Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
hoa dai nhan

X-ref không tự động link file mới .

Các bài được khuyến nghị

Tình hình là vầy:

Khi làm dự án thì mình có tạo folder " Design" tất cả bản vẽ mình để trong này (bao gồm cả file Xreft). Sau khi công trường lắp đặt xong thì mình hoàn công. Mình copy folder " Design" và đổi tên thành "As-built", tất cả bản vẽ sửa trong này kể cả file xref cũng sửa. Khi sửa xong mở bản vẽ lên thì file Xref không hiện file mới sửa trong folder "As-built" và lại hiện file trong folder " Design". AEC nào gặp tình trạng này chưa và cách khắc phục như thế nào?

Thank all.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Bạn kiểm tra lại xem lúc chọn đường dẫn là Relative path hay No path.

- Relative Path, khi bạn copy folder cũ (1) sang mới (2) , thì file chính (2) vẫn sẽ link với file Xref (1) theo đường dẫn tương đối, nên file Xref  (2) không liên quan gì trong trường hợp này, nếu muốn đổi thì bạn phải Select New Path chọn đến Xref (2).

- No path, trường hợp này File chính chỉ quản lý theo tên của Xref, nên khi bạn copy ra, thì file chính (2) sẽ tự dò Xref trong thư mục của file chính (2) hoặc theo thư mục bạn cài đặt trong Support File Search Path của CAD.

Nên rất có thể, bạn đang chọn Relative Path nhưng đang suy nghĩ theo No Path :D 

• Like 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
23 phút trước, lbttkcl đã nói:

Bạn kiểm tra lại xem lúc chọn đường dẫn là Relative path hay No path.

- Relative Path, khi bạn copy folder cũ (1) sang mới (2) , thì file chính (2) vẫn sẽ link với file Xref (1) theo đường dẫn tương đối, nên file Xref  (2) không liên quan gì trong trường hợp này, nếu muốn đổi thì bạn phải Select New Path chọn đến Xref (2).

- No path, trường hợp này File chính chỉ quản lý theo tên của Xref, nên khi bạn copy ra, thì file chính (2) sẽ tự dò Xref trong thư mục của file chính (2) hoặc theo thư mục bạn cài đặt trong Support File Search Path của CAD.

Nên rất có thể, bạn đang chọn Relative Path nhưng đang suy nghĩ theo No Path :D 

Khi xref mình chọn Full path.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Full patch chỉ chọn nếu môi trường làm việc của bạn đặc thù thôi. 

Đường dẫn khi đó cố định rồi, nếu bạn copy (cho dù cả folder) sang máy khác thì sẽ bị lỗi; bạn di chuyển file Xref thì cũng lỗi.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Trường hợp của bạn nếu giờ đã là As-built rồi, thì đơn giản là Select New Path cho các Xref.
Rồi Change Path Type phù hợp mục đích của bạn: chuyển bộ phận khác kiểm tra , đi in ấn xuất bản vẽ, gửi lưu trữ.... 

Một cách máy móc, bạn rủ thêm 1 bạn đồng nghiệp, rồi Change Path Type test xem :D

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay