Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Nguyen Hoanh

Các nguyên tắc ghi kích thước trên bản vẽ kỹ thuật

Các bài được khuyến nghị

Vài ý kiến nhỏ bé nếu bạn thấy được thì Vote cho cái, để có điểm chứ vác con 0 hoài kể cũng tội cái nick :D

Em đã vote (bầu cử- bỏ phiếu) cho bài viết của anh rồi nhé! Hi hi... Khổ cái là không phải lúc nào cũng ấn vào Like This cũng được như ý anh ạ!

Quan điểm của em là:

- Vẽ, viết, đi lại, đèn xanh, đèn đỏ, vỉa hè, dải phân cách, đi theo lề bên tay phải như của ta, đi theo lề bên trái như của nước Anh, đều phải có quy tắc chung thống nhất để mọi người cùng tuân theo. Thí dụ con trâu kéo cày, viết là con châu céo kày, ai cũng hiểu là con châu khác với con châu chấu, nhưng quy tắc chính tả phải viết là con trâu mới không bị trừ điểm chính tả . Vậy nên cái gì là quy ước, là quy tắc ta cũng nên tuân thủ.

Còn về phần trình bầy bản vẽ của người thiết kế thì có nhiều kiểu lắm. Thí dụ có một cái bàn, có người vẽ dăm bẩy bản vẽ, trình bầy mầu sắc lòe.. lợt rốt cục người thợ không đọc được bản vẽ, hiểu sai ý đồ thiết kế, làm ra sản phẩm nửa thịt nửa ...đất.

Có người chỉ cần vẽ một bản vẽ thậm chí không cần biết AutoCAD là cái gì, họ chỉ cần vẽ ngoạc nghệnh vài nét vớ va vớ vẩn trên giấy, người thợ vẫn làm ra được sản phẩm có chất lượng, khỏi cần phải đọc kỹ hướng dẫn trước khi sử dụng nhưng máy vẫn chạy ầm ầm, 100 năm vẫn tốt!

- Quan trọng nhất vẫn là bản vẽ phải trình bầy rõ ràng, mạch lạc, để người thợ hiểu được ý đồ của người thiết kế là được!

• Vote tăng 3

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Em đã vote cho bài viết của anh rồi nhé! Hi hi... Khổ cái là không phải lúc nào cũng ấn vào Like This cũng được như ý anh ạ!

Quan điểm của em là:

- Vẽ, viết, đi lại, đèn xanh, đèn đỏ, vỉa hè, dải phân cách, đi theo lề bên tay phải như của ta, đi theo lề bên trái như của nước Anh, đều phải có quy tắc chung thống nhất để mọi người cùng tuân theo. Thí dụ con trâu kéo cày, viết là con châu céo kày, ai cũng hiểu là con châu khác với con châu chấu, nhưng quy tắc chính tả phải viết là con trâu mới không bị trừ điểm chính tả . Vậy nên cái gì là quy ước, là quy tắc ta cũng nên tuân thủ.

Còn về phần trình bầy bản vẽ của người thiết kế thì có nhiều kiểu lắm. Thí dụ có một cái bàn, có người vẽ dăm bẩy bản vẽ, trình bầy mầu sắc lòe.. lợt rốt cục người thợ không đọc được bản vẽ, hiểu sai ý đồ thiết kế, làm ra sản phẩm nửa thịt nửa ...đất.

Có người chỉ cần vẽ một bản vẽ thậm chí không cần biết AutoCAD là cái gì, họ chỉ cần vẽ ngoạc nghệnh vài nét vớ va vớ vẩn trên giấy, người thợ vẫn làm ra được sản phẩm có chất lượng, khỏi cần phải đọc kỹ hướng dẫn trước khi sử dụng nhưng máy vẫn chạy ầm ầm, 100 năm vẫn tốt!

- Quan trọng nhất vẫn là bản vẽ phải trình bầy rõ ràng, mạch lạc, để người thợ hiểu được ý đồ của người thiết kế là được!

Thống nhất quan điểm của Bạn. Ý tưởng thì tốt đó, vấn đề là khối lượng sẽ là khổng lồ cần nguốn nhân lực . Lấy Vd như mình đây, đang có tham vọng tạo ra 1 hệ thống block ( thường và cả dinamic) làm sao để :

- đặt tên theo đúng nguyên tắc ngắn gọn, đầy đủ, dễ hiểu

- đảm bảo select hàng loạt được

- thống kê được

- nội dung block chứa các layer tuân theo 1 nguyên tắc, để dể dàng thể hiện từ sơ phác đến chi tiết thông qua hệ thống layerstate

Xa hơn vấn đề này mình biết là kiến trúc Anh Quốc đã thống nhất ms cho từng loại cấu kiện vật liệu... và khi tham gia vào 1 đồ án nào của Anh bạn cũng phải có 1 cuốn mà người ta thường gọi là mã số Quốc Gia ( hoành tráng quá) . Còn của Úc thì rất pro với hệ thống Cad 2007,về khai triển bv thì khỏi phải bàn đến. Nhưng cái lổi của nó là cách đặt tên file bị bó buộc ở trong số lượng bv mặt định ban đầu. Kiến Trúc Mỹ ( mình đang tham gia), lúc ban đầu khi tham gia vào rất khó chịu, Vì vẽ lung tung cả lên, làm cho cảm giác người vẽ rất nghi ngờ vào độ chính xác của bv. Nhưng nó lại có cách nhìn rất hay là ở chổ đặt tên bv cũng như tất cả vân đề phát sinh. Nếu bạn bị phát sinh 1 bv ở trong hệ thống của Anh,Úc.. thì đó là cả một vấn đề vì nếu sử lý không khéo bạn phài mất cả ngày để chỉnh sửa lai số details cho khớp với hệ thống, ngược lai của Mỹ thì là 1 dấu chấm mà thôi. Cho nên hệ thống của Mỹ là 1 hệ thống mở, thú thật ban đầu mình "chả khoái" nhưng dần dần đâm ra thấy hay. Mình nói nhìu quá, Ý mình là nếu có thể chúng ta hãy tạo ra 1 bước đột phá ghi dấu cho CadViet.. :D( tham lam quá)

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Ý tưởng của anh thật hoành tráng! Vậy anh hãy thể hiện ý tưởng ấy bằng cách lập một topic để chia sẻ với mọi người được không??? Chúc anh thành công!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Trước hết là bạn nên tham khảo những bản vẽ có sẵn để ngẫm ra nguyên tắc vẽ riêng cho mình. Mình chỉ có thể hỗ trợ bạn 1 mẫu quy định chung của 1 cơ quan như sau:

http://www.cadviet.c...iles/Mau_Kc.dwg

Đúng là chết rét gặp chiếu manh. Em đang muốn tạo cái Dim như của anh, anh xem chỉ dẫn giúp em với, em thấy cái Dim của anh tạo hiệu ứng màu cho các đường dimension hay thế chữ vàng và cái mũi tên cũng vàng. Mà chỉ vàng cái mũi tên. Mà cái màu của đường dimension thì có một tí tí lại màu đỏ. Anh làm thế nào vậy chỉ cho em với. Em ngâm cứu cái Dim của anh mà chưa ra.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

các anh chị ơi !!!

e đang làm đồ án mà cái nhà e làm lại wa lớn vơi khổ giấy hix nên cho e hỏi mặt bằng bản vẽ nhà có đk căt bỏ phần dư ko ạ ?? mà nếu có thì vẽ sao cho hiểu bậy giờ?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

trước học vẽ kỹ thuật thày bảo.

- chữ chuẩn cao 2,5 mm.

- đường gióng cách đối tượng 2mm.

- đuôi đường gióng thò ra 2mm.

- đường dim ngang cách đối tượng 15mm. và có 3 đường dim, đường ngoài cùng là kích thước bao, đường tiếp là khoảng cách trục, đương tiếp là kích thướng các chi tiết. các đường cách nhau 10mm.

- số cao 2,5mm và cách đường dim 1mm.

- dùng mũi tên gạch cheo. đường dim phải là đường mảnh.nhất.

- các đường R và D phải chéo 45 độ.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

trước học vẽ kỹ thuật thày bảo.

- chữ chuẩn cao 2,5 mm.

- đường gióng cách đối tượng 2mm.

- đuôi đường gióng thò ra 2mm.

- đường dim ngang cách đối tượng 15mm. và có 3 đường dim, đường ngoài cùng là kích thước bao, đường tiếp là khoảng cách trục, đương tiếp là kích thướng các chi tiết. các đường cách nhau 10mm.

- số cao 2,5mm và cách đường dim 1mm.

- dùng mũi tên gạch cheo. đường dim phải là đường mảnh.nhất.

- các đường R và D phải chéo 45 độ.

Tùy tỉ lệ bản vẽ nữa bạn. Vd mình có cái hình chữ nhất 1000x2000 nếu cứ máy móc theo thầy bảo thì khi in ra chả đọc được cái chi hết vì chữ quá nhỏ so với chi tiết và ngược lại nếu chi tiết là 5x3 thì khi in ra chữ và số to đùng đè lên cả chi tiết trông rất kì cục

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tùy tỉ lệ bản vẽ nữa bạn. Vd mình có cái hình chữ nhất 1000x2000 nếu cứ máy móc theo thầy bảo thì khi in ra chả đọc được cái chi hết vì chữ quá nhỏ so với chi tiết và ngược lại nếu chi tiết là 5x3 thì khi in ra chữ và số to đùng đè lên cả chi tiết trông rất kì cục

không bác ơi. đấy là kích thước in ra giấy rồi. bác phải tính toàn làm sao cho phù hợp để khi in ra giấy no phải như thế rồi chứ

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

không bác ơi. đấy là kích thước in ra giấy rồi. bác phải tính toàn làm sao cho phù hợp để khi in ra giấy no phải như thế rồi chứ

vậy bạn in A0 A1 A2 ... A4 A5 thì thế nào. tất cả đều là 2.5mm hết ah. èo thế thì mấy ông đọc bản vẽ xây dựng chắc mắt to lắm pác nhỉ :D .Tính toán thế nào Pác chỉ giáo em với làm sao lúc nào in ra cũng làm 2.5mm hết hì hì

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

ví dụ a4 nhé. bạn vẽ trong bản vẽ theo tỷ lệ 1-1. nhưng muốn xuất ra với tỷ lệ 1-100. thì bạn vẽ khung a4 thành 29700 x 21000 tức là nhân lên 100 lần thì in ra khổ a4 có kích thướng 297x210 tức là tỷ lệ 1-100 rồi.

có tỷ lệ rồi thỳ bây giờ bắt đầu đặt style text. nếu muốn chữ ra cao 2,5 mm thì đặt text cao 250 thôi. sau đó add vào dim có tên 1-100.

còn muồn có tỷ lệ khác nữa trong cùng 1 bản vẽ thì dùng dim khác. nhưng nhớ ghi khổ vào không in thành 1 gấp đôi gấp 3 thì chết

PS : chắc A0 -a1-a2 thì nó phải cao 3 -4mm nhỉ. cái này em không rõ

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

ví dụ a4 nhé. bạn vẽ trong bản vẽ theo tỷ lệ 1-1. nhưng muốn xuất ra với tỷ lệ 1-100. thì bạn vẽ khung a4 thành 29700 x 21000 tức là nhân lên 100 lần thì in ra khổ a4 có kích thướng 297x210 tức là tỷ lệ 1-100 rồi.

có tỷ lệ rồi thỳ bây giờ bắt đầu đặt style text. nếu muốn chữ ra cao 2,5 mm thì đặt text cao 250 thôi. sau đó add vào dim có tên 1-100.

còn muồn có tỷ lệ khác nữa trong cùng 1 bản vẽ thì dùng dim khác. nhưng nhớ ghi khổ vào không in thành 1 gấp đôi gấp 3 thì chết

PS : chắc A0 -a1-a2 thì nó phải cao 3 -4mm nhỉ. cái này em không rõ

Rắc rối nhỉ. Thế khi vẽ chi tiết máy trong bản vẽ cứ phải nhân tỉ lệ hay pác vào Dimension chỉnh scale factor. Thực tế thì còn tùy cái chi tiết của bạn vẽ ấy ko tin bạn cứ vẽ thử một chi tiết nhỏ một chi tiết lờn rồi in ra xem thế nào nhé không phải lúc nào chữ cũng là 2.5mm đâu

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Rắc rối nhỉ. Thế khi vẽ chi tiết máy trong bản vẽ cứ phải nhân tỉ lệ hay pác vào Dimension chỉnh scale factor. Thực tế thì còn tùy cái chi tiết của bạn vẽ ấy ko tin bạn cứ vẽ thử một chi tiết nhỏ một chi tiết lờn rồi in ra xem thế nào nhé không phải lúc nào chữ cũng là 2.5mm đâu

cái này thầy em dậy là cú vẽ tỷ lệ 1-1 đi. rồi muốn in nhiều tỷ lệ trên 1 bản vẽ thì vào layout mà in. nhưng mà hôm đó ngồi chém gió thế là quên mất rồi. bác nào biết chỉ giùm cái đi

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

hi. Chào các bạn. ngày xưa mình đi học cũng nghĩ ghi kích thước đơn giản, chỉ cần "đủ" theo ý mình và nhìn cân đối một chút là đủ nhưng khi đi làm mới biết là sai.

Ghi kích thước ngoài việc đầy đủ, cân đối, đẹp còn rất nhiều nguyên tắc khác nữa. Ví dụ như : các khâu kích thước thành phần chính và khâu khép (kích thước bao của các hình chiếu) thì ghi ở bên dưới và bên trái của hình vẽ, kích thước phụ ghi ở bên trên và bên phải. Ghi kích thước phải tuân thủ theo đúng các nguyên công và trình tự gia công thực tế, khâu nào gia công trước ghi trước. Phải ghi kích thước đúng theo phép đo để tiện đo kiểm ( tránh trường hợp đo rồi phải cộng-trừ mới ra kích thước mình cần đo). Có 3 kiểu ghi kích thước chính đó là : Ghi theo gốc kích thước,Ghi theo chuỗi liên tiếp và ghi liên hợp.

+Ghi theo gốc kích thước thì đảm bảo chính xác vị trí các khâu thành phần so với gốc kích thước nhưng lại giảm độ chính xác của các khâu thành phần với nhau.

+Ghi theo chuỗi liên tiếp đảm bảo độ chính xác của các khâu với nhau nhưng lại giảm độ chính xác so với gốc kích thước.

+Ghi theo kiểu liên hợp là hợp lí nhất vì đảm bảo độ chính xác của cả khâu thành phần với nhau và khâu thành phần so với gốc kích thước.

Nhìn chung các bạn phải tùy theo yêu cầu của bản vẽ và nên tuân thủ theo các nguyên tắc trên để có bản vẽ sáng sủa. Ngoài ra còn rất nhiều các nguyên tắc khác nữa. Bạn nào có ý kiến nào hay hoặc có gì trao đổi có thể pm cho mình để cũng trao đổi thêm. yahoo :tienmanh_0209, mail : tienmanh1407@gmail.com

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn phải học qua bộ môn Vẽ Kỹ Thuật để biết cách vẽ đúng, còn vẽ đẹp hay không thì phải học thêm trong quá trình làm việc, xem cách đồng nghiệp đi trước làm thế nào, chuẩn của Cty là gì (ví dụ: dimension đầu tiên cách đường bao là bao nhiêu? ....)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Để có đc 1 bản vẽ đẹp thì bạn phải làm được 3 việc. đó là 3 việc như sau:

1- định dạng bản vẽ; tỷ lệ vẽ, đơn vị.... trong xay dựng thì mình sử dụng lênh mvsetup còn có lệnh khác nữa thì mình ko quan tâm tới.

2- thiết lập layers. bạn phải thật vững vàng trong vấn đề này thì bạn mới in xuất bản vẽ 1 cách tốt nhất được, và theo mình thì trong 1 bản vẽ càng sử dụng ít layers càng tốt, nhưng điều nay nghe qua tưởng là nghịch lý nhưng thất sự nó lại đúng. tại sao? bạn sử dụng ít layers nhất thì bạn quản lý layers tốt nhất mà việc quản lý layers lại cực kỳ quan trọng. nhiều bạn vẽ 1 bản vẽ mà số layers nhiều kinh khủng.

3- thiết lập đc chế độ đo cho bản vẽ( lệnh d) mình thấy nhiều bản vẽ thiết lập đim thấy chán quá.

và cuối cùng là in xuất bản vẽ bạn phải rất thành thạo. bởi vì vẽ đc mà không in đc thì cũng bằng hòa.

và điều quan trong nữa là cách bố cục bản vẽ so cho phù hợp, và các bạn phải chăm chút cho từng bản vẽ, từng nét vẽ nghĩa là đừng cẩu thả. không có 1 cái gì xấu hơn l;à làm cẩu thả.

đây là ý kiến của mình mong các bạn cho ý kiến. bạn nào cần hỏi gì thì liên lạc lại với mình ( buonthidiuongruou@gmail.com) hay dt: 01653913549. nếu mình biết gì thì sẽ hết lòng giúp đỡ nếu ko bít thì sẽ cung các bạn tìm hiểu. cảm ơn!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

mình thấy cái topic này có nhiều cái tôi quá, nhiều quan điểm quá. hic.

chúng ta sẽ phân tích vấn đề nhé, rồi tím hướng giải quyết.

1. mục đích của ghi kích thước trong bản vẽ là để biểu diễn. nói chung các chuyên nghành khác nhau sẽ có các yêu cầu cụ thể khác nhau. ví dụ: trong xây dựng chẳng thấy ai ghi dung sai bao giờ, còn trong cơ khí thì có ghi dung sai lên kích thước. các bạn học xây dựng sẽ không hiểu kích thước song song có ý nghĩa như thế nào đúng không? ở đây ta đang bàn về kích thước trong bản vẽ kỹ thuật nói chung, cho nên sẽ không phân tích theo chuyên nghành nào cả. nói túm lại kích thước là để biểu diễn chiều dài (của một vật chẳng hạn).

2. Ai đã học vẽ kỹ thuật đều phải vẽ tay hết, dùng bút chì, thước và compa. vậy xin hỏi các anh em. khi tôi vẽ tay như vậy thì đó có phải là kích thước không? xin thưa rằng chính xác nó vẫn là kích thước. với phương pháp vẽ kỹ thuật bằng tay thì giá trị kiến thức trong topic này gần tiến sát về số không rồi.

3. dù là vẽ máy hay vẽ tay thì bản vẽ vẫn là bản vẽ. Bản vẽ là tờ giấy có hình vẽ. Nhưng bản vẽ kỹ thuật thì phải có các tiêu chuẩn kỹ thuật. và ở đây, trước khi bàn về phương pháp vẽ trong CAD, chúng ta phải nắm được thế nào là các tiêu chuẩn kỹ thuật đó. Ví dụ: Bản vẽ (tờ giấy) được trình bày trên tờ giấy 300x300mm có được coi là bản vẽ kỹ thuật dúng tiêu chuẩn hay không? tôi nói về khổ giấy 1 chút. tuy hơi lan man nhưng mong các bạn hiểu rằng kích thước cũng có tiêu chuẩn của nó.

4. Các thành phần của kích thước (xin chỉ nói về kích thước thể hiện chiều dài, không nhắc đến kích thước đo góc, đo bán kính ...) gồm có.

thứ nhất: đường dóng kích thước. theo các bạn thì đường dóng này cách điểm cơ sở bao nhiêu? hay là phải không được cách? nếu có khoảng cách thì khoảng cách đó là bao nhiêu? giá trị của khoảng cách đó được quy định ở TCVN nào? tôi cố tìm hiểu cái này nhưng chưa ra được. nếu ai có thì chia sẻ nhé. Ý kiến sau cùng của tôi về vấn đề này là bản vẽ trên giấy phải có các giá trị về đường gióng giống nhau, dù vẽ tay hay vẽ máy.

Thứ hai: đường kích thước và mũi tên. Đường kích thước là đường vuông góc với 2 đường dóng kích thước, mũi tên biểu diễn ở 2 vị trí giao điểm của đường kích thước và đường dóng kích thước. Theo sách ở trường người ta dạy thì được phép thể hiện mũi tên dưới 3 dạng. một là mũi tên, hai là đường gạch chéo và cuối cùng là dấu chấm tròn. Cái này lại có quy định chi tiết hơn về độ lớn của mũi tên ... có như vậy thì người vẽ bằng bút chì người ta mới làm được.

thứ 3: chữ số kích thước. e hèm. mục này xin lỗi các bạn, việc đầu tiên phải lọc người đọc. mình biết có nhiều người học CAD, vẽ CAD nhưng vẽ kỹ thuật thì dốt đặc. Nếu ai đã từng học vẽ kỹ thuật đều biết rằng, khi vẽ chữ phải dùng "dưỡng chữ". các thầy hay bào là bộ "ghốt". khi đó 100 cái kích thước trên bản vẽ đều có chung 1 kiểu chữ và 1 độ cao chữ. Bây giờ quay trở lại CAD. Các bạn có làm được 100 cái kích thước trong bản vẽ có cùng 1 kiểu chữ và chiều cao chữ không? tôi tin rằng ít người làm được. nhất là đối với các bạn vẽ về hạng mục con trong xây dựng. thêm nữa kiểu chữ và chiều cao chữ là như vậy rồi. vậy còn vị trí của chữ số và hướng xoay? ví dụ như chữ số đó biểu diễn thẳng đứng thì bạn phải nghẹo đầu về bên phải đọc hay bên trái để đọc hay là thế nào cũng được?

thư tư: điều này hơi thừa nhưng trong TCVN quy định nét vẽ của kích thước là loại nét liền mảnh. đối với người vẽ tay thì phải vót bút chì cho nhọn, đối với bạn in máy thì phải đặt nét in nhỏ thôi.

5. Sau khi nghiên cứu kỹ về kích thước rồi thì các bạn hãy tìm phương án để làm sao khi mình vẽ, rồi in ra cái tờ giấy nó đáp ứng được các yêu cầu đó.

mình đã nghiên cứu vấn đề này khá lâu, mình đã làm được 1 việc là trình bày bản vẽ (hàng nghìn bản) ở các khổ giấy khác nhau nhưng kích thước mũi tên, kiểu chữ, chiều cao chữ luôn giống nhau khi in ra giấy. và thậm chí đúng gần như hoàn toàn với TCVN.

các bạn nên đến trung tâm tiêu chuẩn đo lượng quốc gia (số 8 Hoàng Quốc Việt - Hà Nội) mà mua tài liệu tiêu chuẩn.

1. TCVN 7284-0:2003 Tài liệu kỹ thuật cho sản phẩm - phần 0. Chữ viết.

2. TCVN 7285 - 2003 khổ giấy và cách trình bày khung bản vẽ.

3. TCVN 7286-2003. tỉ lệ bản vẽ.

4. TCVN 4455 (không rõ năm nào) Nguyên tắc ghi kích thước.

Ngoài ra các bạn cần tham khảo thêm về tiêu chuẩn các nét vẽ nữa. đến đó đọc cataloge 1 chút sẽ tìm ra được tiêu chuẩn này.

đọc xong các tiêu chuẩn đó và áp dụng theo đảm bảo các bạn sẽ làm ngon về kích thước.

chúc các bạn thành công.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

bác hoan2182 ơi bác gủi tài liệu TCVN 4455:1987 Hệ thống tài liệu thiết kế xây dựng.Quy tắc ghi kích thước,chữ tiêu đề,các yêu cầu kỹ thuật và biểu bảng trên bản vẽ vào mail e với e ko down dc. Mail: cokhivietnam.hitech@gmail.com :thanks

Mình nghĩ bạn nên chủ động tìm kiếm một chút đi, chỉ cần đưa cái TCVN 4455:1987 lên google là ra đầy kết quả cho phép download. Bạn cứ thụ động chờ người khác mang đến tận nơi cho như thế thì không hay chút nào cả

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Trước hết là bạn nên tham khảo những bản vẽ có sẵn để ngẫm ra nguyên tắc vẽ riêng cho mình. Mình chỉ có thể hỗ trợ bạn 1 mẫu quy định chung của 1 cơ quan như sau:

http://www.cadviet.com/upfiles/Mau_Kc.dwg

Tôi tải BV của Bạn về mà không được. Bạn gửi cho Tôi file BV đó được không bạn? Emai: tranthach05@gmail.com DĐs : 0977.6666.05 Trần Thạch. Cảm ơn Bạn trươc nhé !

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình cũng chia sẻ một số điều mình hay làm và ở cty mình đang làm.

-Đầu tiên thiết lập 1 bản vẽ ( tạo tất cả layer cần dùng, tất cả các dimstyle, khung tên [tùy chủ thầu họ gửi cho minh]). Minh đã tạo tất cả layer , tất cả các dimstyle mà mình hay dùng và cho vào thư viên cad khi mở bất kỳ bản vẽ nào chỉ cần kéo ra là được không cần phải mở bản bẽ chứa những cái trên.

-Vẽ đúng kích thước tỉ lệ 1:1, ghi kích thước

-Sang layout tao viewport ứng với loại dimstyle mình đã ghi.

Bạn gửi cho Mình file mẫu của Bạn, để mình tham khảo được không Bạn ?! Email: tranthach05@gmail.com

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Đúng là chết rét gặp chiếu manh. Em đang muốn tạo cái Dim như của anh, anh xem chỉ dẫn giúp em với, em thấy cái Dim của anh tạo hiệu ứng màu cho các đường dimension hay thế chữ vàng và cái mũi tên cũng vàng. Mà chỉ vàng cái mũi tên. Mà cái màu của đường dimension thì có một tí tí lại màu đỏ. Anh làm thế nào vậy chỉ cho em với. Em ngâm cứu cái Dim của anh mà chưa ra.

Bạn tải được file đó, Bạn gửi cho Mình với . Mình tải không được. Email: tranthach05@gmail.com. Mình đang rất cần Bạn ạ !

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình thấy có rất nhiều các bạn đưa ra các phương án ghi kích thước, nhưng mình muốn hỏi, trên 1 bản vẽ chi tiết chuẩn có 3 hình chiếu, đứng - bằng - cạnh. vậy hình chiếu đứng ghi kích thước gì, hình chiếu bằng ghi kích thước gì và hình chiếu cạnh tương tự... có thể điều này đã có sách vở hướng dẫn, nhưng bây giờ mình không có đ.kiện để tìm đọc lại, nên mong các pro g.thích giúp!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay