Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
free1612

Chuyển chữ thường sang IN HOA

Các bài được khuyến nghị

Các Anh, chị ơi chỉ cho e chuyển từ chữ thường sang chữ hoa trong toàn bộ bản vẽ được không? vi e sử dụng 1 cai lisp nhưng sau khi sử dụng nó đổi toàn bộ về chữ thường e muốn đổi về IN HOA lại. e đang làm đồ án tốt nghiệp rất cần. Cảm ơn Anh chị nhìu nhé!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Các Anh, chị ơi chỉ cho e chuyển từ chữ thường sang chữ hoa trong toàn bộ bản vẽ được không? vi e sử dụng 1 cai lisp nhưng sau khi sử dụng nó đổi toàn bộ về chữ thường e muốn đổi về IN HOA lại. e đang làm đồ án tốt nghiệp rất cần. Cảm ơn Anh chị nhìu nhé!

Dùng lệnh TCASE. nhé trong cad có sẳn đấy

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Dùng lệnh TCASE. nhé trong cad có sẳn đấy

Trong CAD không có sẵn, chỉ có trong phụ trợ Express mà thôi.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chào bạn free1612,

Do cái lisp bạn sử dụng mà sinh ra cái bệnh trên, vậy bạn cũng có thể dùng lisp để chữa cái bệnh đó. Trong lisp hàm dùng để chuyển đổi các chữ cái thành dạng chữ in hoa là (strcase chuỗi ký tự ) còn hàm chuyển đổi các chữ cái thành dạng chữ thường là (strcase chuỗi ký tự T)

Ở đây strcase là tên hàm chuyển đổi, chuỗi ký tự là biến chuỗi mà bạn cần đổi, T là giá trị logic true.

Vì thế có hai cách làm để bạn sửa lại cái lisp của bạn.

1/- Hãy mở lisp bằng notepad và tìm tới các dòng lệnh có chứa hàm (strcase .... ) này để sửa theo ý mình, nếu như bạn tự tin về lisp.

2/- Chép đoạn code sau và bổ sung nó vào trước dấu ) đóng cuối cùng của cái lisp bạn đang dùng.

(setq ss (ssget (list (cons 0 "TEXT")))
n (sslength ss)
i 0)
(while (< i n)
(setq li (entget (ssname ss i))
txt (strcase (cdr (assoc 1 li)))
li (subst (cons 1 txt) (assoc 1 li) li)
i (1+ i))
(entmod li)
)

Chú ý: khi chạy lisp đã bổ sung , bạn vẫn thao tác như khi chạy lisp cũ, chỉ có lúc cuối cùng lisp sẽ dừng lại để bạn chọn các đối tượng text cần chuyển về chữ in hoa, bạn có thể sử dụng các phương pháp chọn lựa của CAD như pick chọn hay dùng cửa sổ chọn tùy ý, sau khi chọn xong nhấn enter lisp sẽ hoàn thành nốt phần việc của nó.

Chúc bạn vui.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

làm sao bác nhỉ ! lệnh TCASE đó thực hiện ra sao a !

vô trong đó có vài cái mà em chẳng bit để làm gì nữa ? anh nào đỉnh giúp em hiểu vài thứ trong đó đc ko ạ?

thanks các anh nhiều !

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

TCASE dùng để chuyển 1 chuỗi qua lại giữa chữ HOA và thường. Nó có 5 tuỳ chọn theo thứ tự trên xuống:

1). Chuyển qua viết hoa đầu câu.

2). Tất cả câu => chữ thường.

3). Tất cả câu => chữ hoa.

4). Ký tự đầu của mỗi chữ trong câu => chữ hoa.

5). Ký tự hoa => thường, ký tự thường => hoa.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Express là bộ công cụ hỗ trợ của cad, có trong bộ cài đặt của cad. cad2007 thì sau khi cài cad bình thường bạn trở lại màn hình cài đặt có phần cài Express. còn các cad đời sau đã tích hợp săn luôn rồi

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

trong cad có lệnh TCASE mà b.chuyển đổi sang chữ IN HOA với dk Font bạn có kiểu chữ IN HOA VD:Time new roma.còn theo mình bạn dùng Fon VNI tại Font này khi gõ bạn có thể bật Caps Locks lên gõ tm mà font này đẹp bạn thử font VNI Helve Condense còn giờ bản vẽ của b đang ở Font khác thì bạn chuyển đổi Font đây http://www.mediafire...hbw55n11y18bzeq

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay