Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Binh Luu

[TÌM CAO NHÂN] LISP THỐNG KÊ ĐA GIÁC PLINE

Các bài được khuyến nghị

Em chào các bậc tiền bối ạ,

Hiện tại e đang cần các bác giúp e một lisp cad như sau ạ: (để rõ ràng mời các bác xem file pdf e có đính kèm bên dưới)

Đầu vào:
-    Các hình đa giác kín hình dạng và kích thước khác nhau được vẽ bằng lệnh pline
Đầu ra:
-    Xuất ra bảng thống kê bao gồm các cột: hình dạng đa giác, kích thước các cạnh, số lượng hình giống nhau, diện tích và chiều dài (xuất ra thông tin của đa giác đó)

Em là dân ngoại đạo nên không biết lisp này có dễ viết hay không nữa. Do nhu cầu công việc nên hiện tại đang cần. Không biết có bác nào giúp được e. E xin hậu tạ ạ

Cuối cùng e chúc các bác nhiều sức khỏe và diễn đàn ngày càng lớn mạnh hơn nữa!

YÊU CẦU VIẾT LISP-Model.pdf

RECDIMS_DEM HCN.LSP

YÊU CẦU VIẾT LISP-Model 2.pdf

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
3 giờ trước, Binh Luu đã nói:

Hiện tại e đang cần các bác giúp e một lisp cad như sau ạ: (để rõ ràng mời các bác xem file pdf e có đính kèm bên dưới)

Đầu vào:
-    Các hình đa giác kín hình dạng và kích thước khác nhau được vẽ bằng lệnh pline
Đầu ra:
-    Xuất ra bảng thống kê bao gồm các cột: hình dạng đa giác, kích thước các cạnh, số lượng hình giống nhau, diện tích và chiều dài (xuất ra thông tin của đa giác đó)

Em là dân ngoại đạo nên không biết lisp này có dễ viết hay không nữa. Do nhu cầu công việc nên hiện tại đang cần. Không biết có bác nào giúp được e. E xin hậu tạ ạ

RECDIMS_DEM HCN.LSP

Lisp này chắc phải mất phí thì mới có đc rồi. :D

• Like 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
19 giờ trước, Binh Luu đã nói:

Đầu vào:
Đầu ra:

RECDIMS_DEM HCN.LSP

Mình mới viết thử qua qua thế này

ezgif.com-video-to-gif (1).gif

• Like 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
3 giờ trước, Doan Nguyen Van đã nói:

Trong các cột, cột hình dạng của đa giác là điểm mạnh của chương trình.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
7 giờ trước, Doan Nguyen Van đã nói:

ezgif.com-video-to-gif (1).gif

Cái này đúng ý e rồi bác ạ. Chỉ có thiếu cột hình dạng đa giác nữa thôi là tuyệt vời. Em có thể gửi bác phí không ạ?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
4 giờ trước, Doan Van Ha đã nói:

Rất muốn biết thuật toán xác định 2 đa giác giống nhau của Doan. Chia sẻ giùm được không?

Khó rồi bác ơi!

Theo dữ liệu của chủ thớt, thì thấy các hình là tứ giác (cơ bản ...). Nếu là đa giác (Tam, tứ, ngũ.., thập..., muôn.., vạn giác...)... Ôi trời rối quá bác!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
5 giờ trước, Doan Nguyen Van đã nói:

Cái đấy đương nhiên là làm được thôi bác

Bác có xét ABCD vs BCDA hay DCBA không vậy? Hay là chỉ mới test copy đa giác ra thôi?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
6 phút trước, Doan Nguyen Van đã nói:

E mới viết qua thôi, đang chờ bản vẽ gửi từ bác chủ để điều kiện đc chặt chẽ hơn 

Thảo luận 1 tí!

Không biết trường hợp này Bạn đã xét chưa.

Nếu có thì ý tưởng phân biệt các hình dạng là gì vậy.

Thân chào!

0 Model (1).jpg

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
2 giờ trước, DuongTrungHuy đã nói:

Thảo luận 1 tí!

Không biết trường hợp này Bạn đã xét chưa.

Nếu có thì ý tưởng phân biệt các hình dạng là gì vậy.

Thân chào!

Có thống kê nhé bác!

• Like 2
  • Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
8 phút trước, Doan Nguyen Van đã nói:

Có thống kê nhé bác!

Hì cám ơn nhé.

À muốn hỏi thêm là cạnh1 xuất phát từ căn cứ nào, có 2 hình giống nhau nhưng khác cạnh 1 thì làm sao đó Bạn.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
7 phút trước, DuongTrungHuy đã nói:

Hì cám ơn nhé.

À muốn hỏi thêm là cạnh1 xuất phát từ căn cứ nào, có 2 hình giống nhau nhưng khác cạnh 1 thì làm sao đó Bạn.

Cái này đâu cần xác định kỹ như vậy đâu bác ;-D. HÌnh giống nhau nên e lấy đại 1 cái trong số đó ra để đo thôi ạ

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
1 phút trước, Doan Nguyen Van đã nói:

Cái này đâu cần xác định kỹ như vậy đâu bác ;-D. HÌnh giống nhau nên e lấy đại 1 cái trong số đó ra để đo thôi ạ

À Mình nghĩ vậy không biết đúng không.

Bạn lấy danh sách đỉnh Poly rồi cứ cái nào đầu tiên là số 1 rồi cứ thế đi tiếp. 

Nếu có tình huống đơn giản là 2 tam giác bằng nhau nhưng đỉnh đầu tiên không bắt đầu giống nhau đó Bạn. Như có bạn nói tám giác ABC và BCA đó.

Thảo luận cho vui thôi!

(à cái bảng thống kê hình như bạn copy biến chưa đổi lại nên 2 cột diện tích và chu vi giống nhau nhỉ)

Chào nhé! 

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
1 phút trước, DuongTrungHuy đã nói:

À Mình nghĩ vậy không biết đúng không.

Bạn lấy danh sách đỉnh Poly rồi cứ cái nào đầu tiên là số 1 rồi cứ thế đi tiếp. 

Nếu có tình huống đơn giản là 2 tam giác bằng nhau nhưng đỉnh đầu tiên không bắt đầu giống nhau đó Bạn. Như có bạn nói tám giác ABC và BCA đó.

Thảo luận cho vui thôi!

(à cái bảng thống kê hình như bạn copy biến chưa đổi lại nên 2 cột diện tích và chu vi giống nhau nhỉ)

Chào nhé! 

Vừa nãy e có sửa bên trên rồi ạ.

Nếu lấy danh sách đỉnh để so sánh thì rất tốn công sắp xếp các tổ hợp đỉnh có thể xảy ra nên e không dùng đỉnh để xác định.

Tất nhiên vì như thế nên nếu có 2 tam giác như bác nói thì vẫn sẽ nhận biết là giống nhau 

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
10 phút trước, Doan Nguyen Van đã nói:

Vừa nãy e có sửa bên trên rồi ạ.

Nếu lấy danh sách đỉnh để so sánh thì rất tốn công sắp xếp các tổ hợp đỉnh có thể xảy ra nên e không dùng đỉnh để xác định.

Tất nhiên vì như thế nên nếu có 2 tam giác như bác nói thì vẫn sẽ nhận biết là giống nhau 

Mình hỏi trước đó là ví dụ như tứ giác bất kỳ ABCD thì vẽ ngược lại DBCA hay thứ tự đỉnh khác là CDAB thì tứ giác đó giống nhau nhưng lisp phân biệt hay thống kê chung luôn?

Thật sự thì cũng dễ nhưng để khỏi sót thôi. Thay vì so sánh 1 lấn thì phải so sánh nhiều lần hơn thôi. (n cạnh thì so sánh 2n lần). Tuy nhiên nếu sơ bộ diện tích, chu vi kiểm tra trước thì cũng ít phải so sánh.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
43 phút trước, ngokiet đã nói:

Mình hỏi trước đó là ví dụ như tứ giác bất kỳ ABCD thì vẽ ngược lại DBCA hay thứ tự đỉnh khác là CDAB thì tứ giác đó giống nhau nhưng lisp phân biệt hay thống kê chung luôn?

Thật sự thì cũng dễ nhưng để khỏi sót thôi. Thay vì so sánh 1 lấn thì phải so sánh nhiều lần hơn thôi. (n cạnh thì so sánh 2n lần). Tuy nhiên nếu sơ bộ diện tích, chu vi kiểm tra trước thì cũng ít phải so sánh.

Đúng rồi bác, bài toán cơ bản là như thế 

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
15 giờ trước, ngokiet đã nói:

Bác có xét ABCD vs BCDA hay DCBA không vậy? Hay là chỉ mới test copy đa giác ra thôi?

Mình nghĩ là chỉ cần lọc theo từng bước

1. Diện tích

2. Chu vi

3. Số cạnh

4. Thứ tự xắp xếp chiều dài cạnh của đa giác theo lớn hoặc nhỏ dần

Còn nếu muốn chọn đa giác giống nhau về hình dạng , khác tỷ lệ thì làm theo bước 4, và so sánh tỷ lệ cạnh dài nhất chia cạnh nhỏ nhất

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
3 giờ trước, ngokiet đã nói:

Đây là 1 trường hợp đạt đủ các điều kiện: Diện tích, chu vi, thứ tự các cạnh bằng nhau, số đỉnh bằng nhau, nhưng vẫn không phải giống nhau.

• Like 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
2 phút trước, Doan Nguyen Van đã nói:

Đây là 1 trường hợp đạt đủ các điều kiện: Diện tích, chu vi, thứ tự các cạnh bằng nhau, số đỉnh bằng nhau, nhưng vẫn không phải giống nhau.

·- Vấn đề là mình hỏi là đã giải quyết các vấn đề này chưa thôi?

Chứ có vấn đề là giải quyết được hết.

Vì mình tính viết thử nhưng có bạn viết rồi thôi.

Cách suy nghĩ mình so sánh đa giác là dựa trên n cạnh và n góc. Cho nên khi so sánh cũng đơn giản. Nếu tìm hình đồng dạng thì góc không thay đổi chỉ tính tỉ lệ cạnh. Cách dịch chuyển hay đảo chiều cũng dễ.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
16 phút trước, Doan Nguyen Van đã nói:

Hi.

Xem ra bài toán cũng khá lý thú.

Mình định xếp thứ tự so sánh lần lượt như sau:

1- Số cạnh

2- Diện tích

3- Chu vi.

4- Tạo danh sách chiều dài cạnh, xếp từ nhỏ đến lớn (để tránh cạnh xuất phát). Các phần tử trong danh sách này tương ứng = thì tiếp

5- Tạo thêm 1 danh sách các góc tương tự 4.

qua 5 bước trên thì xem như giống nhau thực sự.

Nếu có ý gì hay Bạn có thể góp ý thêm. Chào nhé!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay