Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
LONG RUỒI

[HỎI ĐÁP] Cách đổi màu cho block không dùng Lisp

Các bài được khuyến nghị

Em chào các bác.

Em đang có một bản vẽ mặt bằng hiện trạng đường xe chạy khá lớn trong AutoCad nhận được từ khách hàng. Trong bản vẽ có rất nhiều block nhỏ khác nhau từ tên, hinh dạng đến layer. Em muốn đổi các block đó về hết màu nền số 8 trong Cad. Em có tìm kiếm trên mạng thì thấy cần phải dùng Lisp mới đổi được. Đặc thù công ty em là sử dụng AutoCad có bản quyền lên không mua  phần Load Lisp. Giờ ngồi chỉnh thủ công lâu quá ạ. Có Anh Chị nào biết cách chỉnh màu block về "by layer" trong cad mà không cần dùng lisp không ạ. Chỉ cho em với.

Em cảm ơn.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

-Bylayer dùng cho trường hợp này không phù hợp. Có 2 đường:

1. Cho các đối tượng trong block về layer 0 và màu bylayer.

2. Cho các đối tượng trong block về màu byblock.

-Làm từng block:

+Kích hai phát liên tiếp dô cái block cần chỉnh hoặc chọn cái block rồi gỏ lệnh BEDIT là chui vô phần chỉnh sửa cái block đó.

+Bấm tổ hợp phím Ctrl+A cho nó chọn toàn bộ đối tượng có trong block. Rồi chọn theo các bước 1 hoặc 2. lưu thay đổi, thoát block.

+Coi chừng block trong block thì phải làm nhiều lần.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
2 phút trước, duy782006 đã nói:

-Bylayer dùng cho trường hợp này không phù hợp. Có 2 đường:

1. Cho các đối tượng trong block về layer 0 và màu bylayer.

2. Cho các đối tượng trong block về màu byblock.

-Làm từng block:

+Kích hai phát liên tiếp dô cái block cần chỉnh hoặc chọn cái block rồi gỏ lệnh BEDIT là chui vô phần chỉnh sửa cái block đó.

+Bấm tổ hợp phím Ctrl+A cho nó chọn toàn bộ đối tượng có trong block. Rồi chọn theo các bước 1 hoặc 2. lưu thay đổi, thoát block.

+Coi chừng block trong block thì phải làm nhiều lần.

Cảm ơn bác đã trả lời. Em cũng đang làm như bác nói đấy. Khá lâu nên muốn hỏi cách tự động thay đổi bác ạ. Em cũng nghĩ rằng là không có cách nào nhưng vẫn muốn hỏi vì kiến thức mình còn hạn hẹp biết đâu thực sự lại có cách thì sao ?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
48 phút trước, LONG RUỒI đã nói:

Cảm ơn bác đã trả lời. Em cũng đang làm như bác nói đấy. Khá lâu nên muốn hỏi cách tự động thay đổi bác ạ. Em cũng nghĩ rằng là không có cách nào nhưng vẫn muốn hỏi vì kiến thức mình còn hạn hẹp biết đâu thực sự lại có cách thì sao ?

Muốn tự động thì phải viết Lisp, còn muốn làm thủ công chỉ có dùng lệnh BEDIT. Trong trường hợp này làm thủ công cũng nhanh mà bạn.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Vào lúc 4/3/2020 tại 14:49, LONG RUỒI đã nói:

Em chào các bác.

Em đang có một bản vẽ mặt bằng hiện trạng đường xe chạy khá lớn trong AutoCad nhận được từ khách hàng. Trong bản vẽ có rất nhiều block nhỏ khác nhau từ tên, hinh dạng đến layer. Em muốn đổi các block đó về hết màu nền số 8 trong Cad. Em có tìm kiếm trên mạng thì thấy cần phải dùng Lisp mới đổi được. Đặc thù công ty em là sử dụng AutoCad có bản quyền lên không mua  phần Load Lisp. Giờ ngồi chỉnh thủ công lâu quá ạ. Có Anh Chị nào biết cách chỉnh màu block về "by layer" trong cad mà không cần dùng lisp không ạ. Chỉ cho em với.

Em cảm ơn.

Cách đơn giản là mang về nhà làm ở bản CAD cr... sau đó mang file lên cty :))

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
  • Câu than phiền thông thường của những bạn không dùng lisp cho cad vì công ty dùng cad bản quyền sẽ là công ty không cho phép giao tiếp file với bên ngoài.
  • Like 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo