Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
buivansu

Lisp Chamfer và Fillet

Các bài được khuyến nghị

Chào cả nhà. Mình là kỹ sư quy hoạch giao thông, hay phải dùng lệnh chamfer và fillet các tuyến đường, công việc lặp đi lặp lại rất nhiều lần, mong mọi người giúp đỡ viết giúp 1 lisp để thực hiện công việc nhanh hơn và hiệu quả hơn. Mô tả lệnh như sau:

Lệnh Chamfer: Lệnh chh. Đánh lệnh chh: quét qua ngã ba hoặc ngã tư, kết thúc lệnh
(Có thể thay đổi chiều dài vát góc bằng cách đánh d rồi nhập vào khoảng cách mong muốn trước khi tiếp tục thực hiện lệnh, ghi nhớ giá trị nhập cho lần tiếp theo).

Lệnh Fillet: Lệnh cff: Đánh lệnh cff: quét qua ngã ba hoặc ngã tư, kết thúc lệnh
(Có thể thay đổi bán kính bằng cách đánh r rồi nhập vào bán kính mong muốn trước khi tiếp tục thực hiện lệnh, ghi nhớ giá trị nhập cho lần tiếp theo).

Có bản vẽ mô tả lệnh và cách thực hiện đính kèm bên dưới.

Trân trọng cảm ơn và hậu tạ!

Fillet va Chamfer.dwg

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
2 giờ trước, buivansu đã nói:

Chào cả nhà. Mình là kỹ sư quy hoạch giao thông, hay phải dùng lệnh chamfer và fillet các tuyến đường, công việc lặp đi lặp lại rất nhiều lần, mong mọi người giúp đỡ viết giúp 1 lisp để thực hiện công việc nhanh hơn và hiệu quả hơn. Mô tả lệnh như sau:

Lệnh Chamfer: Lệnh chh. Đánh lệnh chh: quét qua ngã ba hoặc ngã tư, kết thúc lệnh
(Có thể thay đổi chiều dài vát góc bằng cách đánh d rồi nhập vào khoảng cách mong muốn trước khi tiếp tục thực hiện lệnh, ghi nhớ giá trị nhập cho lần tiếp theo).

Lệnh Fillet: Lệnh cff: Đánh lệnh cff: quét qua ngã ba hoặc ngã tư, kết thúc lệnh
(Có thể thay đổi bán kính bằng cách đánh r rồi nhập vào bán kính mong muốn trước khi tiếp tục thực hiện lệnh, ghi nhớ giá trị nhập cho lần tiếp theo).

Có bản vẽ mô tả lệnh và cách thực hiện đính kèm bên dưới.

Trân trọng cảm ơn và hậu tạ!

Fillet va Chamfer.dwg

vào đây xem của bạn ketxu nhé: https://lispcad.vn/san-pham

tìm ở mục Free thấy có 2 lisp như bạn yêu cầu

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cảm ơn bạn, mình có xem qua lisp của  Ketxu rồi nhưng thấy không phù hợp, của Ketxu là những đường line, pline đơn lẻ, liền nhau, còn của mình là những ngã 3, ngã 4 giao thông , không liền nhau và không liên tiếp

Mong mọi người giúp đỡ.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
31 phút trước, buivansu đã nói:

Cảm ơn bạn, mình có xem qua lisp của  Ketxu rồi nhưng thấy không phù hợp, của Ketxu là những đường line, pline đơn lẻ, liền nhau, còn của mình là những ngã 3, ngã 4 giao thông , không liền nhau và không liên tiếp

Mong mọi người giúp đỡ.

Mình nghĩ bạn trên trim tại các điểm giao rồi dùng lisp của bạn Ketxu còn không thì bạn chờ thôi (mà điều này nếu free chắc sẽ vô vọng)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
16 giờ trước, huunhantvxdts đã nói:

Mình nghĩ bạn trên trim tại các điểm giao rồi dùng lisp của bạn Ketxu còn không thì bạn chờ thôi (mà điều này nếu free chắc sẽ vô vọng)

Mình xin hậu tạ mà. Mong mọi người giúp đỡ, mình xin cảm ơn 300k (không được nhiều lắm) bằng chuyển khoản hoặc bằng thẻ điện thoại

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Vào lúc 1/12/2020 tại 09:36, buivansu đã nói:

Mình xin hậu tạ mà. Mong mọi người giúp đỡ, mình xin cảm ơn 300k (không được nhiều lắm) bằng chuyển khoản hoặc bằng thẻ điện thoại

Gửi bạn tham khảo: bạn xem lisp số 8 mục lisp nâng cao ở link này nhé https://www.cadviet.com/forum/topic/173984-lisp-biết-vẽ-cad-share/

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
1 giờ} trướ}c, Biet ve CAD đã nói:

Bạn tham khảo Video thực hiện trên file của bạn

Cảm ơn bạn. Lisp này mình cũng đã mua và đang chạy rồi, nhưng chưa được nhanh gọn lắm, mình muốn một lisp nhanh gọn hơn, đánh lệnh chọn đối tượng và thực hiện lệnh, thực hiện trên bất kì layer nào

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Vào lúc 30/11/2020 tại 11:55, buivansu đã nói:

Fillet va Chamfer.dwg

Chào Bạn!

Mình mới viết nháp trường hợp giữa các đoạn thẳng.

Bạn test xem trường hợp nào sai nhé, mình sửa lại.

Lệnh là: Giao1

Thân chào!

Cad_Viet3.LSP

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
42 phút trước, DuongTrungHuy đã nói:

Chào Bạn!

Mình mới viết nháp trường hợp giữa các đoạn thẳng.

Bạn test xem trường hợp nào sai nhé, mình sửa lại.

Lệnh là: Giao1

Thân chào!

Cad_Viet3.LSP

Cảm ơn bạn! lisp đã đáp ứng được phần nào tuy nhiên vẫn còn hạn chế là tạo ra được góc vát mới nhưng lại chưa xóa đường gốc, và khoảng cách vát góc thì chưa được lưu, mỗi lần phải nhập lại, còn đường cong thì chưa được.

Mình có sưu tầm được 1 lisp chamfer đường cong, bạn thử xem sao nhé.

chamfer duong cong_ff.lsp

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
1 giờ trước, buivansu đã nói:

Cảm ơn bạn! lisp đã đáp ứng được phần nào tuy nhiên vẫn còn hạn chế là tạo ra được góc vát mới nhưng lại chưa xóa đường gốc, và khoảng cách vát góc thì chưa được lưu, mỗi lần phải nhập lại, còn đường cong thì chưa được.

Mình có sưu tầm được 1 lisp chamfer đường cong, bạn thử xem sao nhé.

chamfer duong cong_ff.lsp

Chào bạn!

Cái đường cong chưa được là sao, Bạn có thể giải thích được ko. Hay là bạn nói phần cham... của các dg cong, cái này mình đang viết nhé.

Hì mình mới viết nháp phần cơ bản, những cái xoá đường cũ, lưu v.v... ko phức tạp sẽ hoàn thiện.

Hì mình vui mà viết thôi, bài toán ko khó lắm. Lúc nào bó tay mình sẽ tham khảo lsp của bạn.

Thân chào,

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
27 phút trước, DuongTrungHuy đã nói:

Chào bạn!

Cái đường cong chưa được là sao, Bạn có thể giải thích được ko. Hay là bạn nói phần cham... của các dg cong, cái này mình đang viết nhé.

Hì mình mới viết nháp phần cơ bản, những cái xoá đường cũ, lưu v.v... ko phức tạp sẽ hoàn thiện.

Hì mình vui mà viết thôi, bài toán ko khó lắm. Lúc nào bó tay mình sẽ tham khảo lsp của bạn.

Thân chào,

Cái mình nói là cham đường cong với đường cong và đường thẳng với đường cong

Cảm ơn bạn nhiều! cố gắng giúp mình với nhé. mình sẽ hậu tạ. 

• Like 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay