Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
haiha90

Nhờ viết Lisp chỉnh chiều dài đường gióng

Các bài được khuyến nghị

Em chào diễn đàn ạ!chúc các anh chị năm mới bình an,thành công, may mắn ạ!em có vấn đề này xin các anh chị giúp đỡ ạ

Bản vẽ của em gồm có nhiều dimstyle và nhiều dim,các dim này lại có chiều dài đường gióng khác nhau.Em muốn nhờ các anh chị viết giúp em một cái lisp để khi quét qua các dim đó và chọn chiều dài đường gióng thì sau khi quét các đường gióng của dim đều có chiều dài đường gióng bằng nhau và bằng chiều dài đường gióng mình đã chọn ạ.Em cảm ơn các anh chị ạ!

ban ve.dwg

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Chắc là các bác bận nên không có ai giúp em lisp này được.Nhờ các bác viết giúp em lisp này với ạ,em cảm ơn các bác ạ!

sau khi dung lisp.png

truoc khi dung lisp.png

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
26 phút trước, haiha90 đã nói:

Chắc là các bác bận nên không có ai giúp em lisp này được.Nhờ các bác viết giúp em lisp này với ạ,em cảm ơn các bác ạ!

sau khi dung lisp.png

truoc khi dung lisp.png

Thử chọn cái này xem nhé:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
1 giờ} trướ}c, Bee đã nói:

1 giờ} trướ}c, Bee đã nói:

em biết cái này rồi ạ,vấn đề là bản vẽ của em ngoài chiều dài đường dóng cắt không bằng nhau do các bạn khác chuyển sang và vẫn cần để cái đường gióng đó kéo dài từ điểm dim đến đường ghi kích thước để còn dễ quan sát đối chiếu,sau đó mới cắt dim.Nếu em cài hẳn chiều dài đường gióng trong dimstyle thì nó cụt ngủn rồi đôi khi khó so sánh và lại như em đã trình bày là nó có nhiều dimstyle mà cứ mỗi loại lại vào cài lại như thế cho tất cả các bản vẽ rất mất công ạ,nên nếu có lisp quét qua cho nó về cùng một chiều dài đường gióng thì sẽ đơn giản hơn ạ

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
22 phút trước, Doan Van Ha đã nói:

dạ,em cảm ơn bác đã xem qua vấn đề của em ạ!nếu em hiểu đúng ý bác thì bác đang nói đến vấn đề nhảy dim phải không ạ?vấn đề của em không phải là nhảy dim bác ạ,như em đã trình bày là chiều dài chân dim sau khi cắt xong nó không đều nhau,và nó có nhiều kiểu dim do ghép ở các bản vẽ khác nhau vào nên em muốn lisp quét qua đưa các dim này về cùng một chiều dài chân dim ạ

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
19 phút trước, tien2005 đã nói:

cảm ơn bác ạ,bài viết của bác cho thấy vấn đề của em có thể thực hiện được,tuy thế vẫn có một số chỗ mong bác xem xét lại giúp em ạ.Khi dùng lisp của bác em thấy nếu để hệ số nhân =1 thì đúng là các dim nó về cùng một chiều dài đường gióng,nhưng để hệ số nhân khác thì mọi mỗi dim nó lại có một chiều dài đường gióng  khác nhau,trong lúc tât cả chiều cao chữ của dim để dựa vào đó nhân với hệ số nhân đều bằng nhau.Với còn một chỗ nữa khi dùng lisp catdim thì cái diểm chỗ chân dim (vị trí bắt đầu đo) nó cũng mất hẳn còn trong lisp sd2 của bác viết nó vẫn còn cái dấu tích chân dim(chỗ em khoanh mây),bác có thể phù phép cho nó mất luôn cái chân dim chỗ khoanh mây đó để in ra khỏi thấy cái chấm đó được không hả bác?

he so nhan 1.png

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
1 giờ} trướ}c, haiha90 đã nói:

,bác có thể phù phép cho nó mất luôn cái chân dim chỗ khoanh mây đó để in ra khỏi thấy cái chấm đó được không hả bác?

+ Đố bạn in được dấu chấm đó ra :))))

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
15 phút trước, Danh Cong đã nói:

+ Đố bạn in được dấu chấm đó ra :))))

em vừa thử,đúng là không có cái dấu chấm đỏ đó in ra.Nhưng mà nếu dc như nó không có như lisp cat dim thì tốt hơn,nó gọn và nhất là khi rà chuột qua nó không bị rườm rà khi bắt điểm ạ

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
20 phút trước, haiha90 đã nói:

em vừa thử,đúng là không có cái dấu chấm đỏ đó in ra.Nhưng mà nếu dc như nó không có như lisp cat dim thì tốt hơn,nó gọn và nhất là khi rà chuột qua nó không bị rườm rà khi bắt điểm ạ

+ Ko có cái Dimension nào mà ko có dấu chấm ở chân cả.

Việc bạn dùng lisp cắt chân Dim ko có dấu chấm, là do bạn thiết lập khoảng cách từ dấu chấm đó đến nét vẽ gióng chân = 0. Nên ko thấy nó là điều đương nhiên.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
17 phút trước, Danh Cong đã nói:

+ Ko có cái Dimension nào mà ko có dấu chấm ở chân cả.

Việc bạn dùng lisp cắt chân Dim ko có dấu chấm, là do bạn thiết lập khoảng cách từ dấu chấm đó đến nét vẽ gióng chân = 0. Nên ko thấy nó là điều đương nhiên.

ồ,cái này thì chắc em chưa thấy rõ ý bác vì em vừa thử dùng lisp cat dim thì nó cắt hẳn luôn cả cái dấu chấm đỏ bác ạ.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo