Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
hvthvthvt

gõ ký tự đặc biệt

Các bài được khuyến nghị

Bạn chịu khó đọc Help 1 chút.

You can enter the following special characters and symbols by entering a control code or a Unicode string. Or in the In-Place Text Editor, click Symbol on the expanded toolbar.

Note Symbols are not supported in vertical text.

Unicode strings and control codes

Control Codes Unicode Strings Result

%%d \U+00B0 Degree symbol (°)

%%p \U+00B1 Tolerance symbol (±)

%%c \U+2205 Diameter symbol ()

To insert the following text symbols, click Symbol on the expanded Text Formatting toolbar or enter the appropriate Unicode string:

Text symbols and Unicode strings

Mấy cái còn lại không hiển thị lên đây được.

Đường dẫn của help:

Command Reference>Command>M Command>MTEXT>Symbol and Spicial Characters

Các ký tự khác bạn mở bảng Character Map của Windows ra để copy hoặc xem mã của các ký tự đó ở dưới thanh trạng thái để nhập vào cad.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Bạn chịu khó đọc Help 1 chút.

You can enter the following special characters and symbols by entering a control code or a Unicode string. Or in the In-Place Text Editor, click Symbol on the expanded toolbar.

Note Symbols are not supported in vertical text.

Unicode strings and control codes

Control Codes Unicode Strings Result

%%d \U+00B0 Degree symbol (°)

%%p \U+00B1 Tolerance symbol (±)

%%c \U+2205 Diameter symbol ()

To insert the following text symbols, click Symbol on the expanded Text Formatting toolbar or enter the appropriate Unicode string:

cảm ơn bạn đã giúp đỡ nhưng vẫn không thể gõ được các kí tự như anpha,gama,beta.......

Text symbols and Unicode strings

Mấy cái còn lại không hiển thị lên đây được.

Đường dẫn của help:

Command Reference>Command>M Command>MTEXT>Symbol and Spicial Characters

Các ký tự khác bạn mở bảng Character Map của Windows ra để copy hoặc xem mã của các ký tự đó ở dưới thanh trạng thái để nhập vào cad.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

"Các ký tự khác bạn mở bảng Character Map của Windows ra để copy hoặc xem mã của các ký tự đó ở dưới thanh trạng thái để nhập vào cad."

Bạn đã làm như thế chưa?

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

"Các ký tự khác bạn mở bảng Character Map của Windows ra để copy hoặc xem mã của các ký tự đó ở dưới thanh trạng thái để nhập vào cad."

Bạn đã làm như thế chưa?

Nếu mở bảng Character Map ra rồi chọn một ký tự đặc biệt rồi bấm nút Copy và dán vào hộp thoại gõ chữ Multitext thì đơn giản. Điều mình thắc mắc là mỗi ký tự đều có một bộ mã (gọi là Character Code) được chú thích dưới cùng của hộp thoại Character Map đó. Ví dụ như ký hiệu “” có một bộ mã là “0x6D” nhưng mình không biết áp dụng để gõ vào hộp thoại Multitext như thế nào cho nhanh. Vì nếu cứ mỗi lần mở Character Map ra thì mất thời giờ quá.

Thông thường thì những bộ mã này giống với bên MS WORD. Bạn nào biết cách gõ thì chỉ mình với.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Nếu mở bảng Character Map ra rồi chọn một ký tự đặc biệt rồi bấm nút Copy và dán vào hộp thoại gõ chữ Multitext thì đơn giản. Điều mình thắc mắc là mỗi ký tự đều có một bộ mã (gọi là Character Code) được chú thích dưới cùng của hộp thoại Character Map đó. Ví dụ như ký hiệu “” có một bộ mã là “0x6D” nhưng mình không biết áp dụng để gõ vào hộp thoại Multitext như thế nào cho nhanh. Vì nếu cứ mỗi lần mở Character Map ra thì mất thời giờ quá.

Thông thường thì những bộ mã này giống với bên MS WORD. Bạn nào biết cách gõ thì chỉ mình với.

Bạn tham khảo cách "đánh" nhanh của Tue_NV ở đây :

http://www.cadviet.com/forum/index.php?showtopic=8436&pid=45672&st=0&

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn tham khảo cách "đánh" nhanh của Tue_NV ở đây :

http://www.cadviet.com/forum/index.php?showtopic=8436&pid=45672&st=0&

bài viết này không phải là cách mà mình cần tìm. Mình muốn áp dụng kiểu gõ mà phải dùng cụm mã hóa có dạng như: ""0x6D" thì nó sẽ thành ký tự "muy" (theo chữ Hi Lạp).

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

bài viết này không phải là cách mà mình cần tìm. Mình muốn áp dụng kiểu gõ mà phải dùng cụm mã hóa có dạng như: ""0x6D" thì nó sẽ thành ký tự "muy" (theo chữ Hi Lạp).

Thực ra thì khi bạn gỏ bằng font chữ khác khi dùng chức năng chèn symbol thì ký tự chèn vào sẽ thuộc font symbol nên khi muốn thay ký tự nào thành "chữ Hi Lạp" thì bạn bôi đen nó và chọn lại font cho nó là ok (lúc này chữ a sẽ thành anhpha chẳng hạn)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Thực ra thì khi bạn gỏ bằng font chữ khác khi dùng chức năng chèn symbol thì ký tự chèn vào sẽ thuộc font symbol nên khi muốn thay ký tự nào thành "chữ Hi Lạp" thì bạn bôi đen nó và chọn lại font cho nó là ok (lúc này chữ a sẽ thành anhpha chẳng hạn)

Vấn đề bạn giải thích chỉ đúng trong trường hợp bạn dùng lệnh MT mà thôi, còn đối với lệnh DT thì làm gì có dải menu để bạn chọn font khi bôi đen? Trường hợp những dãy text (từ lệnh MT) bị explode ra thì khi viết thêm (hoặc bổ sung) vào cũng tương tự như lệnh DT.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Vấn đề bạn giải thích chỉ đúng trong trường hợp bạn dùng lệnh MT mà thôi, còn đối với lệnh DT thì làm gì có dải menu để bạn chọn font khi bôi đen? Trường hợp những dãy text (từ lệnh MT) bị explode ra thì khi viết thêm (hoặc bổ sung) vào cũng tương tự như lệnh DT.

Thắc mắc của bạn ko thống nhất tại bạn hỏi "để gõ vào hộp thoại Multitext như thế nào cho nhanh. Vì nếu cứ mỗi lần mở Character Map ra thì mất thời giờ quá" nên mình mới trả lời thế. Mà đã trã lời thế thì cũng đã nói rỏ là nó phụ thuộc vào font chữ còn gì, muốn được cái ưng ý thì linh động mà dùng chứ.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo