Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
dungcdt

Vẽ góc tiếp tuyến đường tròn

Các bài được khuyến nghị

Chào mọi người, em là sinh viên năm 2, mới tập tành tự học cad, dưới hình có đoạn vẽ góc và đồng thời tiếp tuyến đường tròn em có thử lệnh line - tan; và line - shift - < mà xảy ra lỗi không vẽ được; mong có cao nhân chỉ giúp.

Annotation 2020-09-10 190846.png

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Hơi máy móc tý: em thử như hình dưới xem :D, vẽ Green, offset ra Yellow, mirror ra RED, vẽ Blue (tan tan radius) từ Yellow và Red.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn vẽ Cad mà cứ nghĩ vẽ đường nào đúng đường đó là không nên. Bạn nên nghĩ đến vẽ các đường phụ đễ xác định đường mình cần vẽ.

Tùy theo tình hình mà nên vẽ cái nào trước. Nếu có sẵn 1 số thứ thì vẽ riêng rồi move vào cũng được. 

Nếu mình vẽ mới hết thì mình vẽ vậy

Tuy nhiên do thực tế thì thường người ta ve 3 cái lỗ tròn trước. Nên bạn có thể vẻ 3 bước đầu rồi move về tâm vòng tròn trên là dc.

Nên bật polar tracking (F10) với góc 15 là dễ vẽ hơn

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
5 giờ trước, ngokiet đã nói:

Bạn vẽ Cad mà cứ nghĩ vẽ đường nào đúng đường đó là không nên. Bạn nên nghĩ đến vẽ các đường phụ đễ xác định đường mình cần vẽ.

Tùy theo tình hình mà nên vẽ cái nào trước. Nếu có sẵn 1 số thứ thì vẽ riêng rồi move vào cũng được. 

Nếu mình vẽ mới hết thì mình vẽ vậy

Tuy nhiên do thực tế thì thường người ta ve 3 cái lỗ tròn trước. Nên bạn có thể vẻ 3 bước đầu rồi move về tâm vòng tròn trên là dc.

Nên bật polar tracking (F10) với góc 15 là dễ vẽ hơn

Cái quan trọng chủ topic hỏi là không biết tangent line 1 2 với đường tròn 3  góc 15º  bằng cách nào
Dùng shift + Tangent không được.
Mình dùng cách lấy đường tâm, quay 15º rồi move đường line đó cho cắt đường tròn tại khu vực có thể dễ tangent. Rồi vẽ đường line xuất phát từ tâm đường tròn và kết thúc là vuông góc với đường line 15º. Rồi extend nó giao với đường tròn. Rồi move đường line 15º đó tới điểm giao đó. Chính xác 100%. Chỉ là mình không biết có cách nào nhanh hơn không thôi.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
20 phút trước, Ma Vương đã nói:

Cái quan trọng chủ topic hỏi là không biết tangent line 1 2 với đường tròn 3  góc 15º  bằng cách nào
Dùng shift + Tangent không được.
Mình dùng cách lấy đường tâm, quay 15º rồi move đường line đó cho cắt đường tròn tại khu vực có thể dễ tangent. Rồi vẽ đường line xuất phát từ tâm đường tròn và kết thúc là vuông góc với đường line 15º. Rồi extend nó giao với đường tròn. Rồi move đường line 15º đó tới điểm giao đó. Chính xác 100%. Chỉ là mình không biết có cách nào nhanh hơn không thôi.

Rõ ràng bắt tanger không được đánh góc vì góc phải xác định điểm base. Nên muốn vẽ thì phải tìm phương án khác thôi. Suy nghĩ nhanh được cách nào thì làm cách đó thôi. Còn cách nhanh thì có thể vẽ line thăng đứng qua điểm quad tiếp xúc vòng tròn rồi quay theo tâm vòng tròn 15 độ là xong.

Mình trả lời để bạn ấy suy nghĩ thoáng 1 chút trong cách vẽ thôi chứ không bắt buộc phải cố gắng làm chuyện không thể. Lý do cad vẽ bắt điểm 1 số trường họp điểm động thì sẽ thiếu 1 số chức năng.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo