Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
anhhao_01

Giúp đỡ con trỏ chuột trong viewport

Các bài được khuyến nghị

Mọi người giúp mình với, tình hình là mình sử dụng cad 2013, máy tính củ thì không vấn đề gì, nhưng khi dùng trên máy tính mới, mình sử dụng viewport bên layout dạng polyline, bình thường thì con trỏ chuột nó sẽ hiện bên trong viewport hiện hành, trên máy mới của mình nó ko hiện như vậy mà nó lại hiện bên ngoài viewport bị giớ hạn bỡi hình chữ nhật bao quanh viewport, rất khó chịu vì mình rất khó để chọn đối tượng trong viewport.

nhờ các cao thủ trong diễn đàn mình chỉ giúp với

đây là hình ảnh của mình

mình ko gửi file được vì gửi file khi mở lên máy của mọi người nó sẽ hiện bình thường, vì mình qua máy củ của mình nó vẫn hiện bình thường nên ko phải lỗi của file

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Ko phải lỗi file thì là do lỗi người dùng :))))

Việc con trỏ thế nào, bạn trình bày chưa rõ nên tôi ko đoán nhiều . Tóm lại mớ lý thuyết về con trỏ trong Viewport có 3 lệnh. Bạn thành thạo là giải quyết được vấn đề.

1. MVIEW   ---> Tạo ra 1 vùng nhìn Model bên không gian Layout.

2. MSPACE   --->   "Bay" con trỏ chuột vào trong 1 MView bên Layout , thao tác các đối tượng trong MView như bên Model 1 cách bình thường.

3. PSPACE  ---> Thoát con trỏ chuột trong Mview

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Thank bạn Danh Cong.

Nhưng ý mình là mình đang trong viewport nhưng sợi dây tóc nó chỉ hiện phía bên ngoài thay vì hiện bên trong như bình thường.như trong hình bạn thấy là mình dang trong viewport nhưng dây tóc nó hiện ra bêb ngoài đó bạn.

Nó khó cái là nếu mình up file lẻn mấy bạn mở file lên ko thấy lỗi như mình.mình nghĩ do cài đặt hay cad lỗi.mình thử set cad về mặt định cũng ko đc

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
3 giờ trước, anhhao_01 đã nói:

Thank bạn Danh Cong.

Nhưng ý mình là mình đang trong viewport nhưng sợi dây tóc nó chỉ hiện phía bên ngoài thay vì hiện bên trong như bình thường.như trong hình bạn thấy là mình dang trong viewport nhưng dây tóc nó hiện ra bêb ngoài đó bạn.

Nó khó cái là nếu mình up file lẻn mấy bạn mở file lên ko thấy lỗi như mình.mình nghĩ do cài đặt hay cad lỗi.mình thử set cad về mặt định cũng ko đc

+ Vậy thì bạn thao tác :

PURGE  ---> All  

Audit  ---> Yes 

Xem có được ko ???

+ Nếu ko được. Thì thử Save As bản vẽ sang định dạng DXF, rồi mở bản vẽ DXF lưu về Dwg lại xem.

Nếu ko được nữa ....thì bạn nên thử độ cứng của máy tính với cái nền nhà xem thế nào :))))

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
16 giờ trước, Danh Cong đã nói:

+ Vậy thì bạn thao tác :

PURGE  ---> All  

Audit  ---> Yes 

Xem có được ko ???

+ Nếu ko được. Thì thử Save As bản vẽ sang định dạng DXF, rồi mở bản vẽ DXF lưu về Dwg lại xem.

Nếu ko được nữa ....thì bạn nên thử độ cứng của máy tính với cái nền nhà xem thế nào :))))

Chắc là phải thử độ cứng thật bạn ơi, mình thậm chỉ còn thử mở file mới hoàn toàn vẫn bị, mà ác một nỗi máy bị là máy làm việc của công ty, mình phải làm việc trên viewport dạng polyline thường xuyên, mỗi lần thao tác rất khó chịu, cad 2007 thì ko bị, mà cad 2007 gặp file nặng nó thoát liên tục ko làm việc được.

nói chung là nan giải rất ko chịu, bữa giờ lên mạng tìm cách khắc phục mà ko ra mình mới lên diễn đàn này tìm cao thủ chỉ giáo giúp, chứ mấy lện purge, audit, ps, ms, mv gì mình làm suốt mà nhưng mà trên máy củ, còn trên máy mới thì cứ gặp mv dạng polyline là botay.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
14 giờ trước, alisp đã nói:

Thử nhấp đúp bên ngoài viewport rồi nhấp đúp lại bên trong viewport xem.

cái này ko tác dụng bạn, vì hành động này nó tương đương với lệnh ms và ps thôi bạn ơi, ko giải quyết được vấn đề, mình nghĩ là nó do cài đặt biến nào trong cad mà mình so với máy ko bị thì ko khác gì hết, ko biết biến đó nó nằm ở đâu nữa

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo