Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
tivanteo

chế tạo ống hút chân không theo hiệu ứng venturi

Các bài được khuyến nghị

mình đang cần thiết bị tạo chân không để ứng dụng cho air test mối hàn, và dùng để hút bụi cùng nước, dầu bẩn ...

không biết bác nào có kích thước chính xác của ống venturi cách chế tạo nó để có hiệu ứng tốt nhất

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
mình đang cần thiết bị tạo chân không để ứng dụng cho air test mối hàn, và dùng để hút bụi cùng nước, dầu bẩn ...

không biết bác nào có kích thước chính xác của ống venturi cách chế tạo nó để có hiệu ứng tốt nhất

Bạn vào đây xem:

http://www.anver.com/document/vacuum%20com...s-airmovers.htm

Không chỉ là các bảng Specifications, nó còn có cả CAD file nữa. Bạn phải đăng ký nó mới cho download. Theo ssg, bạn chọn download dạng AutoCAD 3D (.sat) sẽ có đấy đủ, dạng 2D chỉ có cái vỏ ngoài. Dạng *.sat có thể mở bằng AutoCAD hoặc SolidWorks đều được.

Hình dưới đây minh họa *.sat mà ssg down về, open bằng SolidWorks:

Kết cấu rất hay ở chỗ: ống Exhaust (màu vàng) có ren vặn vào ống Vacuum (màu xanh). Bạn có thể chỉnh khe hở sao cho đạt được hiệu quả cao nhất. Chỉnh xong rồi vặn đai ốc hãm (chi tiết màu đỏ) khóa lại.

P/S

Bạn có thể giải thích một chút về "ứng dụng cho air test mối hàn" không"?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

P/S

Cám ơn Bác Ssg nhé

Dùng air để kiểm tra xem đường hàn có bị hở hay không nếu là két kín thì không vấn đề gì chỉ viẹc bơm khí nén vào sau đó dùng nước xà phòng vào là biết đường hàn có bị rò rỉ hay không

Nhưng với những phần đường hàn hở không thể dùng phương pháp này được mà sẽ vacuum để kiểm tra

quét nước xà phòng lên đường hàn cần kiểm tra úp cái hộp này lên mở khí nén cho nó hút chặt vào tấm vật hàn nếu có rò rỉ sẽ có bóng xà phòng nổi lên thì biết được vi trí rò rỉ

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
P/S

Cám ơn Bác Ssg nhé

Dùng air để kiểm tra xem đường hàn có bị hở hay không nếu là két kín thì không vấn đề gì chỉ viẹc bơm khí nén vào sau đó dùng nước xà phòng vào là biết đường hàn có bị rò rỉ hay không

Nhưng với những phần đường hàn hở không thể dùng phương pháp này được mà sẽ vacuum để kiểm tra

quét nước xà phòng lên đường hàn cần kiểm tra úp cái hộp này lên mở khí nén cho nó hút chặt vào tấm vật hàn nếu có rò rỉ sẽ có bóng xà phòng nổi lên thì biết được vi trí rò rỉ

Cám ơn bạn! Ssg có vài ý tiếp:

1- Với cái thùng chữ nhật, ghép hàn từ 5 tấm phẳng (có màu khác nhau) như hình sau thì "cái hộp" của bạn như thế nào?

2- Xét loại ống venturi nhỏ nhất theo link mà ssg đã up ở trên (loại lớn hơn thì tiêu hao khí nén lớn, không phù hợp với ứng dụng dạng này), khả năng độ chân không max tạo ra được là 127mmHg, liệu có kiểm tra được các rỗ khí rất nhỏ của mối hàn không?

3- Hiện thị trường có rất nhiều loại máy nén khí kiểu khô (chạy khô, không dùng nhớt), kết cấu piston da hoặc cánh gạt bằng phíp, có thể làm việc tốt ở 2 chế độ: compression và vacuum. Công suất có từ 1/4HP đến vài HP, hàng second hand, giá rẻ, có thể dùng điện 1 phase, rất gọn nhẹ, mang đi đâu cũng được. Ssg thấy bạn dùng loại này tạo vacuum nhanh chóng và hiệu quả cao hơn nhiều.

4- Bạn nghiên cứu phần COSMOS_FloWorks của SolidWorks, nó phân tích khí động cái này rất đúng bài. Hình sau minh họa kết quả phân tích vận tốc của 1 ống venturi mà ssg đã từng làm trước đây:

Cái này ssg dùng trong hệ thống "Trim Removal System", dùng để hút 2 biên thừa của vải hoặc giấy trong các hệ thống thiết bị làm việc với chúng ở dạng cuộn.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chào bạn tyvanteo !

Mình thấy chủ đề của bạn rất hay. Hiện tai mình cũng đang nghiên cứu chế tạo thiết bị giống bạn. mình vẫn chưa hiều nhiều về van hút chân không. Bạn có thể share một chút tài liệu để mình nghiên cứu và thực hiện. Thanks bạn nhiều!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay