Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
nhimret

[Nhờ sửa/viết lisp] Tính tổng và trừ diện tích các đường bao kín

Các bài được khuyến nghị

Trước giờ đang dùng lisp tính tổng diện tích của 1 bác trên này (xin lỗi dùng lâu rồi không nhớ tên bác), dùng rất tốt (lisp đính kèm ở dưới)

Nhờ các bác chỉnh lại hộ lisp để có thể tính cả phép trừ diện tích trong trường hợp công trình có thông tầng

Ví dụ như hình đính kèm, lisp cần tính theo công thức A+B -C-D

ý tưởng là ấn lệnh "uu", thì lisp sẽ mặc định hỏi chọn đối tượng để tính tổng, sau khi ngắt chọn, thì lisp hỏi bạn có muốn trừ diện tích không (Y/N), ấn enter thì mặc định là N, còn chọn Y thì lisp lại yêu cầu chọn các đối tượng để trừ đi.

Cám ơn các bác nhiều.

tinh tong dien tich (lenh uu).lsp

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Bạn dùng lẹ cái Hatch select object cho nhanh. Thích trừ thì để nhận diện Island, không thì Ignore. 
Hatch lại có thuộc tính cộng dồn diện tích nữa, k cần xài lisp ^^

• Like 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Do gà nên mình ko thể xác định được vùng nào nằm trong, vùng nào nằm ngoài như yêu cầu của bạn được, nên mình thêm lệnh UH, chọn 2 lần, lần đầu chọn tính tổng (ví dụ A, B), lần sau chọn tính hiệu (ví dụ C, D) (nếu ko cần tính hiệu thì cứ thế enter).

UU, UH.lsp

• Like 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Vào lúc 10/3/2020 tại 11:51, Duong Nhat Duy đã nói:

Do gà nên mình ko thể xác định được vùng nào nằm trong, vùng nào nằm ngoài như yêu cầu của bạn được, nên mình thêm lệnh UH, chọn 2 lần, lần đầu chọn tính tổng (ví dụ A, B), lần sau chọn tính hiệu (ví dụ C, D) (nếu ko cần tính hiệu thì cứ thế enter).

UU, UH.lsp

cám ơn bác nhiều, bác viết lisp chuẩn 100% ý đồ của tôi đấy chứ. Làm phương án phải dịch chuyển từng tí một để tính diện tích cho khớp với diện tích đã cho. Cứ phải bấm máy tính khổ dã man. Vừa test thử, ngon lành lắm luôn

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Vào lúc 10/3/2020 tại 11:51, Duong Nhat Duy đã nói:

UU, UH.lsp

về thuật toán thì lisp quá chuẩn rồi, nhờ bác chỉnh hộ đơn vị về m2, và khi chọn text kết quả thì dòng text sẽ hiện ra là S="ket qua" m2

Cám ơn bác nhiều.

• Vote giảm 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
4 giờ trước, nhimret đã nói:

về thuật toán thì lisp quá chuẩn rồi, nhờ bác chỉnh hộ đơn vị về m2, và khi chọn text kết quả thì dòng text sẽ hiện ra là S="ket qua" m2

Cám ơn bác nhiều.

Lisp Tính toán của mình cũng có chức năng này ^^:

• Like 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
2 giờ trước, Biet ve CAD đã nói:

Lisp Tính toán của mình cũng có chức năng này ^^:

lisp của bác rất trực quan sinh động dễ hiểu nhưng thao tác hơi phức tạp. Đã download và like video của bác.

Vẫn cần bác @Duong Nhat Duy hỗ trợ hoàn thiện hộ lisp UU ạ.

• Vote giảm 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Vào lúc 18/3/2020 tại 14:14, tien2005 đã nói:

@nhimret Bạn tìm dòng (text1 str (nentsel "\nChon TEXT ke ... rồi thay bằng (text1 (strcat "S = " str " m2") (nentsel "\nChon TEXT ke....

Cám ơn bác, đã ngon lành...  à bác cho hỏi luôn là lisp hiện giờ đang để số sau thập phân có 4 chữ số, giờ muốn chỉ còn 2 chữ số thôi thì lệnh gì nhỉ

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
1 giờ} trướ}c, nhimret đã nói:

Cám ơn bác, đã ngon lành...  à bác cho hỏi luôn là lisp hiện giờ đang để số sau thập phân có 4 chữ số, giờ muốn chỉ còn 2 chữ số thôi thì lệnh gì nhỉ

Vào lệnh UNITS mà chỉnh số chữ số lẻ tùy thích

• Like 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
2 giờ trước, Doan Van Ha đã nói:

Vào lệnh UNITS mà chỉnh số chữ số lẻ tùy thích

à ra thế, cám ơn bác :D đã ổn.. nhẹ cả người, trước cứ phải bấm máy tính để trừ đi các diện tích bên trong

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay