Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
buratino1703

Giúp em đánh kích thước trong layout

Các bài được khuyến nghị

Bạn đã mở dimstyle của tôi ra chưa? tôi không đặt overall scale cho từng dim. Mà tôi đặt Scale dimentions to layout. Vậy khi tôi dim trong viewport nào thì tự động dim sẽ có tỷ lệ tương ứng với tỷ lệ của viewport đó! Bạn thử với file của tôi xem :bigsmile:

Kính chào thầy BEMOVE!, thầy cho em hỏi một tí là nếu không dim trong model mà chỉ dim trong layout cùng 1 dimstyle nhưng vẫn cho cùng một giá trị kích thước ở 2 hay nhiều MV có customscale khác nhau được không? Em mong chờ sự hồi âm của thầy và rất hân hạnh được thầy chỉ dạy thêm cho em! Kính thầy! :bigsmile: :bigsmile: :)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Kính chào thầy BEMOVE!, thầy cho em hỏi một tí là nếu không dim trong model mà chỉ dim trong layout cùng 1 dimstyle nhưng vẫn cho cùng một giá trị kích thước ở 2 hay nhiều MV có customscale khác nhau được không? Em mong chờ sự hồi âm của thầy và rất hân hạnh được thầy chỉ dạy thêm cho em! Kính thầy! :bigsmile: :bigsmile: :bigsmile:

Thầy BEMOVE của bạn dạo này bận lắm vì bị "quản" rùi không mấy khi được online đâu. Để tớ trả lời hộ thấy ý nhé.

Một trong những điểm mạnh khi vẽ với layout đó chính là quản lý Dim và text rất chính xác, làm với layout thì tất nhiên bạn chỉ nên tạo 1 kiểm Dim duy nhất thôi chứ không chẳng phát huy được ưu điểm của nó, cách đặt các thông số trong bảng Dim thì phiền bạn xem lại bài của Bemove vì nó đã nói khá kỹ rồi. Chỉ xin chú ý bạn là đặt Scale dimentions to layout

ở thẻ Fit, khi đó ở mỗi 1 Viewport (ở bất cứ tỷ lệ customscale nào) khi bạn đang ở môi trường layout chỉ cần click đúp chuột vào trong Viewport rồi Dim thì đảm bảo ở tất Viewport ở bất kỳ customscale nào chúng đều giống nhau khi bạn in ra (chú ý là bạn phải dùng khung tên chuẩn cho tất cả các bản vẽ).

Một ưu điểm nữa nếu bạn dùng các phiên bản ACAD từ ver 2008 trở lại đây thì có thêm chức năng Annotative, chức năng này sẽ tính toán tự động chiều cao của Dim khi bạn thay đổi customscale.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Thầy BEMOVE của bạn dạo này bận lắm vì bị "quản" rùi không mấy khi được online đâu. Để tớ trả lời hộ thấy ý nhé.

Một trong những điểm mạnh khi vẽ với layout đó chính là quản lý Dim và text rất chính xác, làm với layout thì tất nhiên bạn chỉ nên tạo 1 kiểm Dim duy nhất thôi chứ không chẳng phát huy được ưu điểm của nó, cách đặt các thông số trong bảng Dim thì phiền bạn xem lại bài của Bemove vì nó đã nói khá kỹ rồi. Chỉ xin chú ý bạn là đặt Scale dimentions to layout

ở thẻ Fit, khi đó ở mỗi 1 Viewport (ở bất cứ tỷ lệ customscale nào) khi bạn đang ở môi trường layout chỉ cần click đúp chuột vào trong Viewport rồi Dim thì đảm bảo ở tất Viewport ở bất kỳ customscale nào chúng đều giống nhau khi bạn in ra (chú ý là bạn phải dùng khung tên chuẩn cho tất cả các bản vẽ).

Một ưu điểm nữa nếu bạn dùng các phiên bản ACAD từ ver 2008 trở lại đây thì có thêm chức năng Annotative, chức năng này sẽ tính toán tự động chiều cao của Dim khi bạn thay đổi customscale.

Trước hết em xin cám ơn bác nhiều lắm! và em xin gởi bác xem giúp cho file này với, đây là bản vẽ gốc( chưa hề có chỉnh sửa gì cả) của công ty ARCHETYPE và nhờ bác chú ý giúp cho em là họ chỉ dim trong layout mà không dim trong model và họ cũng không làm làm giống như cách của bác là nhấp đúp vào Veiwport để dim( vì nếu như vậy thì xuất hiện 2 việc là:1là đường dim sẽ bị to quá mức, 2 là sẽ tồn tại trong model các đường dim mà ta đã dim trong layout theo cách của bác ). Tất cả trông cậy vào bác, nhờ bác xem giúp và chỉ dẫn cho! Ngàn lần kính ơn bác!http://www.cadviet.com/upfiles/2/a031_section_3.dwg

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Trước hết em xin cám ơn bác nhiều lắm! và em xin gởi bác xem giúp cho file này với, đây là bản vẽ gốc( chưa hề có chỉnh sửa gì cả) của công ty ARCHETYPE và nhờ bác chú ý giúp cho em là họ chỉ dim trong layout mà không dim trong model và họ cũng không làm làm giống như cách của bác là nhấp đúp vào Veiwport để dim( vì nếu như vậy thì xuất hiện 2 việc là:1là đường dim sẽ bị to quá mức, 2 là sẽ tồn tại trong model các đường dim mà ta đã dim trong layout theo cách của bác ). Tất cả trông cậy vào bác, nhờ bác xem giúp và chỉ dẫn cho! Ngàn lần kính ơn bác!http://www.cadviet.com/upfiles/2/a031_section_3.dwg

Mình nhớ là đã xem bản vẽ này 1 lần rồi (hình như cũng là do bạn up lên), quả thật nếu đây là bản gốc của Archetype thì mình không đánh giá cao lắm bản vẽ đó (vì nó cũng không có gì đặc sắc hơn các bản vẽ thông thường cả). Nếu trình bày như vậy thì nó cũng không khá hơn mấy khi trình bày bên Model cả. Bản vẽ này đề ngày 30/5/2008 như vậy là phiên bản ACAD 2008 cũng đã ra đời khá lâu rồi. Cũng không dám bình luận nhiều là cách trình bày nào hay hơn vì nó cũng tuỳ thói quen vả hoàn cảnh (các giai đoạn thiết kế chẳng hạn TKSB, TKCS, TKKTTC) tuỳ yêu cầu cụ thể mà thể hiện.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay