Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
htmobile

Làm sao để vẽ 3 đường tròn này mà biết được khoảng cách tiếp tuyến

Các bài được khuyến nghị

em có hình này ai vẽ giúp với.khoảng cách 160 kia là khoảng cách của 2 tiếp tuyến nhé.hic.jpg .

em mới học nên ko tài nào bắt được tâm đường tròn trên cùng.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
em có hình này ai vẽ giúp với.khoảng cách 160 kia là khoảng cách của 2 tiếp tuyến nhé.hic.jpg .

Bạn bật tất cả các chế độ bắt điểm lên sẽ bắt được tâm vòng tròn.

Muốn vẽ được hai tiếp tuyến với khoảng cách 160 bạn phải xác định được vị trí tâm của hai đường đường tròn to phía trên. Bằng giải toán hình học thông thường anh xác định được tọa độ tâm của hai vòng tròn trên.

Có tọa độ tâm > vẽ hai vòng tròn > vẽ tiếp tuyến thực hiện chế độ bắt điểm tangent

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

không thể vẽ nhanh như bài viết của bạn tuvanthietkehcm ấy được vì thiếu điều kiện cơ bản là tọa độ tâm của 2 đường tròn trên

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Muốn vẽ được hai tiếp tuyến với khoảng cách 160 bạn phải xác định được vị trí tâm của hai đường đường tròn to phía trên. Bằng giải toán hình học thông thường anh xác định được tọa độ tâm của hai vòng tròn trên.

Có tọa độ tâm > vẽ hai vòng tròn > vẽ tiếp tuyến thực hiện chế độ bắt điểm tangent

Tôi không hiểu Bác có thể nói rõ hơn không " Bằng giải toán hình học thông thường anh xác định được tọa độ tâm của hai vòng tròn trên".

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
đơn giản thế này nhé.bạn vẽ trước 1 tam giac với 3 cạnh dai 160 như bạn hởi.sau đó từ 3 đỉnh của tam giác ban vẽ 3 đương tròn với kick thươc như yêu cầu,sau đó ofset nó ra lệnh o ấy.rồi sáo bỏ đi nhưng đường tam giác vẽphụ bên trong là ok

Việc này chỉ làm được với 3 đường tròn có bán kính bằng nhau. Bác kiểm tra lại xem.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chào bạn htmobile,

Để có được tâm của vòng tròn trên cùng như bạn nói, bạn cần xác định được khoảng cách tâm giữa vòng tròn đó và vòng tròn phía dưới.

Điều này trong hình học phẳng lớp 8 (hay lớp 9 gì đó) có rồi mà bạn. Bạn hãy dựng một tam giác vuông có 1 cạnh góc vuông là 160 (chiều dài tiếp tuyến) và một cạnh góc vuông là 10 (hiệu số giữa hai bàn kinh do đây là tiếp tuyến ngoài). Cạnh huyền của tam giác này chính là khoảng cách tâm của hai vòng tròn. Và thế là, tèn tén ten, bạn tiếp tục làm nốt nhé.

Nếu không được hay có gì không hiểu, hãy mở sách hình học lớp 8 hay 9 ra coi nhé.

Chúc bạn thành công.

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

:blink:

đơn giản thế này nhé.bạn vẽ trước 1 tam giac với 3 cạnh dai 160 như bạn hởi.sau đó từ 3 đỉnh của tam giác ban vẽ 3 đương tròn với kick thươc như yêu cầu,sau đó ofset nó ra lệnh o ấy.rồi sáo bỏ đi nhưng đường tam giác vẽphụ bên trong là ok

câu trả lời của anh 'leanhnhat_hp' khá hay nè. :undecided:

bạn có thể tham khảo cách này xem

như vậy là a đã xác định được tâm của hai đường tròn còn lại.-->vẽ hai đường tròn.

vẽ các đoạn thẳng nối tâm đường tròn và offset ra ngoài 40

xóa những đường ko cần thiết là xong. :blink:

các đường thẳng tiếp tuyến đó bạn cũng có thể vẽ bằng lệnh line ( dùng truy bắt điểm tangent).

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

bạn có thể nói rõ júp mình xem là tính toán hình hoc như thế nào ko?mình tính đc khỏang cách 2 tâm nhưng ko biết góc và khoảng cách đó là căn.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
bạn có thể nói rõ júp mình xem là tính toán hình hoc như thế nào ko?mình tính đc khỏang cách 2 tâm nhưng ko biết góc và khoảng cách đó là căn.

Trời ơi! em thành thực hỏi cụ một câu thôi: Cụ là ai? Cụ là kỹ sư là sinh viên, là học sinh trung học?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chào bạn htmobile,

Để có được tâm của vòng tròn trên cùng như bạn nói, bạn cần xác định được khoảng cách tâm giữa vòng tròn đó và vòng tròn phía dưới.

Điều này trong hình học phẳng lớp 8 (hay lớp 9 gì đó) có rồi mà bạn. Bạn hãy dựng một tam giác vuông có 1 cạnh góc vuông là 160 (chiều dài tiếp tuyến) và một cạnh góc vuông là 10 (hiệu số giữa hai bàn kinh do đây là tiếp tuyến ngoài). Cạnh huyền của tam giác này chính là khoảng cách tâm của hai vòng tròn. Và thế là, tèn tén ten, bạn tiếp tục làm nốt nhé.

Nếu không được hay có gì không hiểu, hãy mở sách hình học lớp 8 hay 9 ra coi nhé.

Chúc bạn thành công.

bạn ơi,mình tính đc khỏang cách 2 tâm đuờng tròn rồi,nhưng nó lại chứa căn và muốn bắt đc điểm tâm đường tròn trên cùng thì phải biết cả góc tạo thành để bắt điểm chứ??bạn thử hướng dẫn cụ thể mình với.mình mới học cad.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
:blink:

câu trả lời của anh 'leanhnhat_hp' khá hay nè. :undecided:

bạn có thể tham khảo cách này xem

như vậy là a đã xác định được tâm của hai đường tròn còn lại.-->vẽ hai đường tròn.

vẽ các đoạn thẳng nối tâm đường tròn và offset ra ngoài 40

xóa những đường ko cần thiết là xong. :blink:

các đường thẳng tiếp tuyến đó bạn cũng có thể vẽ bằng lệnh line ( dùng truy bắt điểm tangent).

Chào bạn Namvv86,

Cách dựng của bạn chưa đúng. Khoảng cách tâm giữa hai vòng tròn đường kính 40 và 50 không phải là 160 đâu bạn ạ.

Bạn có thể tham khảo hình này:

Độ dài các đoạn màu đỏ là bằng nhau và lớn hơn chiều dài tiếp tuyến (160).

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Trời ơi! em thành thực hỏi cụ một câu thôi: Cụ là ai? Cụ là kỹ sư là sinh viên, là học sinh trung học?

hì,phiền bạn hướng dẫn cụ thể júp mình nhé,mình mới học cad được 1 tuần,còn kém lém.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chào bạn Namvv86,

Cách dựng của bạn chưa đúng. Khoảng cách tâm giữa hai vòng tròn đường kính 40 và 50 không phải là 160 đâu bạn ạ.

hjhj...chính xác là như vậy đó.do bán kính khác nhau nên khoảng cách 2 tâm sẽ khác 160.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chào bạn Namvv86,

mình xem hình của bạn và hiểu rồi,nhưng...mình ko biết làm sao để vẽ đg tròn với bán kính bằng cạnh huyền tam giác vuông với 2 cạnh góc vuông bằng, 10 và 160.bạn hướng dẫn cụ thể júp mình nhé,thanks nhiều vì minh mới học cad

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
mình xem hình của bạn và hiểu rồi,nhưng...mình ko biết làm sao để vẽ đg tròn với bán kính bằng cạnh huyền tam giác vuông với 2 cạnh góc vuông bằng, 10 và 160.bạn hướng dẫn cụ thể júp mình nhé,thanks nhiều vì minh mới học cad

Chào bạn htmobile,

Đơn giản thôi mà bạn, move hoặc copy cái cạnh huyền đó sao cho một đầu cạnh huyền về đúng tâm của vòng tròn bán kính 40. Vẽ vòng tròn với tâm là cái tâm ấy còn bán kinh chính là đoạn thẳng vừa move hay copy. Còn cái vòng tròn thứ hai thì bạn chỉ cần copy vòng tròn vừa vẽ vào cái tâm của vòng tròn bán kính 40 còn lại. Vậy là OK.

Chúc bạn thành công.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chào bạn htmobile,

Đơn giản thôi mà bạn, move hoặc copy cái cạnh huyền đó sao cho một đầu cạnh huyền về đúng tâm của vòng tròn bán kính 40. Vẽ vòng tròn với tâm là cái tâm ấy còn bán kinh chính là đoạn thẳng vừa move hay copy. Còn cái vòng tròn thứ hai thì bạn chỉ cần copy vòng tròn vừa vẽ vào cái tâm của vòng tròn bán kính 40 còn lại. Vậy là OK.

Chúc bạn thành công.

hihi.....mình cám ơn bạn nhiều Bình nhé.mình làm đuợc rồi.sau này còn nhờ mọi ngừơi giúp nhiều. :undecided: :blink: :blink:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

hì...bạn cũng có thể xem ở đây.muốn vẽ tiếp tuyến chuẩn dùng lệnh AL di chuyển tam giác và lệnh O để vẽ chuẩn tiếp tuyến12_6.jpg

mình cũng chỉ là con gà mới học

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
hì...bạn cũng có thể xem ở đây.muốn vẽ tiếp tuyến chuẩn dùng lệnh AL di chuyển tam giác và lệnh O để vẽ chuẩn tiếp tuyến12_6.jpg

mình cũng chỉ là con gà mới học

Dùng 3 lệnh: Line, C, và Polyline

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cái này nhìn kĩ cũng đơn giản thôi bạn ah.

T cũng mới học CAD thôi. Đọc mấy bài hướng dẫn của mấy bạn kia thấy phức tạp quá

T có cách này đơn giản, dễ hiểu, dễ làm.

1, Bạn vẽ 1 tam giác đều với cạnh bằng 160

2,Bạn vẽ các đường tròn giống như trong bài với tâm là các đỉnh của tam giác đều vừa vẽ.

3, Bạn vẽ các đường tiếp tuyến để nối các đường tròn lại với nhau.(sử dụng OTRACK chọn Tangent thôi bạn nhé)

4, Xóa đi tam giác đều đi

Thế là xong rồi! Cũng đơn giản đúng ko bạn!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Cái này nhìn kĩ cũng đơn giản thôi bạn ah.

T cũng mới học CAD thôi. Đọc mấy bài hướng dẫn của mấy bạn kia thấy phức tạp quá

T có cách này đơn giản, dễ hiểu, dễ làm.

1, Bạn vẽ 1 tam giác đều với cạnh bằng 160

2,Bạn vẽ các đường tròn giống như trong bài với tâm là các đỉnh của tam giác đều vừa vẽ.

3, Bạn vẽ các đường tiếp tuyến để nối các đường tròn lại với nhau.(sử dụng OTRACK chọn Tangent thôi bạn nhé)

4, Xóa đi tam giác đều đi

Thế là xong rồi! Cũng đơn giản đúng ko bạn!

Hì hì hì,

Chào bạn autocadnew, cách của bạn đơn giản thực, nhưng rất tiếc là kết quả lại không đúng với yêu cấu đặt ra. Nếu không tin bạn hãy làm thử và kiểm tra lại độ dài của cái tiếp tuyến giữa vòng tròn r 40 và vòng tròn r 50 xem nhé, theo mình thì độ dài này sẽ nhỏ hơn 160 bạn ạ. Hì hì hì .........

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chuẩn men,cái này ko cần bàn cãi nhìu,cáchcủabác Phamthanhbinh là ok nhất các cách trc thì toàn bị sai,cón có cái cách của bạn macthang13 thì cũng là cáh của bac phamthanhbinh thôi bạn ah?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

- vẽ hai đuờng tròn ở dưới (khoảng cách 2 tâm của nó la 160)

- vẽ hai đường tròn có bán kính là 160 (tâm của hai đường tròn là tâm của hai đường tròn vừa vẽ ở bước 1).

- tìm giao điểm của hai đường tròn có R=160 vừa vẽ ở trên, là tâm đường tròn thứ 3.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

- vẽ hai đuờng tròn ở dưới (khoảng cách 2 tâm của nó la 160)

- vẽ hai đường tròn có bán kính là 160 (tâm của hai đường tròn là tâm của hai đường tròn vừa vẽ ở bước 1).

- tìm giao điểm của hai đường tròn có R=160 vừa vẽ ở trên, là tâm đường tròn thứ 3.

Sai cơ bản!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo