợi, xài tạm cách sau:

set dimflac vô trong cái lệnh tắt để đổi cho nhanh, VD: dd = dimflac, uu = update. ==> 1 bản vẽ 5 loại dim 4 hình trích, quét tầm 20 cái. 50 bản vẽ, quét tầm 1000 cái. Khoảng 1 buổi xong. 

Nếu bạn làm theo cách đó, thay vì đăng bài tìm giải pháp, thì giờ bạn đã update xong hết rùi.

Sau khi update xong, tránh bị trả về giá trị 1-1, bn chọn hết tất cả dim, nhấn lệnh x.

:D :D

Bác nói câu cuối em cũng vỡ lẽ ra: Câu hỏi cuối cùng chỉ đơn giản là: Có cách nào để khi sử dụng DIMLFAC thì giá trị dim kích thước không tự động bị trả về 1-1?

Cảm ơn bác đã góp ý. Trong lúc chờ đợi cao thủ, em cũng nghe lời bác chỉnh tay vậy, .... , đang quét, đang quét... 

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
3 phút trước, meohoang88 đã nói:

Bác nói câu cuối em cũng vỡ lẽ ra: Câu hỏi cuối cùng chỉ đơn giản là: Có cách nào để khi sử dụng DIMLFAC thì giá trị dim kích thước không tự động bị trả về 1-1?

Cảm ơn bác đã góp ý. Trong lúc chờ đợi cao thủ, em cũng nghe lời bác chỉnh tay vậy, .... , đang quét, đang quét... 

Cad không có tự động đâu bác. Do lỗi gì nên nó fix về dímtyle (mình nghĩ do update hay matchprop thôi) .

Cách quản lý hay nhất vẫn là dímtyle thôi. Tuy nhiên bản dim style của cad hơi ngu một chút vì chỉ cho chỉnh từng style 1 nên mất công 1 chút khi so sánh các kiểu dim với nhau.

Có bác nào rảnh viết 1 lisp chỉnh style dim mà các thông số chỉnh theo bản thì mình nghĩ nhiều người cần hơn.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
2 phút trước, ngokiet đã nói:

Cad không có tự động đâu bác. Do lỗi gì nên nó fix về dímtyle (mình nghĩ do update hay matchprop thôi) .

Cách quản lý hay nhất vẫn là dímtyle thôi. Tuy nhiên bản dim style của cad hơi ngu một chút vì chỉ cho chỉnh từng style 1 nên mất công 1 chút khi so sánh các kiểu dim với nhau.

Có bác nào rảnh viết 1 lisp chỉnh style dim mà các thông số chỉnh theo bản thì mình nghĩ nhiều người cần hơn.

ĐÚng là ko thể tự động, có thể do vô tình 1 lỗi gì đó của mình, hoặc biến hệ thống. Còn update hay MA thì mình chắc chắn không.

Bây giờ tìm cách ngăn chặn nguyên nhân gây ra lỗi đó thì dùng DImlfac mới thực sự an toàn.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Sử dụng Dimoverride, không biết bạn có tính đến chuyện quản lý về sau hay không :)
Nhất là các Dimstyle Override có thể xóa dễ dàng, hoặc bị reset khi DIMOVERRIDE -> Clear

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Vào lúc 17/10/2019 tại 17:34, meohoang88 đã nói:

nếu bác thích xài 1 dim cho mọi tỉ lệ, sao không xài thử layout nhỉ? Lúc đó nhiều khi quên luôn DIMLFAC  dùng để làm gì. Chưa kể khi sửa bản vẽ thì bản trích sẽ không cần sửa.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Layout em sài được, sài ngon. Nhưng mỗi tội đặc thù công việc gửi bv đi toàn phải gửi bv Model. DÙng layout sẽ mất công ghi khung tên 2 lần, rôi lúc in Layout lại phải bỏ khung tên đi. Bất tiện, nên em vẫn dùng 1 dim và làm trên Model tất

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Nghĩa là bạn đã rất giỏi rồi. Và là 1 cao thủ. (Thủ ở thế rất cao)

==> Vấn đề của bạn của bạn không phải là thiếu kiến thức khi chọn dùng 1 dim. Mà do biết quá nhiều nên không biết xài sao cho hết. Hai Lúa xin đề xuất cho bạn một hướng giải quyết vấn đề của bạn. Tuy nhiên, bạn cần điều chỉnh phù hợp vào thực tế, vì CAD thì Hai Lúa biết xài tầm 5-10% số lệnh, số còn lại thì biết ở dạng "nghe nói", phần lớn thì lại không biết gì, do đó, bài toán đưa cho bạn nhưng Hai Lúa hoàn toàn không có cách giải quyết.

Đề bài như sau:

- cho 1 cái khung trong đó có chứa 1 tham số, nó là cái hệ số bạn sẽ điền vô dimlfac, hoặc cái gì đó có ý nghĩa tương đương.

- Viết 1 cái lisp mà khi chọn cái khung đó, thì nó điều chỉnh giá trị các dim nằm lọt trong khung theo hệ số đi kèm.

- Lisp phải chạy được khi chọn ctrl+a, với số lượng vài ngàn khung.

- Lisp có option open multi-file and run.

- Lisp có option chạy xong thì xóa + pu toàn bộ dim thừa, khung scale dim

- Lisp có option chuyển mọi dim về 1 dim và xóa + pu các dim khác.

- Lisp có option câu hỏi bảo mật, VD: Người yêu bạn tên gì? khi trả lời sai thì lisp sẽ mở film, báo, hình ảnh ... để người khác khi có lisp trong tay thì nhầm tưởng là lisp giải trí của một tỷ phú ... thời gian nào đó.

Hai Lúa hy vọng rằng giải đề bài này xong thì luôn tiện xử lý được luôn rắc rối của bạn chỉ với 1 click, và bất chấp mọi lỗi reset. 

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Vào lúc 26/10/2019 tại 13:30, sgcq đã nói:

Nghĩa là bạn đã rất giỏi rồi. Và là 1 cao thủ. (Thủ ở thế rất cao)

==> Vấn đề của bạn của bạn không phải là thiếu kiến thức khi chọn dùng 1 dim. Mà do biết quá nhiều nên không biết xài sao cho hết. Hai Lúa xin đề xuất cho bạn một hướng giải quyết vấn đề của bạn. Tuy nhiên, bạn cần điều chỉnh phù hợp vào thực tế, vì CAD thì Hai Lúa biết xài tầm 5-10% số lệnh, số còn lại thì biết ở dạng "nghe nói", phần lớn thì lại không biết gì, do đó, bài toán đưa cho bạn nhưng Hai Lúa hoàn toàn không có cách giải quyết.

Đề bài như sau:

- cho 1 cái khung trong đó có chứa 1 tham số, nó là cái hệ số bạn sẽ điền vô dimlfac, hoặc cái gì đó có ý nghĩa tương đương.

- Viết 1 cái lisp mà khi chọn cái khung đó, thì nó điều chỉnh giá trị các dim nằm lọt trong khung theo hệ số đi kèm.

- Lisp phải chạy được khi chọn ctrl+a, với số lượng vài ngàn khung.

- Lisp có option open multi-file and run.

- Lisp có option chạy xong thì xóa + pu toàn bộ dim thừa, khung scale dim

- Lisp có option chuyển mọi dim về 1 dim và xóa + pu các dim khác.

- Lisp có option câu hỏi bảo mật, VD: Người yêu bạn tên gì? khi trả lời sai thì lisp sẽ mở film, báo, hình ảnh ... để người khác khi có lisp trong tay thì nhầm tưởng là lisp giải trí của một tỷ phú ... thời gian nào đó.

Hai Lúa hy vọng rằng giải đề bài này xong thì luôn tiện xử lý được luôn rắc rối của bạn chỉ với 1 click, và bất chấp mọi lỗi reset. 

Bác có trí tưởng tượng quả là phong phú đấy :P :P

Thấy Edit là cách bị ném đá nhất nhưng bền vững trước mọi hoàn cảnh. Xưa làm tốt nghiệp sử dụng công cụ thô sơ gọi là Edit, nay 4.0 cho phép Edit đồng thời cả trăm kích thước thì gọi là Lisp. Lisp chỉ sợ gặp Editor.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bác đúng là cao thủ. Hai Lúa đoán bác chỉ làm việc một mình, không lính lác, không trợ lí, không trợ thủ hay bất kì ... loại trợ nào khác. Hai Lúa đoán vậy vì lâu lắm rồi, mà đề tài này lại không thấy cao nhân nào xuất hiện. Các độc cô cầu bại thường không có đồng minh, phải không bác. :D:D:D 

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
7 giờ trước, sgcq đã nói:

Bác đúng là cao thủ. Hai Lúa đoán bác chỉ làm việc một mình, không lính lác, không trợ lí, không trợ thủ hay bất kì ... loại trợ nào khác. Hai Lúa đoán vậy vì lâu lắm rồi, mà đề tài này lại không thấy cao nhân nào xuất hiện. Các độc cô cầu bại thường không có đồng minh, phải không bác. :D:D:D 

Vâng. Và may mắn em đã gặp được Hai lúa, cao thủ hơn nên mới ra tay vào chủ đề này. Không chỉ chiêu thức vô cùng mềm dẻo mà tài đoán gió hướng địch cũng rất cao, chỉ ngồi đây nghe tiếng gió nhưng đoán đc địch cách cả trăm dặm, chắc đã 1 mình ẩn cư trên núi lâu năm, tu luyện đến cảnh giới cao nhất. Hai lúa đây mới đích thực là độc cô cầu bại, khó đệ tử nào theo được . Mèo khâm phục, khâm phục! :p :p :p

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Xưa học nghề thì Hai Lúa có kết quả như này. 

https://photos.app.goo.gl/ej1izocGSKWpvE3T9

Cho nên HL đành giải nghệ, đi làm CAD. Share nhiều hơn thủ. Nên gọi là cao ... share thì đúng hơn. Cái gì share được là share hết. 

Hai Lúa cũng có làm 1 xóm riêng chuyên share đồ: https://www.saigoncanhquan.net/

Bạn có thể xem qua.

Ban đầu share thì định ké 1 góc ở Cadviet, nhưng sợ bị ghi sổ là spam nên thôi. 

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Vậy có ai chốt được lỗi kích thước khi dùng dimflac chưa vậy, mỗi người mỗi ý hic hic hic

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
3 giờ trước, goldfish2020 đã nói:

Vậy có ai chốt được lỗi kích thước khi dùng dimflac chưa vậy, mỗi người mỗi ý hic hic hic

Bác cứ lập cho nó 1 dimstyle riêng như bác sgcq bảo, quên đi giá trị dimlfac (luôn để mặc định 1). Tránh update dim chỗ đó là đc. 

• Like 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Trước kia hồi mới ra trường, mình luôn quan niệm là: là kỹ thuật, là sinh viên tiếp cận cái mới nhất, học cái mới nhất, quản lý khoa học nhất, kết quả là mình tự gò ép mình

1. Layer phải là layer theo hệ thống có đặt nét, có đặt màu chính xác, không phụ thuộc vào người khác

2. Dim style, Text Style cái nào ra cái đấy, tên phải rõ ràng, ví dụ Dim tỷ lệ 1-100 riêng, 1-20, 1-25,... text thì phải là Text tiêu đề, text ghi chú, text leader, text bản vẽ to loại 1, loại 2, text khung tên ở tên bản vẽ, text khung tên ở tên công ty, tên người vẽ, người kiểm tra

3. và còn nhiều nhiều lắm, hồi đấy phải nói là, tuổi trẻ, tài lanh, (dễ sinh lắm người ghét đấy- may mắn mình chưa bị ai ghét ha....)

Sau đó trong quá trình làm mình nhận thấy

1. Để có thể khoa học trong quản lý layer mình làm tốt nhưng nhóm thì sao, công ty thế nào, liệu có thể thay đổi suy nghĩ toàn bộ mọi người không, chung quy đều hướng đến: hiệu quả, năng suất, và cuối cùng vẫn là kiếm tiền

2. Trong quá trình làm việc, việc tận dụng sản phẩm người khác là không thể tránh khỏi, phải chấp nhận file bãn vẽ nặng hơn, nhiều đối tượng phải quản lý hơn, .... và còn ty tỷ cái khác nữa cơ, nhiều lúc gét cách làm của người khác lắm, nhưng sửa lại thì rất mất thời gian, mà sếp lại giục ha

3. Trong khi làm việc, va vấp sinh kinh nghiệm, khó khăn sinh động lực, có động lực tất có phương pháp giải quyết có thể chưa chu toàn nhưng phần nào đáp ứng, hơn nữa theo mình đến giờ các đối tượng trong bản vẽ không phải Create (kiến tạo, vẽ mới) là nhiều ; là phần lớn là Modify (sửa đổi, thay đổi cái cũ) chiếm nhiều hơn; điều đó dẫn đến lệnh hiệu chỉnh dùng nhiều, Ma (match prop) dùng nhiều, Copy - move - eddit (đối với text) lại càng nhiều

ok rồi đấy vậy là mình làm theo cách sau:

1. Mình không phải là người làm ra được toàn bộ sản phẩm, là đúc kết nhiều người, là nhiều bản vẽ, nhiều phần phối hợp

2. Cần chung hòa các nguyên tắc để khi in ra "Tương đối" trình bày đẹp bản vẽ (chú ý là tương đối nha)

Kết luận cách làm của mình như sau
Toàn bộ các đối tượng Text, Dim, Hatch mà mình coi là chuẩn ở tỷ lệ cố định (thường là 1:100) in trên khổ cố định (thường là A3) được coi là đẹp, được lấy làm mẫu + Khung tên cố định (đóng Block) chuẩn   được lưu vào riêng một chỗ trong bản vẽ

Mỗi khi cần sử dụng ở tỷ lệ khác ví dụ 1/20; 1/25; 1/50; 1/250;...... thì Scale riêng toàn  bộ cái ở trên theo tỷ lệ tương ứng, sau đó, khi cần cái nào thì Copy ra, Mathchprop theo vậy là có thể khỏi lo về đồng bộ: Text, Hatch, Linetype, LineScale, hay thậm chí LineWeight, Transpote (trong suốt)

Thế còn Dim, giải quyết sao?

Mình làm thế này

CHỈ DÙNG MỘT KIỂU DIM DUY NHẤT - DUY NHẤT NHA

Trong thiết lập Dim phải dùng TextStyle là kiểu có Size là 0 (không thiết lập chiều cao Dim) và toàn bộ thiết lập khác về cỡ mũi tên, chiều dài, khoảng cách ,....KHÔNG SỬ DỤNG ANNOTATIVE (tỷ lệ động, không cần quan tâm đâu, thường là mọi người toàn làm thế thôi)

Sau đó khi dùng đến Dim ở tỷ lệ khác quá đơn giản: đặt lại hai biến (đương nhiên mình đã đổi lệnh để gọi hai biến này)

Biến DimLfac và biến DimScale

Ví dụ nha

1. Dim chuẩn 1-100

2. cứ vẽ phần cần thể hiện 1-100 cho bản vẽ A3- in tỷ lệ 1-100 đi

3. Khi cần vẽ in A3, tỉ lệ 1-50, làm như sau

3.1 Scale toàn bộ cái khung cố định (đã nói ở trên)  lên lớn hơn 2 lần + đổi biến DimLfac giữ nguyên là 1; đối biến DimScale thành 50 

3.2 Vẽ chiều dài thực (hông phải Scale làm gì) trong khung tên copy ở 3.1 ra; lấy Text cần trình bày Copy ở 3.1 ra rồi Modyfi; Lấy Hatch copy ở 3.1 ra để MatchProp cho Hatch mới cần trình bày  -> ngon  khi in bản vẽ A3, chắc chắn TExt, tỷ lệ Hatch, tỷ lệ LineWeight, LineType giống hệt nhau

3.3 Cần đo Dim ở tỷ lệ 1/50 hả cứ đo thôi, bằng cách đổi biến ở trên, cứ dùng 1-100 đi, nhưng đảm bảo, kích thước đo được (giữ nguyên như khi vẽ và là chiều dài thực) còn tỷ lệ to nhỏ của Dim (do đã đặt Dimscale là 50 - tức là nhỏ hơn 2 lần so với Dimscale nguyên bản của 1-100 là 100 - tất nhiên rồi) vậy thì mọi thứ như chiều cao, khoảng cách, khoảng kéo dài, ... cũng sẽ nhỏ hơn 2 lần so với Dim 1/100 - Đạt tiêu chí đề ra

333.dwg

Xem bản vẽ minh họa nhé

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay